Dùng đầu CD làm Transport

CD player, CD transport, DAC

Dùng đầu CD làm Transport

Gửi bàigửi bởi TRANDAIARC » 11 Tháng 8 2016, 14:17

Các Bác cho em hỏi đã ai dùng đầu CD làm cơ chưa ạ & chất âm nó như thế nào ?
Cụ thể em thấy đầu CD Pioneer T-07A phía sau có cổng xuất tín hiệu digital bao gồm Digital & Coxial output.
Em xin cảm ơn.
Tiên học lễ hậu học ăn.
Hình đại diện của thành viên
TRANDAIARC
Advanced Member

Re: Dùng đầu CD làm Transport

Gửi bàigửi bởi hhiepbi » 11 Tháng 8 2016, 15:05

TRANDAIARC đã viết:Các Bác cho em hỏi đã ai dùng đầu CD làm cơ chưa ạ & chất âm nó như thế nào ?
Cụ thể em thấy đầu CD Pioneer T-07A phía sau có cổng xuất tín hiệu digital bao gồm Digital & Coxial output.
Em xin cảm ơn.

Có nhưng ít vì:
1- chơi thế là đòi hỏi chất lượng: kèm theo CDP có độ chống rung và ổn định cao, nên giá cao (và như thế DAC chơi với em CDP này cũng rất xứng tầm).
2- chơi cơ mà tốt thì DAC cũng phải xứng tầm với nó nên giá thành không rẻ (mà phần nhìn lộ cộ), nếu vậy dùng cơ + DA nguyên bộ combo tốt hơn.
Còn với cơ làng nhàng, mà dùng DA cùng tầm thì thà dùng ngay DA của chính CDP còn hơn.
Tóm lại thì theo mình là không nên! Cụ thể như bác ví dụ CD Pioneer T-07A: nếu để thêm DA rời vượt DA theo CDP thì giá thành sẽ gấp đôi, mà như vậy bác gộp 2 "tiền" làm con CDP khác còn tốt hơn rất nhiều.
hhiepbi
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hhiepbi » 11 Tháng 8 2016, 15:05

TRANDAIARC đã viết:Các Bác cho em hỏi đã ai dùng đầu CD làm cơ chưa ạ & chất âm nó như thế nào ?
Em xin cảm ơn.

Có nhưng ít vì:
1- chơi thế là đòi hỏi chất lượng: kèm theo CDP có độ chống rung và ổn định cao, nên giá cao (và như thế DAC chơi với em CDP này cũng rất xứng tầm).
2- chơi cơ mà tốt thì DAC cũng phải xứng tầm với nó nên giá thành không rẻ (mà phần nhìn lộ cộ), nếu vậy dùng cơ + DA nguyên bộ combo tốt hơn.
Còn với cơ làng nhàng, mà dùng DA cùng tầm thì thà dùng ngay DA của chính CDP còn hơn.
Tóm lại thì theo mình là không nên! Cụ thể như bác ví dụ CD Pioneer T-07A: nếu để thêm DA rời vượt DA theo CDP thì giá thành sẽ gấp đôi, mà như vậy bác gộp 2 "tiền" làm con CDP khác còn tốt hơn rất nhiều.
hhiepbi
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi thangdangkts » 11 Tháng 8 2016, 16:15

Em mới tậu con cơ cam cxc nghe nhạc rất hay ạ,
thangdangkts
Registered Member

Gửi bàigửi bởi eng.tuananh » 11 Tháng 8 2016, 16:43

Có thể chơi nếu bác muốn kết hợp với 1 số nguồn phát digital như PC, Lap, Raspery,.. để đa dạng nguồn phát. Tuy nhiên dấn thân vào cái này cũng hơi tốn kém, dây digital phải tốt, nguồn phát khác cũng phải tốt...
Bác có thể nghiên cứu 1 số DAC có IV là đèn để tăng thêm độ ép phê :D
Nhân chi sơ, tính bản thiện
Mobile: 0936.684848
eng.tuananh
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi TRANDAIARC » 11 Tháng 8 2016, 17:05

hhiepbi đã viết:
Em xin cảm ơn.

