NHÀ TÀI TRỢ

ĐANG RỐI XIN HỎI VỀ CÁCH MẮC LOA VÀ AMPLY

Giới thiệu hướng dẫn sử dụng các tính năng của diễn đàn. Bạn mới đăng ký thành viên? Không biết hỏi ai, phối ghép ra sao, mua sắm thế nào... thì hỏi ở đây !

Các điều hành viên: thanhchi, Moderators

ĐANG RỐI XIN HỎI VỀ CÁCH MẮC LOA VÀ AMPLY

Gửi bàigửi bởi nghienaudio » 01 Tháng 5 2011, 10:11

Chào các anh chị trên vnav, em đang định setup bộ dàn vừa nghe nhạc vừa xem phim cho phòng khách của em : đồ của em hiện có:
1. Amp KOK Jarguar 506N Digital
2. Amply Denon DRA-700AE 2chanel nghe Stereo
3. Receiver xem phim Pioneer 5.1
4. CDPlayer
5. 2 loa HS417 (Việt Nam) Làm front
6. 2 surround + 1 Center
7. 1 Subwoober
8. LCD 42inch
Em xin các bác chỉ dùm em cách mắc làm sao khi hát Karaoke thì nghe 2 loa front, nghe nhạc cũng bằng 2 loa Front, Khi xem phim thì nghe hết các loa. Làm cách nào để sử dụng các loa mình có mà không mất công thay qua thay lại không các bác. Mới mua thêm đồ nên không biết mắc dây làm sao cho nó thích hợp. Không lẽ mỗi lần nghe nhạc lại tháo dây loa của Jarguar KOK sang Amp Denon để nghe à rồi khi xem phim lại cắm day loa vào Receiver Pionneer à, Giúp em vói các bác nhé. Thanks
Luôn luôn lắng nghe ! Lâu lâu mới hiểu !?
Hình đại diện của thành viên
nghienaudio
Advanced Member

Re: ĐANG RỐI XIN HỎI VỀ CÁCH MẮC LOA VÀ AMPLY

Gửi bàigửi bởi nick149 » 01 Tháng 5 2011, 10:57

cái này dễ mà bác:
1. Bác lắp dây tín hiệu (inter) từ KOK audio out đi vào ngõ in trên amp Denon (ví dụ ngõ aux hay TV in chẳng hạn)
2. Lắp dây inter và dây loa cho bộ CDP-Amp Denon-loa như bình thường
3. Lấy từ ngõ front pre-out (đại khái là ngõ analog out 5.1) của receiver đi dây inter vào ngõ DVD in trên amp Denon.
4. Tất cả loa còn lại gồm center-surround-surround back nếu có-subwoofer thì đấu dây loa (sub thì dây inter) vào Receiver như bình thường.
I still haven't found what I'm looking for
nick149
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nick149 » 01 Tháng 5 2011, 11:04

Như vậy là bác có thể dùng chung mà khỏi tháo cắm rút...

1. Nghe CD : khỏi bàn. Không cần bật Receievr hay KOK nữa.
2. KOK : bật cả amp Denon và KOK
3. Xem phim: bật cả 3

Như thế, khi nghe nhạc, hát KOK hay xem phim bác chỉ cần chuyển nút chọn ngõ trên amp Denon theo CD, Aux hay DVD tương ứng là xong.

Mình ko thấy bác nói về đầu DVD và đầu KOK, nếu có thì bác đấu DVD vào Receiver, đầu KOK vào amp KOK
Khi set up Receiver, có thể bác nhận thông báo là trễ pha (phase delay) của loa front, cứ tiếp tục chấp nhận.
nick149
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nick149 » 01 Tháng 5 2011, 11:05

nhớ dây loa front đấu vào amp 2 kênh Denon nhé :) chúc bác nghỉ lễ vui với đống dàn máy thiết bị :D
nick149
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nghienaudio » 01 Tháng 5 2011, 11:11

nick149 đã viết:nhớ dây loa front đấu vào amp 2 kênh Denon nhé :) chúc bác nghỉ lễ vui với đống dàn máy thiết bị :D

Cảm ơn bác nhiều nhé. Để em mày mò có gì em hỏi lại bác. thanks
nghienaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuantradvent » 03 Tháng 5 2011, 20:54

nick149 đã viết:Như vậy là bác có thể dùng chung mà khỏi tháo cắm rút...

