Viết ngọng!

Thể thao, văn thơ, game, đố vui, giải trí, chia sẻ cảm nghĩ và suy ngẫm...

Các điều hành viên: tai_trau, Moderators

Nội quy chuyên mục
Vui lòng không đăng tải những thông tin, hình ảnh có tính kích dục, bạo lực, vi phạm thuần phong mỹ tục và các vấn đề liên quan tới chính trị, tôn giáo, sắc tộc

Viết ngọng!

Gửi bàigửi bởi dtt » 20 Tháng 1 2010, 00:43

"LOA BOSE 301V Còn mới 99.9% thùng sốp phiếu bảo hành đầy đủ hàng trính hãng."

Kính thưa các bác!

Nhân đọc câu trên trong post rao hàng tại một shop trên VNAV, em lại nhớ đến bài "Tại sao tật nói ngọng ngày một phổ biến?" của nhà văn Vương Trí Nhàn đăng trên Thời báo kinh tế Sài gòn Online: http://www.thesaigontimes.vn/Home/vanho ... hoa/24032/

Nhận thấy, thời gian gần đây trên VNAV xuất hiện ngày càng nhiều các lỗi chính tả, đặc biệt hay gặp cụm từ "bổ xung": http://www.google.com.vn/search?hl=vi&s ... t=270&sa=N
Vì vậy, em mạo muội nêu lên đây để chúng ta cùng chung sức "nhặt sạn" cho "vườn văn" VNAV.

Mong sao VNAV không bị rơi vào "tình trạng suy thoái của văn hóa giao tiếp" như nhà văn Vương Trí Nhàn đã cảnh báo.
Trân trọng,
Sửa lần cuối bởi dtt vào ngày 20 Tháng 1 2010, 12:58 với 1 lần sửa trong tổng số.
A chaque âge son jouet
Hình đại diện của thành viên
dtt
Advanced Member

Re: Viết ngọng!

Gửi bàigửi bởi danlangven » 20 Tháng 1 2010, 00:53

hungcuong đã viết:ăn thế nào,nếm náp từ từ

Cũng trong vnav đây, vừa ngọng vừa sai chính tả :lol:
danlangven
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Супер » 20 Tháng 1 2010, 00:59

Cái này trên net nói chung hay vnav nói riêng nhiều vô số kể ạ.
Góp ý thì mỏi tay mà còn hay bị "ghét" :mrgreen:
Кчонг жат нчау жои нчон !
Супер
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hungvunamdinh » 20 Tháng 1 2010, 02:45

Các bác ơi nhiều khi còn là tiếng địa phương đấy mà.
Theo em VNAV là chỗ giao lưu về 1 niềm đam mê chứ khong phải tạp chí văn hóa nên thông cảm cho nhũng tìng huống như vậy.
Mạo muội đôi lời, xin phép.
Muốn lấy gỗ tốt phải vào rừng sâu - Rừng sâu mới có gỗ tốt.
hungvunamdinh
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi meoptt » 20 Tháng 1 2010, 08:28

Đồng ý với bác hungvunamdinh là lói ngọng cũng là đặc thù mang tính vùng miền nhưng khi viết thì không thể viết sai được, trừ trường hợp mang hơi hướng chơi chữ hay đùa vui. Điển hình theo như em biết thì bác nhà thơ TĐK khi lên TV vưỡn nói ngọng nhưng thơ văn thì không viết ngọng. Em ủng hộ ý kiến là không nên viết ngọng, nhưng trong topic thư giãn có thể được vì sau 1 ngày làm việc mệt mỏi lại được vào nếm náp những món yêu thích trong thư giãn của VNAV thì khá thú vị.
Dòng lệ rơi trên đôi má khô trong lẻ loi
meoptt
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Thành JBL » 20 Tháng 1 2010, 08:54

Em thấy trên VNAV hiện tượng viết "ngọng"đã chở nên phổ biến..VD từ 'luôn' thành "lun" và 'chết" thành "Chít" còn rất nhiều từ viết "ngọng" nữa..Các bác cứ vào vài Topic là thấy liền ...Liệu đây có phải trào lưu mới không các Bác?
Thích JBL , nghiền TANNOY và đam mê MCINTOSH
Thành JBL
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audio5_06 » 20 Tháng 1 2010, 08:55

Thành JBL đã viết:Em thấy trên VNAV hiện tượng viết "ngọng"đã chở nên phổ biến..VD từ 'luôn' thành "lun" và 'chết" thành "Chít" còn rất nhiều từ viết "ngọng" nữa..Các bác cứ vào vài Topic là thấy liền ...Liệu đây có phải trào lưu mới không các Bác?

