NHÀ TÀI TRỢ

RFT

CLB và nhóm các thành viên cùng sở thích.

Các điều hành viên: tai_trau, Moderators

Gửi bàigửi bởi khivang » 28 Tháng 11 2007, 00:26

@Khivang : bác quen tai AR2 rồi thì nghe toàn dải RFT nhạt toẹt là phải Em lại khoái mid của dòng này, mộc mộc hơi nghẹt nghẹt mà cá tính, chìm chìm mà gần gũi

Ấy ấy oan cho em quá , em so sánh nó với loa toàn dải còi tháo từ cassette cổ đời trước 75 của national bác ạ.Các thông số kỹ thuật đều còi hơn thằng RFT nhiều ( 4 omh , 3w , đường kính 10 cm , nam châm bằng đốt ngón tay cái ).Thằng RFT này theo tai bò của em thì thấy ấn tượng có dải trầm là tương đối dày dặn so với kích thước mi nhon của nó :) .
Tham-sân-si làm con người hẹp hòi, đố kỵ và độc ác.
Hình đại diện của thành viên
khivang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi toinghenhac » 06 Tháng 12 2007, 00:31

Ối trời ơi! Cuối cùng em cùng tìm được nơi giãi bày hehe
Em xin gia nhập hội với. Em vừa mua được 1 đôi cũ. Hình như B7185 gì đó. E chơi với loại ampli Victor- jA-G8 (loại rẻ nhất trong các loại ampl cổ) Ấy vậy, em hoàn toàn bất ngờ bởi cái âm thanh mộc mạc của nó. E nghe thử Jazz Master có bài loại hát là chính thì cái âm của ca sĩ rất nghe như rót vào tai. Vừa mạnh vừa trong lại tròn vo như chi Hằng.
Loa gì bé tí tẹo post lên 4rum chẳng mấy ai thèm đoái hoài, tiếc là đến tận bây giờ em mới đc sở hữu 1 đôi loa vào loại nghe xong .. phê
Tiếng khàn khàn, mộc mộc, thô thô, ráp ráp thật xưa như trái đất.
E muốn đóng 1 cái thùng toàn dải. Các bác cho em xin ý kiến nên chọn loại thùng nào. (có hướng dẫn luôn cách đóng thì tốt quá)
Jazz là 1 loại nhạc ko phải kén người nghe mà kén máy phát.
Đáng tiếc là VN Jazz chưa thực sự phổ thông lắm. E nghĩ là nếu bác nào làm được Ampli + đôi loa (bé như của loa em) giá khoảng 2tr trở lại bán hàng loạt thì chắc phong trào nghe Jazz sẽ rộng khắp.
toinghenhac
Registered Member

Gửi bàigửi bởi CafeNovember » 07 Tháng 12 2007, 01:19

caithang đã viết:Cụ thể thay LM 1875 vào đây chất giọng thay đổi thế nào hả bác ?

Bi giờ em mới nghe kĩ lại khi thay ngược IC A2030 vào LM1875 .Rõ ràng công suất mạnh hơn nhưng nhạc tính thì kém hơn, độ chi tiết kém hơn, cụ thể như nghe tiếng ngân của dây đàn ko đc đầy và rẻo như trước nữa , những nốt luyến ko rõ ràng nữa ( ta phải cố nghe mới nhận thấy ) , nghe Classic thì sự khác biệt càng rõ ràng , quả thực cũng 1 bản đàn ( CD Ref II Track7-Night ,
sori trên em nhầm vì cái đĩa copy em mua ghi sai ) nhưng khi nghe amp lắp LM1875 thấy rung động lạ thường, có lẽ là do nhạc tính và độ chi tiết tốt hơn ??
Tuy chưa có kinh nghiệm nghe thẩm định nhưng cũng xin dài dòng mạo muội múa "rìu" qua mắt thợ :oops: .Có gì sai mong các bác góp ý :D .

@Khivang: Bác so sánh 7186 với đôi loa đài nationats thì khập khiễng quá, mỗi cái nó có cái hay riêng, 7186 vốn đã khó kéo nên amp ko hợp mà kéo nó thì tiếng đục với mờ là đúng , Loa đài cổ gân giấy toàn laọi dễ kéo, mà kéo Jazz với Classic nghe khá hay ( như loa Sharp, nationát :D, Columbia...) nhưng
thi kéo nhạc Pop, Rock với 7186 có "đỡ" đc ko nhỉ ?