Có nhưng ít vì:

T-07A nhìn cũng khá chắc chắn, ổ đĩa đưa ra đưa vào nhìn rất pro. Cơ bản là em muốn trải nghiệm nên trước mắt lộ cộ tí cũng không sao, ưu tiên phần nghe. Chỉ đang thắc mắc là không biết phần xuất âm của đầu CD có ổn được như cơ chuyên dụng không ? Hay là nhiệm vụ của cơ chỉ cần "bưng" nguyên tín hiệu qua cho DAC xử lý hết ?
Tiên học lễ hậu học ăn.
TRANDAIARC
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi TRANDAIARC » 11 Tháng 8 2016, 17:07

eng.tuananh đã viết:Có thể chơi nếu bác muốn kết hợp với 1 số nguồn phát digital như PC, Lap, Raspery,.. để đa dạng nguồn phát. Tuy nhiên dấn thân vào cái này cũng hơi tốn kém, dây digital phải tốt, nguồn phát khác cũng phải tốt...
Bác có thể nghiên cứu 1 số DAC có IV là đèn để tăng thêm độ ép phê :D

Vâng em cũng lăm le DAC có đèn cho nó phiêu. Theo Bác thì nên sắm dây Optical hay Coxial để đưa tín hiệu Digital vào DAC ?
Tiên học lễ hậu học ăn.
TRANDAIARC
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi eng.tuananh » 11 Tháng 8 2016, 17:25

Tất nhiên là dây coaxial rồi. Bác kiếm dây kha khá mà chơi, dây còi thì thất vọng đấy
Nhân chi sơ, tính bản thiện
Mobile: 0936.684848
eng.tuananh
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi TRANDAIARC » 11 Tháng 8 2016, 17:27

eng.tuananh đã viết:Tất nhiên là dây coaxial rồi. Bác kiếm dây kha khá mà chơi, dây còi thì thất vọng đấy

Nhờ Bác cho em xin cái list vài em Coxial trong tầm giá dưới 5tr với ạ.
Tiên học lễ hậu học ăn.
TRANDAIARC
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Goldstar » 11 Tháng 11 2016, 14:43

Em thấy dùng cd làm transport thì cũng chỉ là phương án tạm thời. So với transport thì tiếng khác rất nhiều.
Transport tiếng chi tiết. Tĩnh hơn. Không gian rộng hơn. Cũng phải là cơ tương đối tiền 1 chút. Vì nó chỉ có đọc và đưa ra digital.
Goldstar
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi TRANDAIARC » 24 Tháng 11 2016, 16:09

Goldstar đã viết:Em thấy dùng cd làm transport thì cũng chỉ là phương án tạm thời. So với transport thì tiếng khác rất nhiều.
Transport tiếng chi tiết. Tĩnh hơn. Không gian rộng hơn. Cũng phải là cơ tương đối tiền 1 chút. Vì nó chỉ có đọc và đưa ra digital.

Em cũng đã dùng thử Pioneer T-07A làm transport rồi ạ, xuất qua đường Coxial. Tiếng cũng rất ok ạ. Tuy nhiên vẫn cần tìm thêm cái transport theo đúng comple của nó xem tiếng nó khác đầu CD như thế nào.
Tiên học lễ hậu học ăn.
TRANDAIARC
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi makha102 » 11 Tháng 1 2017, 08:34

Cơ CXC tầm 10tr thấy đánh giá rất cao các bác ah, em đang hóng xem ai dùng em này ^^
makha102
Registered Member

Gửi bàigửi bởi thomoc » 14 Tháng 1 2017, 20:37

E thấy dùng chả có vấn đề gì, nhà SX họ đã khảo sát chán mới đưa chức năng này vào
thomoc
Registered Member

Gửi bàigửi bởi vihung » 14 Tháng 2 2017, 10:44

thangdangkts đã viết:Em mới tậu con cơ cam cxc nghe nhạc rất hay ạ,

Hi bác. Mình cũng lăng tăng cơ cho dac hiện dùng cd nad 5000 làm cơ.k rõ bác hở hcm hay hn ạh? Mình ở hcm nếu có thể giao lưu thì tốt quá hii
vihung
Registered Member

Gửi bàigửi bởi vihung » 20 Tháng 2 2017, 19:51

Hi các bác nào chưa mua cxc thì theo đánh giá thiển cận sơ bộ là tiếng trong trẻo mỏng và tươi sáng. Nếu ghép bộ dàn k khéo thì hơi chói khi tone nữ
vihung
Registered Member

Gửi bàigửi bởi audiopham » 22 Tháng 2 2017, 23:51

Mình đang có con DAC wadia 121, Minh đang tìm 1 con CD transport đe nghe nhạc vàng trữ tình, nhờ các Bác tư vấn dùm con transport hoặc CD làm transport giá tầm khoảng 10 triệu trở lại. Mình cũng đang ngắm 2 em, Cambridge CXC và Marantz 6005 hoặc 6006, Bác nào có kinh nghiệm thử qua cho ý kiến nên dùng em nào hoặc là em khác không phải 2 em trên, Minh chủ yếu nghe nhạc vàng và trữ tình. Xin cảm ơn nhiều.
audiopham
Registered Member

Quay về Nguồn phát Digital

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: hieu1377, kangminsok, momose27 khách