1. Nghe CD : khỏi bàn. Không cần bật Receievr hay KOK nữa.
2. KOK : bật cả amp Denon và KOK
3. Xem phim: bật cả 3
Như thế, khi nghe nhạc, hát KOK hay xem phim bác chỉ cần chuyển nút chọn ngõ trên amp Denon theo CD, Aux hay DVD tương ứng là xong.

Mình ko thấy bác nói về đầu DVD và đầu KOK, nếu có thì bác đấu DVD vào Receiver, đầu KOK vào amp KOK
Khi set up Receiver, có thể bác nhận thông báo là trễ pha (phase delay) của loa front, cứ tiếp tục chấp nhận.

Quả này tốn điện chết Bác ợ!
Theo em Bác chủ thớt ra chợ mua 1 bộ chia tín hiệu 3:1 ..... KoK cắm vào 1 ngõ (out), Amp DENON nghe nhac cắm vào 1 ngõ (out), Receiver xem film cắm vào 1 ngõ (out)..... ngõ (in) còn lại cắm CDPlayer.... khi nào nghe cái j chỉ việc gạt nút là xong vừa nhẹ nhàng mà đỡ fai bật nhiều amp... :P
You can win if You want
tuantradvent
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nghienaudio » 09 Tháng 5 2011, 08:21

Khi set up Receiver, có thể bác nhận thông báo là trễ pha (phase delay) của loa front, cứ tiếp tục chấp nhận.[/quote]
Theo em Bác chủ thớt ra chợ mua 1 bộ chia tín hiệu 3:1 ..... KoK cắm vào 1 ngõ (out), Amp DENON nghe nhac cắm vào 1 ngõ (out), Receiver xem film cắm vào 1 ngõ (out)..... ngõ (in) còn lại cắm CDPlayer.... khi nào nghe cái j chỉ việc gạt nút là xong vừa nhẹ nhàng mà đỡ fai bật nhiều amp... :P[/quote]

Ủa Bác ơi vậy 5 cái loa và 1 sub đấu thể nào chỉ cụ thể em với bác
nghienaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuantradvent » 10 Tháng 5 2011, 12:53

nghienaudio đã viết:Mình ko thấy bác nói về đầu DVD và đầu KOK, nếu có thì bác đấu DVD vào Receiver, đầu KOK vào amp KOK

Theo em Bác chủ thớt ra chợ mua 1 bộ chia tín hiệu 3:1 ..... KoK cắm vào 1 ngõ (out), Amp DENON nghe nhac cắm vào 1 ngõ (out), Receiver xem film cắm vào 1 ngõ (out)..... ngõ (in) còn lại cắm CDPlayer.... khi nào nghe cái j chỉ việc gạt nút là xong vừa nhẹ nhàng mà đỡ fai bật nhiều amp... :P[/quote]

Ủa Bác ơi vậy 5 cái loa và 1 sub đấu thể nào chỉ cụ thể em với bác[/quote]
Khi Bác xem film (sử dụng hệ thống 5.1).... Từ các đường out của CDP: "Center, Sur letf, Sur ringht, Woffer" những ngõ ra đó bác đấu thẳng vào đường input (5.1) của Receiver Pioneer (trong khi các loa Front left, Ringht đã dc đấu qua bộ chia. vì bộ chia đã đảm nhiệm phần tín hiệu cho loa front rui)...... :P
You can win if You want
tuantradvent
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nghienaudio » 11 Tháng 5 2011, 16:35

tuantradvent đã viết:
nghienaudio đã viết:Mình ko thấy bác nói về đầu DVD và đầu KOK, nếu có thì bác đấu DVD vào Receiver, đầu KOK vào amp KOK

Theo em Bác chủ thớt ra chợ mua 1 bộ chia tín hiệu 3:1 ..... KoK cắm vào 1 ngõ (out), Amp DENON nghe nhac cắm vào 1 ngõ (out), Receiver xem film cắm vào 1 ngõ (out)..... ngõ (in) còn lại cắm CDPlayer.... khi nào nghe cái j chỉ việc gạt nút là xong vừa nhẹ nhàng mà đỡ fai bật nhiều amp... :P

