Đồng nát sáng chủ nhật!

Các điều hành viên: bqhuy, Baoanh_Hue, Virgo

Re: Đồng nát sáng chủ nhật!

Gửi bàigửi bởi LoD » 24 Tháng 7 2012, 22:50

chủ nhật vừa qua em lại có dịp đi đồng nát chai chè............ và đây là chiến lợi phẩm

[url]Hình ảnh[/url]
[url]Hình ảnh[/url]

hôm em đi thì thấy ngay góc lý nam đế - vĩnh viễn có 1 chiếu đang bán cái máy đo đèn to gần bằng cái bàn nhựa, bác nào rành khoản này mau đến rước em ấy về cải lão hoàn đồng cho em ý đi ạ.
LoD
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi rock0em_h_x » 24 Tháng 7 2012, 22:59

nhìn ngon quá! Thèm chảy nước ướt nhẹp bàn phím roài!
bác đi đồng nát mà toàn lượm được đèn với tụ dầu, đó là chưa kể mấy cái chân đèn vàng chóe!

Ở chỗ em, em dò hỏi mấy gã sắt vụn về đèn, chân đèn, mấy gã ú ớ : "chưa thấy mấy món em tả bao giờ!"
Còn tụ dầu thì toàn loại chỉ còn cân lên bán vỏ nhôm!
Ôi, khổ cho em!
Give Life to Music, use Tubes ....... Give Music to Life, use Tubes
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Chuẩn bị treo hết tất cả các dự án!
Hình đại diện của thành viên
rock0em_h_x
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi LoD » 24 Tháng 7 2012, 23:24

rock0em_h_x đã viết:nhìn ngon quá! Thèm chảy nước ướt nhẹp bàn phím roài!
bác đi đồng nát mà toàn lượm được đèn với tụ dầu, đó là chưa kể mấy cái chân đèn vàng chóe!

Ở chỗ em, em dò hỏi mấy gã sắt vụn về đèn, chân đèn, mấy gã ú ớ : "chưa thấy mấy món em tả bao giờ!"
Còn tụ dầu thì toàn loại chỉ còn cân lên bán vỏ nhôm!
Ôi, khổ cho em!

mấy cái tụ liên xô là em mua lâu rồi từ lúc lắp TDA7294 ạ...... :D
mấy cây đèn 2DF4 em chẳng biết làm gì . nó nguyên một kít nhìn đẹp lắm hình như là trong máy thông tin ...... em hỏi bác gúc gô rồi....... thế nên nó mới ra đồng nát và vào tay em.
LoD
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khangdep » 29 Tháng 7 2012, 16:34

Em cũng đồng nát sáng nay (Chủ nhật). Được 1 cục xuyến 200VA và 1 R-core (Tà-Mù-Rà) với chi phí 150K :mrgreen:
Bạn không được cấp phép để xem tập tin đính kèm trong bài viết này.
khangdep
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi anhtuanhpqn » 31 Tháng 7 2012, 21:31

Các bác xem giúp em mấy bóng bút chì này làm gì được kg, nó xuất xứ từ CCCP.
Lòng tốt gửi vào thiên hạ
Biết đâu nuôi bố sau này!
anhtuanhpqn
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi trinhngoc293 » 31 Tháng 7 2012, 21:36

anhtuanhpqn đã viết:Các bác xem giúp em mấy bóng bút chì này làm gì được kg, nó xuất xứ từ CCCP.

Quẳng vứt đi thôi ah :oops:
tri túc chi túc hà thời túc, tri nhàn chi nhàn hà thời nhàn
trinhngoc293
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi rock0em_h_x » 31 Tháng 7 2012, 21:51

trinhngoc293 đã viết:
anhtuanhpqn đã viết:Các bác xem giúp em mấy bóng bút chì này làm gì được kg, nó xuất xứ từ CCCP.