@haivan9880 : so ri bác vì 1 cặp em ghép làm mid cho đôi Coral 3way , con còn lại em đang có dự định đúc horn giống bác congari .

@toinghenhac : bác nên đóng thử kiểu thùng Jordan JX92S nghe thử xem nhé, kiểu thùng này tiếng bass ko đầy đặn lắm nhưng mềm rẻo nghe đỡ nhức đầu .Kiểu thùng lại dễ thi công, bác Duongmt1980 đã up bên này bác
sang tham khảo nhé : http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?t=39 ... c&start=50

chúc bác đóng đc thùng loa nghe hay !
Sửa lần cuối bởi CafeNovember vào ngày 07 Tháng 12 2007, 09:35 với 1 lần sửa trong tổng số.
"Truth is a pathless land "_Krishnamurti .
<<Đạo khả đạo, phi thường đạo.>>
CafeNovember
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi toinghenhac » 07 Tháng 12 2007, 02:03

@CafeNovember: Cảm ơn bác về thùng loa. Để e nghiên cứu rồi tiến hành thi công.
Nhân tiên cho e hỏi luôn muốn đổi ampli Victor của em. E nên sài loại amp nào giá nhẹ nhẹ mà âm thanh chi tiết hả bác
Thank nhiều
toinghenhac
Registered Member

Gửi bàigửi bởi CafeNovember » 07 Tháng 12 2007, 10:30

Đã có nhiều topic tranh luận về chất âm của loa Đức, em xin tổng kết lại mấy dòng đánh giá chung về loa Đức :
- Thiết kế đẹp , phần nhiều là loa 4Ohm , khó kéo nhưng nếu tìm đc ampli hạp thì tiếng nghe rất hay .
- Có nhiều hãng loa tốt như : MBL, Burmester, Klein & Hummel, Acapella, Avantgarde Acoustic , Audiophysic ...tuy nhiên ko thông dụng vì giá rất đắt, đôi nào nghe đc cũng tầm > 5000€ .
- Loa Đức hay và nghe đều các dải kể cả những đôi Bookshelf nghe cũng rất tốt .
- Tiếng khô mộc mạc, trung thực,trong sáng mạnh mẽ,trung âm rất tốt, âm trầm sâu đúng như đặc điểm của giọng Đức : giọng cổ, trầm và rất khỏe , tiếng nặng nghe như bị đè nén .Có thể vì trái ngược gu nghe nên bọn Đức nó chê Tannoy với Lowther .

@toinghenhac : em chỉ mới thử kéo 7186 bằng Sansui907 nát nhà em , nhưng nghe cũng ko hợp, tiếng đàn ko trong trẻo và uyển chuyển như con ampli chạy LM1875 này, tiếng kèn ko pè pè bằng nữa, mà giá 2030 lại đồng nát hic hic .

Mong các bác thông cảm vì em hơi lạm bàn về mod 2030, có bác nào thích mod thì em xin giúp đỡ sau vậy, xin trở lại chủ đề về RFT fans .

chúc các bác buổi sáng vui vẻ .
CafeNovember
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khivang » 07 Tháng 12 2007, 13:25

@Khivang: Bác so sánh 7186 với đôi loa đài nationats thì khập khiễng quá, mỗi cái nó có cái hay riêng, 7186 vốn đã khó kéo nên amp ko hợp mà kéo nó thì tiếng đục với mờ là đúng , Loa đài cổ gân giấy toàn laọi dễ kéo, mà kéo Jazz với Classic nghe khá hay ( như loa Sharp, nationát , Columbia...) nhưng

Em đã thử kéo nó với pow lukit 505 ( 8 sò ) rề đèn lắp tay (trung âm rất đẹp theo tai bò của em :oops: ) , dây loa linn , dây tín hiệu Mc mua của bác jac & cable , nghe thì cũng gần đúng như bác nhận xét :
đúng như đặc điểm của giọng Đức : giọng cổ, trầm và rất khỏe , tiếng nặng nghe như bị đè nén .