Ủa Bác ơi vậy 5 cái loa và 1 sub đấu thể nào chỉ cụ thể em với bác[/quote]
Khi Bác xem film (sử dụng hệ thống 5.1).... Từ các đường out của CDP: "Center, Sur letf, Sur ringht, Woffer" những ngõ ra đó bác đấu thẳng vào đường input (5.1) của Receiver Pioneer (trong khi các loa Front left, Ringht đã dc đấu qua bộ chia. vì bộ chia đã đảm nhiệm phần tín hiệu cho loa front rui)...... :P[/quote]

Hic vẫn chưa hiểu cái dụ 2 loa Front đấu qua bộ chia là đấu vào chỗ nào, vào amply jarguar hả bác
nghienaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuantradvent » 12 Tháng 5 2011, 14:15

Bác đấu theo sơ đồ Em vẽ như thế này nhé ( vẽ mãi mới xog dc Bác ah)... :mrgreen:
Bạn không được cấp phép để xem tập tin đính kèm trong bài viết này.
You can win if You want
tuantradvent
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nghienaudio » 12 Tháng 5 2011, 16:08

tuantradvent đã viết:Bác đấu theo sơ đồ Em vẽ như thế này nhé ( vẽ mãi mới xog dc Bác ah)... :mrgreen:

Dạ em cảm ơn bác Tuantradvent nha, bác nhiệt tình vẽ cả hình cho em nữa, Thanks in advance
nghienaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nghienaudio » 13 Tháng 5 2011, 08:57

tuantradvent đã viết:Bác đấu theo sơ đồ Em vẽ như thế này nhé ( vẽ mãi mới xog dc Bác ah)... :mrgreen:

Ah bác Tuan ơi . mấy cái loa mắc vào âmly nào trong 3 cái amly của em ạ , jar, Denon và Reciever . Loa nào mắc vào âm ly nào bác chỉ em với, sorry vì đang gà mờ anh Tuan nhé
nghienaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuantradvent » 14 Tháng 5 2011, 14:21

Chết rùi Bác ơi! em lại hiểu vấn đề là bác có 1 DVD Player... còn loa hệ thống loa thì bác vẫn lắp vào em "Receiver 5.1" như bình thường (chỉ có Receiver là dc đấu tất cả các loa theo thứ tự FL, FR, SL, SR, Cet, Sub W..).. Receiver5.1 này sẽ là amp chính để gánh công suất tất cả các loa trong mọi trường hợp nghe nhac hay hát KOK hoặc xem film..... Bác chỉ mất công cắm thêm 2 cặp dây AV thui.. :wink:
1 - Hát KARAOKE: Từ AmpKOK bác cắm dây AV từ cổng "Pre out" với 1 cổng "VCD line in" hoặc cổng "CD line in" trên Receiver (trường hợp này Amp KOK của bác sẽ là 1 Preamplifer) như vậy khi hát KARAOKE bác vẫn điều chỉnh dc micro và mix nhạc trên AmpKOK của bác. Khi hát bác chọn đường vào của Receiver với amp KOK (cổng nối với amp KOK chứ ko phải cổng nối 5.1 với bộ chia). Bác sẽ nghe dc âm thanh từ 2 loa chính (FRONT) của bác.(thiết bị sử dụng: CDPlayer + Amp KOK + Receiver 5.1, bộ chia tín hiệu gạt sang đường cho amp KOK).
2 - Nghe nhạc: trên amp DENON bác cắm dây AV từ cổng "REC out" (âm thanh sẽ nguyên vẹn giống như CDplayer phát ra) hoặc từ cổng "Pre out" (âm thanh có thể chỉnh dc Bass, treble trên amp DENON) nối với cổng "Aux line in" trên Receiver. Khi nghe nhạc bác chọn đường vào của receiver là "Aux line in". Bác sẽ nghe dc âm thanh từ 2 loa chính (FRONT) của bác.. (thiết bị sử dụng: CDPlayer + Amp DENON + Receiver 5.1, bộ chia tín hiệu gạt sang đường cho amp DENON).
3 - Xem film: đơn giản nhất... Bác gạt nút trên bộ chia tín hiệu sang đường dành cho Receiver. trên Receiver bác chọn "DVD line in" (đường 5.1) như vậy bác sẽ nghe dc đầy đủ âm thanh từ 5 loa của bác ( Thiết bị sử dụng: CDplayer + Receiver 5.1)
Với những trường hợp như em nói trên bác khỏi quan tâm đến chuyện bị trễ phase (phase delay) khi thưởng thức..... :mrgreen:
Bạn không được cấp phép để xem tập tin đính kèm trong bài viết này.
You can win if You want
tuantradvent
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nghienaudio » 14 Tháng 5 2011, 18:15