Quẳng vứt đi thôi ah :oops:

Nếu đã rước em nó về thì cứ để đó, cho đống linh kiện trong kho thêm gấu. Đừng có vứt đi phí lắm.
Biết đâu được ngày nào đó lại gặp đầu bếp biết chế biến chúng nó thành tube ampli cũng nên :D
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
rock0em_h_x
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi LUU LINH LANH » 01 Tháng 8 2012, 09:00

khangdep đã viết:Em cũng đồng nát sáng nay (Chủ nhật). Được 1 cục xuyến 200VA và 1 R-core (Tà-Mù-Rà) với chi phí 150K :mrgreen:

Ve chai xứ nào mà ngon vậy bạn ơi?có phải ở SG hay BH ko hôm nao cho tôi đi theo với?Tks!
LUU LINH LANH
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khangdep » 01 Tháng 8 2012, 18:34

Súng to sao ảnh bé thế hả cụ? :lol: :lol: :lol: Thế này thì ai xem ai không?

LUU LINH LANH đã viết:Ve chai xứ nào mà ngon vậy bạn ơi?có phải ở SG hay BH ko hôm nao cho tôi đi theo với?Tks!

Dạ không. Em cách TP HCM vài ngàn Km cơ ạ
khangdep
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi anhtuanhpqn » 01 Tháng 8 2012, 18:56

khangdep đã viết:

Súng to sao ảnh bé thế hả cụ? :lol: :lol: :lol: Thế này thì ai xem ai không?

Hu hu, mang 7D đi đồng nát nó tưởng mình bán cho nó thì ..... :lol: . Nokia 1100i mod thêm máy ảnh của em đoá cụ :lol:
Nhặt được mấy cái đầu trâu chụp biến áp cho em chưa để em còn có lý do lên thăm cụ.
Lòng tốt gửi vào thiên hạ
Biết đâu nuôi bố sau này!
anhtuanhpqn
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khangdep » 02 Tháng 8 2012, 09:24

anhtuanhpqn đã viết:
khangdep đã viết:

Súng to sao ảnh bé thế hả cụ? Thế này thì ai xem ai không?

Hu hu, mang 7D đi đồng nát nó tưởng mình bán cho nó thì ..... :lol: . Nokia 1100i mod thêm máy ảnh của em đoá cụ :lol:
Nhặt được mấy cái đầu trâu chụp biến áp cho em chưa để em còn có lý do lên thăm cụ.

Em thì hay mang đi nhưng giấu trong balo. Khi nào trả tiền xong xuôi hoặc về đến nhà mới lôi ra chụp he he :mrgreen: .
Mà cái đầu trâu mặt ngựa nào hả cụ?
khangdep
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khangdep » 05 Tháng 8 2012, 16:49

Em lại đồng nát sáng chủ nhật 5/8. Thiệt hại: 15k (nó còn gần 20 con sò Hitachi K1xx8 và 5 con BC 330uF-450V nhưng mềnh chả có dự án gì nên thôi)
IMG_ 116.jpg
khangdep
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi anhbayxi » 05 Tháng 8 2012, 22:59

khangdep đã viết:Em lại đồng nát sáng chủ nhật 5/8. Thiệt hại: 15k (nó còn gần 20 con sò Hitachi K1xx8 và 5 con BC 330uF-450V nhưng mềnh chả có dự án gì nên thôi)
IMG_ 116.jpg

Địa chỉ đồng nát này ở đâu vậy bác khangdep ơi?
Muốn biết phải hỏi.
anhbayxi
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi binhpv79 » 05 Tháng 8 2012, 23:54

B ơi, nếu trong Sgn thì tiệm đồng nát này ở đâu vậy

Tks b đã chỉ đường

anhbayxi đã viết:
khangdep đã viết:Em lại đồng nát sáng chủ nhật 5/8. Thiệt hại: 15k (nó còn gần 20 con sò Hitachi K1xx8 và 5 con BC 330uF-450V nhưng mềnh chả có dự án gì nên thôi)
IMG_ 116.jpg

Địa chỉ đồng nát này ở đâu vậy bác khangdep ơi?
NEWB
binhpv79
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi rock0em_h_x » 06 Tháng 8 2012, 07:57

IMG_ 116.jpg

Tụ có 2 chứ BC là tụ hãng gì vậy các bác? Ngon ko vậy?
Xin các bác nói cho em biết, để em nếu lượm được thì còn ... găm đồ mà mod dần! :D
rock0em_h_x
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khangdep » 06 Tháng 8 2012, 09:04

anhbayxi đã viết:Địa chỉ đồng nát này ở đâu vậy bác khangdep ơi?

binhpv79 đã viết:B ơi, nếu trong Sgn thì tiệm đồng nát này ở đâu vậy?Tks b đã chỉ đường.

