Trao đổi về đầu băng cối dòng Akai M-series + dòng Akai khác

Turntable, Băng cối, Cassette....

Re: Trao đổi về đầu băng cối dòng Akai M-series + dòng Akai

Gửi bàigửi bởi homanhhuong » 12 Tháng 3 2016, 11:14

toptran đã viết:Em chào các bác ạ!
Các bác đã có kinh nghiệm sử dụng Akai M-series cho em hỏi cổng Din 5 trên máy Roberts 770x (Akai M8) có sử dụng được các loại dây Din đang bán trên thị trường không ạ?
Cảm ơn các bác nhiều!!

Được bác ạ!
Thậm chí bác có thể lần theo dây để tự mod câu dây ra thành RCA. Chân giữa là chân mass ngược lại chiều kim đồng hồ là +R và chân ngoài cùng là +L
Máy nhà em cũng câu dây như vậy
Trả nghiệp
Tu thân
Tích Đức!
homanhhuong
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi toptran » 12 Tháng 3 2016, 22:49

homanhhuong đã viết:
toptran đã viết:Em chào các bác ạ!
Các bác đã có kinh nghiệm sử dụng Akai M-series cho em hỏi cổng Din 5 trên máy Roberts 770x (Akai M8) có sử dụng được các loại dây Din đang bán trên thị trường không ạ?
Cảm ơn các bác nhiều!!

Được bác ạ!
Thậm chí bác có thể lần theo dây để tự mod câu dây ra thành RCA. Chân giữa là chân mass ngược lại chiều kim đồng hồ là +R và chân ngoài cùng là +L
Máy nhà em cũng câu dây như vậy

Em cảm ơn bác homanhhuong nhiều ạh!!
toptran
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audiokitfan » 11 Tháng 1 2017, 04:52

Chào các bác .
Em cũng mới đi vào con đường này. em mới tậu được 1 đầu cassette và 1 đầu băng cối. là hàng bãi chưa nhập kho nên có giá tốt. nhưng đi cùng với nó là rủi ro.
Em cũng biết vậy nhưng nếu đợi lên kho thì chắc sẽ không đến lượt mình và giá cũng cao. Thế là em quyết đình lấy trước khi nhập kho.
Con này la Akai m9 ,rất mới và đẹp. nhưng có bệnh thế mới đau các bác ạ.
Em xin trình bày bệnh của nó như sau:
1/ Khi bật nó lên thì đã thấy tiếng ù rồi, khi chạy băng văn volum to hay nhỏ thì tiếng ù gần như không thay đổi là mấy (uf cả 2 kênh)
2/ khi phát băng. đồng hồ Vu bên phải vẩy rất yếu và tiếng phất ra loa phải cũng yếu hơn bên trái 1 chút.
khi chỉnh tiếng cho loa PHẢI cân bằng với loa TRÁI thì đông hồ Vu cũng không lên bằng Vu của kênh trái
Còn để đồng hồ Vu Phải vẩy được như Trái thì tiếng bên kênh Phai (loa phải ) quá lớn.
Có bác nào có kinh nghiệm về dòng này giúp em với.
Em trân thành cảm ơn các bác
audiokitfan
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Maidanhan » 11 Tháng 1 2017, 13:55

audiokitfan đã viết:Chào các bác .
Em cũng mới đi vào con đường này. em mới tậu được 1 đầu cassette và 1 đầu băng cối. là hàng bãi chưa nhập kho nên có giá tốt. nhưng đi cùng với nó là rủi ro.
Em cũng biết vậy nhưng nếu đợi lên kho thì chắc sẽ không đến lượt mình và giá cũng cao. Thế là em quyết đình lấy trước khi nhập kho.
1/ Khi bật nó lên thì đã thấy tiếng ù rồi, khi chạy băng văn volum to hay nhỏ thì tiếng ù gần như không thay đổi là mấy (uf cả 2 kênh)
2/ khi phát băng. đồng hồ Vu bên phải vẩy rất yếu và tiếng phất ra loa phải cũng yếu hơn bên trái 1 chút.
khi chỉnh tiếng cho loa PHẢI cân bằng với loa TRÁI thì đông hồ Vu cũng không lên bằng Vu của kênh trái
Còn để đồng hồ Vu Phải vẩy được như Trái thì tiếng bên kênh Phai (loa phải ) quá lớn.