"Chít" Bác nhé :mrgreen:
audio5_06
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi metalhead » 20 Tháng 1 2010, 08:57

Thành JBL đã viết:Em thấy trên VNAV hiện tượng viết "ngọng"đã trở nên phổ biến..VD từ 'luôn' thành "lun" và 'chết" thành "Chít" còn rất nhiều từ viết "ngọng" nữa..Các bác cứ vào vài Topic là thấy liền ...Liệu đây có phải trào lưu mới không các Bác?

Em xin phép sửa giúp bác một từ :mrgreen:
кчоонг жаатй нчау жоивс @
metalhead
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi cong_nong_dau_ngang » 20 Tháng 1 2010, 09:10

Ngộ nhất là mấy bác shop trong Nam, toàn nhầm dấu ? và dấu ~ :lol:
Giàu vì bán đất
Phất bởi lô đề...
cong_nong_dau_ngang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Thichduthu » 20 Tháng 1 2010, 09:15

Cố tình nói trại thì khác, cũng như kiểu kiêng nói từ "chết" thành "chít", từ "tiền" thành "xiền"... cho nó bớt đi sự nặng nề, vì thực ra diễn đàn cũng là nơi giao tiếp của xã hội hiện đại chỉ khác điều cơ bản là dùng tay gõ phím chứ không dùng mồm và người giao tiếp có thể không hề gặp mặt nhưng vẫn "bít" nhau.
Còn phân tích theo kiểu giáo khoa về ngữ pháp, ngôn - từ, chính tả thì hầu như trong tất cả chúng ta đều có những lần sai sót, điều quan trọng là diễn đạt đúng theo tình huống - ngữ cảnh. Em nhớ trước đây đã từng xuất hiện topic mở ra có tiêu đề "Làm trại tiếng Việt trong diễn đàn", nhưng sau đó vì không phù hợp theo ngữ cảnh nên topic này đã tự tiêu hủy.
Nếu muốn liệt kê hay tổng hợp những từ thường xuyên sai chính tả, hay những câu thường xuyên sai ngữ pháp, cú pháp thì có lẽ đây sẽ là topic rất hay làm ta nhận ra được những sai sót mà chính ta chưa từng để ý.
Trân trọng.
The AR turntable, Denon 103R, Krell CD-DSP, Quad 44/405-2, GTA SEP-1/2xSE40, AR3a, dây dợ "củ chuối"./.
Thichduthu
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi NEPTUNE » 20 Tháng 1 2010, 09:22

Haizzzza các bác ấy đang mún teen hóa đóa mà :D
NEPTUNE
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi clio206 » 20 Tháng 1 2010, 09:24

Thành JBL đã viết:Em thấy trên VNAV hiện tượng viết "ngọng"đã chở nên phổ biến..VD từ 'luôn' thành "lun" và 'chết" thành "Chít" còn rất nhiều từ viết "ngọng" nữa..Các bác cứ vào vài Topic là thấy liền ...Liệu đây có phải trào lưu mới không các Bác?