Em viết trên rồi mà chỗ em nhặt đồ cách TP.HCM theo đường chim bay là khoảng 1000km còn đường chim đi bộ là khoảng 1800km :mrgreen:

rock0em_h_x đã viết:Tụ có 2 chứ BC là tụ hãng gì vậy các bác? Ngon ko vậy?
Xin các bác nói cho em biết, để em nếu lượm được thì còn ... găm đồ mà mod dần! :D

BC là tụ (Bá Cháy :lol: ) của hãng Vishay cũng thuộc hàng nhì thế giới :mrgreen: .

Chọn mua theo board (PCB): Những board có giá trị thường dùng trong:
+ Quân sự (Khó nhận dạng (vì em cũng đã đc nhìn nhiều đâu), hầu như không có trong đồng nát, có thì đã khá lâu đời).
+ Viễn thông ( Thưởng là các module, có khá nhiều. Linh kiện rất tốt nhưng trên 1 board thường không có nhiều chủng loại).
+ Công nghiệp (các board điều khiển, UPS... Có nhiều, linh kiện còn khá mới, nhiều chủng loại linh kiện trên 1 board).
+ Dân dung (ti-vi, đầu đài, súp-măng-tơ cũ hỏng đem bán đêêêê... Thường là linh kiện Japan, Korea. Ít được ứng dụng trong audio, tuy nhiên chất lượng có thể vẫn hơn đồ Nhật tảo nên có thể nhặt để thay thế trong các vị trí không quan trọng đến chất âm.

Chọn mua theo linh kiện: Một số nhãn tụ mà cụ đi đồng nát thấy là phải nhặt ngay (tuy nhiên cũng tùy dự án mình đang theo mà tiền mình mang theo)
+ Phillips, BC, Epcos, ERO... (cả tụ hóa (tròn) và tụ MK* (vuông))
+ Wima, Evox, ICEL ... (chủ yếu là MK*)
Các em tụ Nhật dưới đây nói chung thấy màu thân khác lạ, chữ vàng thì xem và mua. Cụ thể về các dòng xin tra datasheet
+ ENLA: Duorex, Cerafine, Silmic, For Audio ...
+ Nichicon: Fine Gold, Muse...
+ Nippon chemicon: AWF...
+ Panasonic [M]: Puresim, FC...

Điện trở thì cứ 5 vạch, 6 vạch mà chiến.
IC, Trans thì phải đọc tên mà chiến thôi ạ.

Ví dụ như nhìn thấy cái mạch này là phải nhặt ngay, khẩn trương, nhặt xong giấu đi không sẽ bị cướp :lol:
Hình ảnh
img_ 057.jpg
khangdep
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi binhpv79 » 06 Tháng 8 2012, 18:42

Ôi thanks b, vậy là cũng hiểu sơ sơ rồi.

khangdep đã viết:
anhbayxi đã viết:Địa chỉ đồng nát này ở đâu vậy bác khangdep ơi?

binhpv79 đã viết:B ơi, nếu trong Sgn thì tiệm đồng nát này ở đâu vậy?Tks b đã chỉ đường.

Em viết trên rồi mà chỗ em nhặt đồ cách TP.HCM theo đường chim bay là khoảng 1000km còn đường chim đi bộ là khoảng 1800km :mrgreen:

rock0em_h_x đã viết:Tụ có 2 chứ BC là tụ hãng gì vậy các bác? Ngon ko vậy?

BC là tụ (Bá Cháy :lol: ) của hãng Vishay cũng thuộc hàng nhì thế giới :mrgreen: .

Chọn mua theo board (PCB): Những board có giá trị thường dùng trong:
+ Quân sự (Khó nhận dạng (vì em cũng đã đc nhìn nhiều đâu), hầu như không có trong đồng nát, có thì đã khá lâu đời).
+ Viễn thông ( Thưởng là các module, có khá nhiều. Linh kiện rất tốt nhưng trên 1 board thường không có nhiều chủng loại).
+ Công nghiệp (các board điều khiển, UPS... Có nhiều, linh kiện còn khá mới, nhiều chủng loại linh kiện trên 1 board).
+ Dân dung (ti-vi, đầu đài, súp-măng-tơ cũ hỏng đem bán đêêêê... Thường là linh kiện Japan, Korea. Ít được ứng dụng trong audio, tuy nhiên chất lượng có thể vẫn hơn đồ Nhật tảo nên có thể nhặt để thay thế trong các vị trí không quan trọng đến chất âm.