tuantradvent đã viết:Chết rùi Bác ơi! em lại hiểu vấn đề là bác có 1 DVD Player... còn loa hệ thống loa thì bác vẫn lắp vào em "Receiver 5.1" như bình thường (chỉ có Receiver là dc đấu tất cả các loa theo thứ tự FL, FR, SL, SR, Cet, Sub W..).. Receiver5.1 này sẽ là amp chính để gánh công suất tất cả các loa trong mọi trường hợp nghe nhac hay hát KOK hoặc xem film..... Bác chỉ mất công cắm thêm 2 cặp dây AV thui.. :wink:
1 - Hát KARAOKE: Từ AmpKOK bác cắm dây AV từ cổng "Pre out" với 1 cổng "VCD line in" hoặc cổng "CD line in" trên Receiver (trường hợp này Amp KOK của bác sẽ là 1 Preamplifer) như vậy khi hát KARAOKE bác vẫn điều chỉnh dc micro và mix nhạc trên AmpKOK của bác. Khi hát bác chọn đường vào của Receiver với amp KOK (cổng nối với amp KOK chứ ko phải cổng nối 5.1 với bộ chia). Bác sẽ nghe dc âm thanh từ 2 loa chính (FRONT) của bác.(thiết bị sử dụng: CDPlayer + Amp KOK + Receiver 5.1, bộ chia tín hiệu gạt sang đường cho amp KOK).
2 - Nghe nhạc: trên amp DENON bác cắm dây AV từ cổng "REC out" (âm thanh sẽ nguyên vẹn giống như CDplayer phát ra) hoặc từ cổng "Pre out" (âm thanh có thể chỉnh dc Bass, treble trên amp DENON) nối với cổng "Aux line in" trên Receiver. Khi nghe nhạc bác chọn đường vào của receiver là "Aux line in". Bác sẽ nghe dc âm thanh từ 2 loa chính (FRONT) của bác.. (thiết bị sử dụng: CDPlayer + Amp DENON + Receiver 5.1, bộ chia tín hiệu gạt sang đường cho amp DENON).
3 - Xem film: đơn giản nhất... Bác gạt nút trên bộ chia tín hiệu sang đường dành cho Receiver. trên Receiver bác chọn "DVD line in" (đường 5.1) như vậy bác sẽ nghe dc đầy đủ âm thanh từ 5 loa của bác ( Thiết bị sử dụng: CDplayer + Receiver 5.1)
Với những trường hợp như em nói trên bác khỏi quan tâm đến chuyện bị trễ phase (phase delay) khi thưởng thức..... :mrgreen:

Dạ bây giờ đã quá rõ rồi bác ơi! Em chân thành cảm ơn bác và những người như bác tuantradven. em mới tập set up HT nên cũng hơi rối, may mà có bác giúp không cứ tháo ra tháo vào có mà ốm. Xim chân thành cảm ơn bác. Chúc diễn đàn ngày một lớn mạnh.
nghienaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi tuantradvent » 14 Tháng 5 2011, 19:57

Có gi đâu Bác ơi! Em cũng giống như bác và mọi người trên diễn đàn thui... ai biết đc j thì cùng chia sẻ với mọi người thui mà. Cũng có nhiều điều em ko biết và phải nhờ tư vấn của tất cả mọi người có kiến thức và hiểu biết hơn minh.... :mrgreen: Có thể cách làm của em theo em la hợp lý nhưng cũng có người có cách khác hay hơn (với chừng đó thiết bị như của bác). Chúc Bác và mọi ng vui vẻ...
You can win if You want
tuantradvent
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi meaudio » 15 Tháng 5 2011, 11:41

Hình ảnh
Gửi bác thêm sơ đồ để tham khảo
Anh đi đâu về đâu, anh đi đâu về đâu
meaudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi nghienaudio » 15 Tháng 5 2011, 11:53

meaudio đã viết:Hình ảnh
Gửi bác thêm sơ đồ để tham khảo

Thanks a lot
nghienaudio
Advanced Member

Quay về Dành cho thành viên mới

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: ThanhDao53 khách