Dear bác
Bác phải cô lập để kiểm tra từng trường hợp có thể mắc phải :

1. Mở máy lần đến phần nguồn, tìm chỗ có vài quả diode nắn, thấy cái tụ hóa to, nhìn áp ghi bao nhiêu, bạn tìm con tụ hóa cỡ 2200uF, điện áp tương ứng đấu song song vào. Thử cho máy chơi, nếu bớt ù, có thể tại phần nguồn bị suy giảm chức năng. Nếu không thì do Ù do mất mát trên đường tín hiệu

2. Bác đánh dấu vị trí của chỗ hàn dây từ đầu từ chính xác trc khi nhấc thử chúng ra, cho máy chạy xem biểu hiện như nào

3. Sau khi tách như trên, làm gì rồi mới xét đến việc kim lên xuống thất thường. Nếu như theo bác tả, rất có thể máy bác bị tiếp xúc hay mất mát tại kênh VU khỏe gây nên ù,nhưng phải test đã vì tôi không có máy này, chỉ doán theo nguyên lý chung và kinh nghiệm làm ampl và mode R2R, cassette

Bác cõ chỗ mua máy rẻ à, PM cho tôi nếu không bất tiện nhé. Tết này tôi về Hải phòng khá lâu, biết đâu sẽ có cơ hội gặp bác
Ҹто зелатъ Ҝогдо любитъ электроную лампу ?
Hình đại diện của thành viên
Maidanhan
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi minh12345 » 20 Tháng 1 2017, 21:16

Maidanhan đã viết:
audiokitfan đã viết:Chào các bác .

Dear bác
Bác phải cô lập để kiểm tra từng trường hợp có thể mắc phải :

1. Mở máy lần đến phần nguồn, tìm chỗ có vài quả diode nắn, thấy cái tụ hóa to, nhìn áp ghi bao nhiêu, bạn tìm con tụ hóa cỡ 2200uF, điện áp tương ứng đấu song song vào. Thử cho máy chơi, nếu bớt ù, có thể tại phần nguồn bị suy giảm chức năng. Nếu không thì do Ù do mất mát trên đường tín hiệu

2. Bác đánh dấu vị trí của chỗ hàn dây từ đầu từ chính xác trc khi nhấc thử chúng ra, cho máy chạy xem biểu hiện như nào

3. Sau khi tách như trên, làm gì rồi mới xét đến việc kim lên xuống thất thường. Nếu như theo bác tả, rất có thể máy bác bị tiếp xúc hay mất mát tại kênh VU khỏe gây nên ù,nhưng phải test đã vì tôi không có máy này, chỉ doán theo nguyên lý chung và kinh nghiệm làm ampl và mode R2R, cassette

Bác cõ chỗ mua máy rẻ à, PM cho tôi nếu không bất tiện nhé. Tết này tôi về Hải phòng khá lâu, biết đâu sẽ có cơ hội gặp bác

CHào bác Maidanhan
em mới PM cho bác . Cam ơn bác đã hướng dẫn. em sẽ thử dù không biết nhiều về điện tử =))
minh12345
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi jihlava » 13 Tháng 3 2017, 19:31

e chào các bác!e là thành viên mới e có nhu cầu mua băng cối xin các bác chỉ giáo cho e mua ở đâu nhiều chương trình,uy tín, chất lượng.e chân thành cảm ơn
jihlava
Registered Member

Trang trước

Quay về Nguồn phát Analog

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến8 khách