Chọn mua theo linh kiện: Một số nhãn tụ mà cụ đi đồng nát thấy là phải nhặt ngay (tuy nhiên cũng tùy dự án mình đang theo mà tiền mình mang theo)
+ Phillips, BC, Epcos, ERO... (cả tụ hóa (tròn) và tụ MK* (vuông))
+ Wima, Evox, ICEL ... (chủ yếu là MK*)
Các em tụ Nhật dưới đây nói chung thấy màu thân khác lạ, chữ vàng thì xem và mua. Cụ thể về các dòng xin tra datasheet
+ ENLA: Duorex, Cerafine, Silmic, For Audio ...
+ Nichicon: Fine Gold, Muse...
+ Nippon chemicon: AWF...
+ Panasonic [M]: Puresim, FC...

Điện trở thì cứ 5 vạch, 6 vạch mà chiến.
IC, Trans thì phải đọc tên mà chiến thôi ạ.

Ví dụ như nhìn thấy cái mạch này là phải nhặt ngay, khẩn trương, nhặt xong giấu đi không sẽ bị cướp :lol:
Hình ảnh
img_ 057.jpg
NEWB
binhpv79
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi anhkhois » 09 Tháng 8 2012, 09:46

Đây là kết quả đi đồng nát của em, mấy con wima đỏ này thuộc diện "kill on sight" :lol: , được cái là màu đỏ rất là nổi chỉ cần đi xa xa là nhìn thấy ngay. Mấy con tụ này có khi gặp cả board nguồn công nghiệp đỏ chót mua cả board về ngồi nhổ hoặc mua lẻ loại nhổ sẵn. Mỗi tội đống wima của em được có mấy cặp thôi, còn lại không con nào giống con nào... :( , cứ lượn lờ thấy là nổi máu tham, đúng là xanh xanh đỏ đỏ trẻ nhỏ nó ham. :mrgreen:
anhkhois
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi rock0em_h_x » 09 Tháng 8 2012, 10:55

anhkhois đã viết:Đây là kết quả đi đồng nát của em, mấy con wima đỏ này thuộc diện "kill on sight" :lol: , được cái là màu đỏ rất là nổi chỉ cần đi xa xa là nhìn thấy ngay. Mấy con tụ này có khi gặp cả board nguồn công nghiệp đỏ chót mua cả board về ngồi nhổ hoặc mua lẻ loại nhổ sẵn. Mỗi tội đống wima của em được có mấy cặp thôi, còn lại không con nào giống con nào... :( , cứ lượn lờ thấy là nổi máu tham, đúng là xanh xanh đỏ đỏ trẻ nhỏ nó ham. :mrgreen:

Hic, tủi thân cho đồng nát quê em.
Em lượn lờ hầu như sắp hết các bãi đồng nát quê em, trong bán kính 30km vào những ngày cuối tuần. Đồ như thế này chẳng bao giờ thấy, mà đồ việt nam liên doanh TQ thì ... nhiều vô kể!
May cũng kiếm đc 1 ít tụ dầu của Nga, về đo con chết, con sống, con thì ẩm ương!
Haizzzz
rock0em_h_x
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi minhduc2004 » 09 Tháng 8 2012, 11:36

anhkhois đã viết:Đây là kết quả đi đồng nát của em, mấy con wima đỏ này thuộc diện "kill on sight" :lol: , được cái là màu đỏ rất là nổi chỉ cần đi xa xa là nhìn thấy ngay. Mấy con tụ này có khi gặp cả board nguồn công nghiệp đỏ chót mua cả board về ngồi nhổ hoặc mua lẻ loại nhổ sẵn. Mỗi tội đống wima của em được có mấy cặp thôi, còn lại không con nào giống con nào... :( , cứ lượn lờ thấy là nổi máu tham, đúng là xanh xanh đỏ đỏ trẻ nhỏ nó ham. :mrgreen:

nhìn đống tụ của bác thích quá...... :P ........ực
minhduc2004
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khangdep » 09 Tháng 8 2012, 12:37

anhkhois đã viết:Đây là kết quả đi đồng nát của em, mấy con wima đỏ này thuộc diện "kill on sight" :lol: , được cái là màu đỏ rất là nổi chỉ cần đi xa xa là nhìn thấy ngay. Mấy con tụ này có khi gặp cả board nguồn công nghiệp đỏ chót mua cả board về ngồi nhổ hoặc mua lẻ loại nhổ sẵn. Mỗi tội đống wima của em được có mấy cặp thôi, còn lại không con nào giống con nào... , cứ lượn lờ thấy là nổi máu tham, đúng là xanh xanh đỏ đỏ trẻ nhỏ nó ham.