Loa đài cổ gân giấy toàn laọi dễ kéo, mà kéo Jazz với Classic nghe khá hay ( như loa Sharp, nationát , Columbia...) nhưng

Em thì mới tập chơi loa toàn dải nên còn phải học hỏi nhiều , nhưng theo sự hiểu biết còn hạn hẹp của em thì hình như loa toàn dải người ta dùng để nghe vocal , jazz , acoustic...là chính chứ ít người dùng để nghe pop , rock , rap...
Em nghĩ thế nào nói thế nấy , có gì mong các bác chỉ bảo thêm cho ạ :oops: .
khivang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi CafeNovember » 07 Tháng 12 2007, 14:53

khivang đã viết:Em đã thử kéo nó với pow lukit 505 ( 8 sò ) rề đèn lắp tay (trung âm rất đẹp theo tai bò của em :oops: ) , dây loa linn , dây tín hiệu Mc mua của bác jac & cable , nghe thì cũng gần đúng như bác nhận xét :

Em thì mới tập chơi loa toàn dải nên còn phải học hỏi nhiều , nhưng theo sự hiểu biết còn hạn hẹp của em thì hình như loa toàn dải người ta dùng để nghe vocal , jazz , acoustic...là chính chứ ít người dùng để nghe pop , rock , rap...
Em nghĩ thế nào nói thế nấy , có gì mong các bác chỉ bảo thêm cho ạ :oops: .

hic, loa của em mua đồng nát chỉ có 100k mà mua dây linn với luxkit kéo thì hoang phí quá, có mỗi con rề thì nhà chật quá sau lại phải vặt hết để nhét vào CDP làm đệm ,lại đỡ tiền mua OPA .Em thì chơi theo trường phái tối giản vì ko có money và time, nên vẫn kéo nhạc Pop, jazz rock bằng đôi đồng nát 7186 đấy ạ ,dây loa Trần Phú thôi, vậy mà em nghe vẫn thấy hài lòng, bác có nhiều tiền chơi toàn đồ hãng sướng quá rồi lại cứ trêu em , hic hic :( .
Đúng là phải học tập các bác nhiều, em thì cứ quen nói thật cảm nhận của mình thôi , Mỗi người mỗi đk và sở thích mà cuộc chơi còn dài lắm các bác nhỉ !( em vẫn an ủi mình vậy mà )
Chúc mọi người vui vẻ bên bộ giàn nhà mình !
CafeNovember
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi khivang » 07 Tháng 12 2007, 16:21

hic, loa của em mua đồng nát chỉ có 100k mà mua dây linn với luxkit kéo thì hoang phí quá, có mỗi con rề thì nhà chật quá sau lại phải vặt hết để nhét vào CDP làm đệm ,lại đỡ tiền mua OPA .Em thì chơi theo trường phái tối giản vì ko có money và time, nên vẫn kéo nhạc Pop, jazz rock bằng đôi đồng nát 7186 đấy ạ ,dây loa Trần Phú thôi, vậy mà em nghe vẫn thấy hài lòng, bác có nhiều tiền chơi toàn đồ hãng sướng quá rồi lại cứ trêu em , hic hic

Híc , bác lại nghĩ em có điều kiện thì oan uổng cho cái thẳng em quá :cry: , cấu hình này của ông bạn vất cho em để em cân chỉnh lại hộ , ở nhà ông ấy dùng để kéo cặp loa khác chứ ko phải RFT .Tiện thể em lôi ra đánh thử xem sao . Đồ em chơi còn khủng khiếp hơn bác nhiều ( về cái sự cỏ ấy ạ ) , bác ko thấy em còn phải đi nhặt mấy cái loa của đài cổ giá chỉ có 20 -30 k , bác dám bỏ ra đến 100k để mua RFT là khủng hơn nhìu so với em rùi :)
khivang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi toinghenhac » 07 Tháng 12 2007, 22:05

@Khivang: Yên tâm đi thế nào có ngày bác sẽ sở hữu 1 em ưng ý. Cái âm thanh này dính vào là nghiện nặng luôn, ko có thuốc trị. Tiền sẽ ra đi nhưng ta sẽ có vô vàn sự sung sướng, dù cho phải trả giá cao hơn giá trị của nó.
Alo tin mới nóng hổi đây! RFT sắp tuyệt chủng - kỉ băng hà cho RFT đang đến gần.
Ebay hôm trước bán có 15 eur/ cặp 12,5 cm DDR - híc
Bác nào có RFT cần thanh lý với giá rẻ xin PM phòng bảo tồn Loa quý hiếm -----> me, thanks
toinghenhac
Registered Member