Vâng trào lưu mới đấy ạ :lol: . Cái này là ngôn ngữ "chat". Xin bổ sung thêm: chít "rùi" !(hay "roài"), em "thít" Tannoy, em ko "bít" có được ko.
Ngoài ra còn nhiều kiểu làm "méo tiếng" (distortion, chắc giống amply đèn :) ): "nhể?", bác "ợ", em ko biết "rổ rá" thế nào.
Cố ý "viết ngọng": thế lày là thế lào? (làm em nhớ lúc trước có cụ trên này hay viết ngọng kiểu này, anh em viết bài phúc đáp cũng viết ngọng luôn để trêu)
Ngọng kiểu theo vùng nhất là khi viết những từ không quen thuộc lắm với mình: ví dụ các cụ trong miền nam hay viết "lăng tăng"
Nói chung viết ngọng thì về nguyên tắc là không được ổn lắm, nhưng dù sao nhìn trên góc độ khác thì "trào lưu" này làm cho vnav có màu sắc vui nhộn, trẻ trung hơn (đấy là em nghĩ theo "trủ quan" có gì ko phải các cụ đừng "lém đá", em "chít" mất) :roll:
clio206
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Thichduthu » 20 Tháng 1 2010, 09:25

NEPTUNE đã viết:Haizzzza các bác ấy đang mún teen hóa đóa mà :D

He he, bác Nepteen không nằm ngoài số đó chứ? :lol:
The AR turntable, Denon 103R, Krell CD-DSP, Quad 44/405-2, GTA SEP-1/2xSE40, AR3a, dây dợ "củ chuối"./.
Thichduthu
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Thành JBL » 20 Tháng 1 2010, 09:26

metalhead đã viết:
Thành JBL đã viết:Em thấy trên VNAV hiện tượng viết "ngọng"đã trở nên phổ biến..VD từ 'luôn' thành "lun" và 'chết" thành "Chít" còn rất nhiều từ viết "ngọng" nữa..Các bác cứ vào vài Topic là thấy liền ...Liệu đây có phải trào lưu mới không các Bác?

Em xin phép sửa giúp bác một từ :mrgreen:

Cám ơn Bác nhiều ,đây là sai lỗi chính tả , không phải viết "ngọng" bác nhể :D
Sửa lần cuối bởi Thành JBL vào ngày 20 Tháng 1 2010, 09:27 với 1 lần sửa trong tổng số.
Thành JBL
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audio5_06 » 20 Tháng 1 2010, 09:27

NEPTUNE đã viết:Haizzzza các bác ấy đang mún teen hóa đóa:D

Bác Thích còn thiếu 1 chữ này nữa, E dẫn chứng cho đủ,
Vui ghê. :D
audio5_06
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Thichduthu » 20 Tháng 1 2010, 09:28

Thành JBL đã viết:Cám ơn Bác nhiều ,đây là sai lỗi chính tả . không phải viết "ngọng" bác nhể :D

Theo em đây là từ nói -> viết ngọng. :lol:
Thichduthu
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi ddinhchi » 20 Tháng 1 2010, 09:30

Đồng ý với bác hungvunamdinh là lói ngọng cũng là đặc thù mang tính vùng miền nhưng khi viết thì không thể viết sai được, trừ trường hợp mang hơi hướng chơi chữ hay đùa vui. Điển hình theo như em biết thì bác nhà thơ TĐK khi lên TV vưỡn nói ngọng nhưng thơ văn thì không viết ngọng. Em ủng hộ ý kiến là không nên viết ngọng, nhưng trong topic thư giãn có thể được vì sau 1 ngày làm việc mệt mỏi lại được vào nếm náp những món yêu thích trong thư giãn của VNAV thì khá thú vị.

Đây nữa ạ, cái chữ "đỏ đỏ" ý.
ddinhchi
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi NEPTUNE » 20 Tháng 1 2010, 09:33

Thichduthu đã viết:
NEPTUNE đã viết:Haizzzza các bác ấy đang mún teen hóa đóa mà :D

He he, bác Nepteen không nằm ngoài số đó chứ? :lol:

Vâng em cũng đang cố cưa sừng làm nghé đây bác Thích ui . Bây giờ chuyện viết sai chính tả trên mạng diễn ra rất phổ biến chủ yếu ở lứa 8X và 9X còn lứa 7X và 10X bị lây nhiễm nhiều quá và em cũng vậy nhất là lúc chát với mấy em teen ạ :)
NEPTUNE
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Thành JBL » 20 Tháng 1 2010, 09:34