Hự hự con gà tức nhau tiếng gáy. Em tức cụ mấy quả wima :lol: :lol: :lol:
PS: em cũng cứ xanh mới đỏ là em thích lắm, người ngoài lại tưởng mình đồng bóng :lol: (1 buổi đồng nát Văn Môn)

khangdep
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi 2988 » 09 Tháng 8 2012, 14:15

khangdep đã viết:
anhkhois đã viết:Đây là kết quả đi đồng nát của em, mấy con wima đỏ này thuộc diện "kill on sight" :lol: , được cái là màu đỏ rất là nổi chỉ cần đi xa xa là nhìn thấy ngay. Mấy con tụ này có khi gặp cả board nguồn công nghiệp đỏ chót mua cả board về ngồi nhổ hoặc mua lẻ loại nhổ sẵn. Mỗi tội đống wima của em được có mấy cặp thôi, còn lại không con nào giống con nào... , cứ lượn lờ thấy là nổi máu tham, đúng là xanh xanh đỏ đỏ trẻ nhỏ nó ham.

Hự hự con gà tức nhau tiếng gáy. Em tức cụ mấy quả wima :lol:
PS: em cũng cứ xanh mới đỏ là em thích lắm, người ngoài lại tưởng mình đồng bóng :lol: (1 buổi đồng nát Văn Môn)

Một buổi mà bác nhổ được từng này linh kiện thì em phục tính kiên trì của bác lắm ạ.

Chở được hết chỗ này về chắc là phải dùng PKL :D
Never put off till tomorrow what you can do today!!
...Tel: 098 9x3 2988
2988
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khangdep » 09 Tháng 8 2012, 14:25

2988 đã viết:Một buổi mà bác nhổ được từng này linh kiện thì em phục tính kiên trì của bác lắm ạ.
Chở được hết chỗ này về chắc là phải dùng PKL :D

Dạ không, nhân công có 2 người + 2 mỏ hàn nóng nhanh ạ :mrgreen: .
Chỗ đó + mấy con xuyến + Mấy con tản nhiệt khủng + 2 con POW 60~70kg/con mà PKN của em vẫn chiến tốt :lol: .
khangdep
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Vuky » 09 Tháng 8 2012, 14:30

Em thì chả biết gì về điện chứ không thì....em nhặt được khối :lol: Em có thằng quen đồng nghiệp của PĐN, nhà nó các bo linh kiện đầy. Nghe nó nói mua về bán cho thợ lọc lấy vàng (toàn bo mạch quân sự cả có cả dây bạc nữa). Cái này có cả đồ Mỹ, đồ nga ngố mà địa điểm lại cực gần ngay trung tâm HN khỏi phải đi đâu xa :lol:
Aleksandr Solzhenitsyn: Đừng lấy dối trá làm lẽ sống!
Barac Obama: Không một ai thật sự bị cầm tù nếu niềm hy vọng vẫn cháy bỏng trong tim
Vuky
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khangdep » 09 Tháng 8 2012, 14:35

Vuky đã viết:Em thì chả biết gì về điện chứ không thì....em nhặt được khối :lol: Em có thằng quen đồng nghiệp của PĐN, nhà nó các bo linh kiện đầy. Nghe nó nói mua về bán cho thợ lọc lấy vàng (toàn bo mạch quân sự cả có cả dây bạc nữa). Cái này có cả đồ Mỹ, đồ nga ngố mà địa điểm lại cực gần ngay trung tâm HN khỏi phải đi đâu xa :lol:

Phải cà phê, beer kết bạn ngay với cụ mới được :lol:
khangdep
Advanced Member

Trang trướcTrang kế tiếp

Quay về Linh kiện, dụng cụ DIY

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: hbbigboy, tomyca6 khách