Gửi bàigửi bởi Pham Nguyen » 16 Tháng 2 2008, 16:53

Chào các bác . vì cũng có một bộ PA 2030 + ZIPHONA B7186 nên em rất hay vào topic này để nghe lỏm nhưng dạo này chảng thấy các bác bàn luận gì nữa nên em bạo gan đăng ký thành viên mặc dù mù tịt về kỹ thuật 8) . chả là bộ của em nghe Cd thì rất ổn nhưng nghe đĩa than thì sạn lắm ( không phải do đĩa ) vậy có phải tại kim kém quá không ạ . có thể thay kim không ( zin hoặc chế ) , nhờ các bác chỉ bảo cho ạ . và em cũng phải nói rằng trung âm của bộ đôi này cực kỳ ấn tượng với các giọng nam trầm , khàn . nghe bộ dây hoặc cũng phê lòi luôn nhất là cây Cello (trừ Công T'rơ bát): ấm áp, mộc mạc ,khỏe và đặc biệt là truyền cảm ...
đây là lần đầu posts bài và lại là đầu năm , em xin kính chúc toàn thể Anh Em cùng gia đình trong Forum luôn khỏe, hạnh phúc và đạt được những ước mơ trong cuộc sống.
Pham Nguyen
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi crystal01 » 16 Tháng 2 2008, 19:47

Em mạo muội xin trả lời bác Pham Nguyen vài dòng như sau :

1/ PA 2030 + 7186 nghe LP theo em là không hay (mặc dù những chú PA 2030 mà còn chạy được LP cũng thuộc dạng khá mới thì mới dùng được). Kim theo máy của 2030 là kim thạch anh nên phần Tip rất to cộng với lực đè lên đĩa khá nặng do hệ thông đều là full automatic không thể tự cân chỉnh được. Với lý do trên thì cũng chỉ nên dùng những đĩa LP chất lượng bình thường vì đĩa mới hoặc đĩa chất lượng cao mà đưa vào thì cũng buốt ruột lắm lắm ạ ....... :)
2/ Em cũng đã thử chế kim của Shure vào đầu kim của 2030 nhưng sự thực chắc là không ổn lắm :)

3/ Không biết có bác nào thử ghép bộ này với một đầu đọc CD thật ngon lành chưa ? Cỡ Wadia hoặc Revox ? Chất tiếng khá ấn tượng nếu dùng nguồn phát ngon lành (kiểu này lại thành dùng dao mổ trâu để giết gà ) :) .

4/ Kết luận lại là với giá cả bộ khoảng 1M đổ xuống thì bộ này khó có đối thủ, xứng đáng hay trong tầm tiền :) .

Trân Trọng .
Tóc em từng sợi nhỏ rớt xuống đời làm sóng lênh đênh...
crystal01
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Pham Nguyen » 16 Tháng 2 2008, 21:59

Cảm ơn bác crystal01 đã hồi âm . Quả tình em cũng không hy vọng bộ cơ này có thể cho âm thanh hay vì kết cấu của nó rất hàng mã , thôi thì để làm dáng vậy , chờ đến khi nào nắng hạn lâu ngày mở đĩa nhựa lên nghe lại đựoc thưởng thức nhạc trong mưa :D . dù sao em cũng rất vui khi đang sở hữu bộ đôi không có đối thủ ...trong tầm giá :lol:
Pham Nguyen
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi caithang » 16 Tháng 2 2008, 22:04

Bác thử tháo ra vệ sinh lại máng kim tết, hoặc xoay sì-tai-lớt đi 120 độ xem sao
caithang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hieuats » 16 Tháng 2 2008, 22:05

Có 1 em PA2030 vẫn có khay cơ không quay mặc dù Moto vẫn ok, kim mất. Em vẫn mua và đang dùng phần công xuất. No vấn đề, vẫn thấy khoái.
Thử ký tên xem sao.
hieuats
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Pham Nguyen » 16 Tháng 2 2008, 23:25