Theo em để tránh những hiểu lầm dẫn đến mâu thuẫn ...Căn cứ theo Nôi quy Diễn dàn không cấm thì các bác cứ viết "ngọng" thoải mái đi :D
Thôi em chuồn đây, vì còn rất nhiều việc phải làm Tết đến nơi rồi các bác ơi
Thành JBL
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Tungvu » 20 Tháng 1 2010, 09:39

Em cũng hay viết sai chính tả lắm, một phần vì dốt :D , một phần vì tiếng Việt mình đặc biệt, thí dụ viết đúng phải là "rừng rậm", nhưng khi nói thì lại là "dừng dậm"... và nhiều thí dụ khác liên quan đến s rồi x.... vậy nếu ta nói thế nào viết thế ấy thì hay sai.

nhớ ngày xưa ở châu âu, ông bạn em người Huế được thầy giáo khen phát âm chuẩn nhất vì giọng Huế có vẻ phân biệt rõ d, r và s, x nhưng giọng HN kinh kỳ của ta thì không như vậy, cứ "dừng dậm" thôi.

để em "xoát" lại xem có lỗi gì không :lol:
Tungvu
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Thichduthu » 20 Tháng 1 2010, 09:42

Hồi xưa em là con mọt truyện, từng tự hào là học sinh giỏi văn nằm vùng trong đội tuyển, từng phát biểu là 99% mình không viết sai chính tả. Nhưng than ôi khi vào ngưỡng cửa ĐH thì lại thường xuyên viết sai từ "khuyếch đại" thay vì khuếch đại, và đây cũng chính là 1% còn lại của em mà 99% các bác khác cũng thường sai. :lol:
Sửa lần cuối bởi Thichduthu vào ngày 20 Tháng 1 2010, 09:43 với 1 lần sửa trong tổng số.
Thichduthu
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audio5_06 » 20 Tháng 1 2010, 09:42

"Thích JBL , nghiền TANNOY và đam mê MCINTOSH "

Đúng là ngôn từ trong audio được sử dụng rất phong phú, thoáng, và dễ được mọi người chấp nhận chứ không bị bó hẹp như một số lĩnh vực khác các Bác nhỉ??

E ví dụ tý: (thích vô "hang động", nghiện thuốc phiện và đam mê chân dài) : "chết liền"
E cũng out đây, không Bác JBL lại call cho 1 trận, :D
audio5_06
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi clio206 » 20 Tháng 1 2010, 09:59

Thichduthu đã viết:Hồi xưa em là con mọt truyện, từng tự hào là học sinh giỏi văn nằm vùng trong đội tuyển, từng phát biểu là 99% mình không viết sai chính tả. Nhưng than ôi khi vào ngưỡng cửa ĐH thì lại thường xuyên viết sai từ "khuyếch đại" thay vì khuếch đại, và đây cũng chính là 1% còn lại của em mà 99% các bác khác cũng thường sai. :lol:

Cụ làm em nhớ đến 1 kiểu viết sai nữa tương tự như thế (không chỉ ở vnav mà nhà báo cũng viết sai): "mô tuýp" (đúng ra là "mô típ" (motif), anh ấy thuộc "tuýp" người bảo thủ (đúng ra là "típ" (type).
clio206
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Zorro » 20 Tháng 1 2010, 10:01

Em thấy phải phân biệt rõ: nói trại, dùng tiếng lóng và viết sai chính tả.
Viết sai chính tả thì khó chấp nhận.
Có quá nhiều thứ để đam mê!!!
Zorro
Moderator

Gửi bàigửi bởi Thichduthu » 20 Tháng 1 2010, 10:04

Ngày xưa các cụ đồ nhà ta soạn thảo cũng sai, Mexico /ˈmɛksɪkoʊ/
làm thế quái nào lại Việt hóa được thành Mê-hi-cô,
chả nhẽ các cụ cũng ngọng không phát âm được sờ i si, rõ... khỉ. :lol:
Sửa lần cuối bởi Thichduthu vào ngày 20 Tháng 1 2010, 10:05 với 2 lần sửa trong tổng số.
Thichduthu
Advanced Member

Trang kế tiếp

Quay về Quán Cafe VNAV

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến20 khách