Em không rành về việc cân chỉnh đâu mặc dù trước đây khá lâu em cũng đã chơi đĩa than rồi ( Technics gì đó vành băm đèn soi rất mới ) sau có sự cố nên em phải cho nó lên đường nhưng thỉnh thoảng lại rất thèm được nghe thứ âm thanh mồng mộc, êm ái gần gũi và thỉnh thoảng pha lẫn tiếng nổ lép bép gây cho ta một cảm xúc lâng lâng..hoài niệm . những khoảnh khắc đó thật giá trị . Tiếng bass ra sao tiếng treep thế nào chẳng còn ý nghĩa nữa . Ôi âm nhạc ... say
suýt quên , Bác caithang ơi xì-tai-lớt em chưa biết nó là cái gì , chỉ em cái nhé
Pham Nguyen
Advanced Member

RFT

Gửi bàigửi bởi audio5_06 » 24 Tháng 2 2008, 22:08

Em mới kiếm đc đôi RFT B150 này ở tiệm đồng nát, nghe cũng mộc mạc, xào xạc lắm.
Kính quân sư và các Bác cho E vài lời nhận xét về chất âm và cách phối ghép hiệu quả nhất.

Đôi của em cũ hơn đây, but không sao để em cho đi HP chữa bệnh và thay áo gỗ lạng mới cho cổ kính kiểu người Đức. :D
Sửa lần cuối bởi audio5_06 vào ngày 24 Tháng 2 2008, 23:03 với 1 lần sửa trong tổng số.
audio5_06
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi caithang » 24 Tháng 2 2008, 22:35

Model gi vậy bác? loa khá đẹp
caithang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tran_cuong_pc1 » 24 Tháng 2 2008, 22:46

Trước tiên là đẹp, còn loa gì, model gì ông ko nói thì bó tay!
tran_cuong_pc1
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audio5_06 » 24 Tháng 2 2008, 22:58

Da B150, link cua Bac caithang ở trang đầu đó, để em tân trang xong sẽ chụp ảnh thật :D
audio5_06
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audio5_06 » 26 Tháng 2 2008, 08:14

Các Bác cho em hỏi thêm sao cái màng cao su và gân loa bass của RFT B150 nó dầy và cứng thế nhỉ?
Phân tần thì cầu kỳ quá, quả này làm lại vỏ rùi em đấu lại biwe xem nó có hay hơn không?
Thấy nói tụ trong phân tần của RFT kém lắm - có con đo thì kim đòng hồ đứng im luôn, có con thì kim về ì ạch, ..... nên em cũng tính mod luôn.
Em chưa mua được máy ảnh nên chưa đưa hình lên cho các Bác khám bệnh được.
audio5_06
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi crystal01 » 26 Tháng 2 2008, 08:48

Cái vụ gân cứng như đá của RFT thì bác hỏi ông Caithang :). Vụ này thì ổng rõ hơn ai hết, đôi K13 của ổng gân cứng như xương khủng long thời tiền sử :)
crystal01
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audio5_06 » 26 Tháng 2 2008, 10:39

Đôi của em nó cứng but theo em thấy là do nguyên bản nó thế thôi, but kể ra cũng lạ thật. Mà chất âm nó cũng lạ cơ. may mà đôi loa trep còn gin.
Ông quân sư có amp RFT không Bác Cry..01. EM lên cướp về chơi thử xem sao?
audio5_06
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi crystal01 » 26 Tháng 2 2008, 15:02

Nhà ông này tích trữ lắm thứ lắm, nhìn hoa hết cả mắt cả mũi . Bác phải đến tận nơi thì mới biết .......... chứ em cũng đến chịu :)
crystal01
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi caithang » 26 Tháng 2 2008, 15:02

Gân loa RFT có cái cứng như là cao su bị cứng lại do để lâu, nhưng nguyên bản nó vậy, tiếng bass khó ra nhưng đã ra thì mộc và đầy lắm
Đôi loa "đểu" cuả bác cướp đâu thử con Luxman 48X đánh xen sao
caithang
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audio5_06 » 26 Tháng 2 2008, 15:10

Anh ui, a về đo thử tụ trong phân tần đôi của anh xem nó còn tốt không chứ đôi của em ốm yếu hết cả - hay kiểu tụ Đức nó thế. Bó tay vụ này luôn.
audio5_06
Advanced Member

Trang trướcTrang kế tiếp

Quay về VNAV's Fan Club

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: anvn, Autoban, chef, chichsg, cuocsongchicobeban, hoangtrong, lmcuong4u, locnp, longtuyen29, Nghe mãi không chán, nhatnguyet11, nong-dan, tuanda, TuanvintageLove, vietpham2610, whitepalace, xala099, Yeupiano, yyhanh35 khách