NHÀ TÀI TRỢ

Thay tranzito cho amp?

Lắp ráp các thiết bị dựa trên công nghệ bán dẫn

Các điều hành viên: bqhuy, Baoanh_Hue, Virgo

Thay tranzito cho amp?

Gửi bàigửi bởi coi » 06 Tháng 5 2009, 15:01

Con amp của em đang xài hiện đang sử dụng các bóng bán dẫn loại thông dụng như: A1015, C2382, A1013, C2073, A1011, D718,B688. Giờ e muốn nâng cấp thay bằng các loại tốt hơn thì có thể thay bằng nhưng con nào, và thông dụng có thể mua dc ở việt nam. và khi thay thì có cần phải cân chình gì lại hay ko ạ?
-A1015 thay bằng...?
-C2383 thay bằng...?
-A1013 thay bằng...?
-C2073 thay bằng...?
-A1011 thay bằng...?
- D718/ B688 thay bằng...?
coi
Advanced Member

Re: Thay tranzito cho amp?

Gửi bàigửi bởi minhtriet » 06 Tháng 5 2009, 15:14

coi đã viết:Con amp của em đang xài hiện đang sử dụng các bóng bán dẫn loại thông dụng như: A1015, C2382, A1013, C2073, A1011, D718,B688. Giờ e muốn nâng cấp thay bằng các loại tốt hơn thì có thể thay bằng nhưng con nào, và thông dụng có thể mua dc ở việt nam. và khi thay thì có cần phải cân chình gì lại hay ko ạ?
-A1015 thay bằng...?
-C2383 thay bằng...?
-A1013 thay bằng...?
-C2073 thay bằng...?
-A1011 thay bằng...?
- D718/ B688 thay bằng...?

Hic hic, transistor chứ có phải tube đâu mà cụ đòi hỏi thay cũng loại nhưng khác hiệu :D
Cụ cứ để nguyên vậy thôi, có muốn nâng cấp thì thay tụ nguồn, nối tầng thôi :D
Hình đại diện của thành viên
minhtriet
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi coi » 06 Tháng 5 2009, 16:59

minhtriet đã viết:Hic hic, transistor chứ có phải tube đâu mà cụ đòi hỏi thay cũng loại nhưng khác hiệu :D

e đọc đâu đó có bác nói thay tran có độ ồn thấp... đại loại là có thông số tốt hơn.
coi
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi minhtriet » 06 Tháng 5 2009, 19:04

coi đã viết:
minhtriet đã viết:Hic hic, transistor chứ có phải tube đâu mà cụ đòi hỏi thay cũng loại nhưng khác hiệu :D

e đọc đâu đó có bác nói thay tran có độ ồn thấp... đại loại là có thông số tốt hơn.

Vậy thì bác thay luôn mạch khác là tiện nhất ! :lol: , khỏi phải lăn tăn là thay đủ hay chưa :D
minhtriet
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi havinhthuy » 06 Tháng 5 2009, 23:59

Mua quyển tra cuu trán đí bác , nhưng chỉ tìm đc loai tương đương thôi , còn loại nào tốt hơn loại nào thì phải tìm hiểu . Mà theo em thì bác cứ làm như bác Triet nói đi , hiệu quả hơn , còn nếu thích thay trán thì thay luôn cùng loại nhưng là hàng mới và " ngon '' là ok mà :D
Đời tôi là của tôi
Đời em là của em
Mây xanh là của trời cao
havinhthuy
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi phongvt32 » 07 Tháng 5 2009, 02:21

Chắc chắn là bạn thay trans có đặc tính tốt hơn thì âm thanh ra sẽ đẹp hơn rồi:
ở tầng input:
A 1015; c1815 thay bằng a970 ; c2240 là tốt. Ngoài ra có a 1016 và c2362 là đôi tran rất hay. Ở tầng này bạn nên dùng đồng hồ có đo gain của trans, chọn ra đôi có đặc tính khuyếch đại gần giống nhau nhất sẽ giảm được độ méo điện áp chênh ở đầu ra loa.

Tầng VAS thường VNese hay dùng c2383; a 1013, đôi này không tốt lắm, bạn nên chọn đôi nào tần số cao và gain lớn sẽ hay hơn. C2229 là một phương án tốt.

Tầng preDrive: A 1011 thì cũng tạm được nhưng nếu có A 1837 hoặc A 1930 thì ngon hơn nhiều. Nhưng nhớ phải là hàng Nhật, mình đã từng mua phải hàng tầu, lắp vào âm thanh nghe xịt lắm

Tầng output: đôi b688/D718 là đôi công suất có chất âm tệ nhất mà tôi từng biết, bạn thay bằng C5200/c2922 hay đôi gì đó, âm thanh sẽ được cải thiện một cách rõ rệt.

Bạn có thể tra cứu dataSheet của các linh kiện này trên mạng; chú ý đặc tính điện áp, đường đặc tính, gain, tần số. Tuy nhiên cũng phải chú ý là hàng mình mua ở chợ 100% hàng nhái chất lượng không đảm bảo, phải kiểm tra cân nhắc thật kỹ.
phongvt32
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi coi » 07 Tháng 5 2009, 09:03

phongvt32 đã viết:Chắc chắn là bạn thay trans có đặc tính tốt hơn thì âm thanh ra sẽ đẹp hơn rồi:
ở tầng input:
A 1015; c1815 thay bằng a970 ; c2240 là tốt. Ngoài ra có a 1016 và c2362 là đôi tran rất hay. Ở tầng này bạn nên dùng đồng hồ có đo gain của trans, chọn ra đôi có đặc tính khuyếch đại gần giống nhau nhất sẽ giảm được độ méo điện áp chênh ở đầu ra loa.

Tầng VAS thường VNese hay dùng c2383; a 1013, đôi này không tốt lắm, bạn nên chọn đôi nào tần số cao và gain lớn sẽ hay hơn. C2229 là một phương án tốt.

Tầng preDrive: A 1011 thì cũng tạm được nhưng nếu có A 1837 hoặc A 1930 thì ngon hơn nhiều. Nhưng nhớ phải là hàng Nhật, mình đã từng mua phải hàng tầu, lắp vào âm thanh nghe xịt lắm

Tầng output: đôi b688/D718 là đôi công suất có chất âm tệ nhất mà tôi từng biết, bạn thay bằng C5200/c2922 hay đôi gì đó, âm thanh sẽ được cải thiện một cách rõ rệt.

Bạn có thể tra cứu dataSheet của các linh kiện này trên mạng; chú ý đặc tính điện áp, đường đặc tính, gain, tần số. Tuy nhiên cũng phải chú ý là hàng mình mua ở chợ 100% hàng nhái chất lượng không đảm bảo, phải kiểm tra cân nhắc thật kỹ.

bác cụ thể cho e mấy con này nữa:
C2383 thay bằng C2229
A1013 thay bằng ???
A1011 thay bằng A1873/ A1930
C2073 thay bằng ???
coi
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi phongvt32 » 07 Tháng 5 2009, 12:38

C2383 thay bằng C2229 -> bandwidth lớn hơn (tầng VAS)
A1013 thay bằng A 949 -> bandwidth lớn hơn (tầng VAS)
A1011 thay bằng A1873/ A1930 gain, linearity, bandwith đều hơn
C2073 thay bằng C 4793/ c5171

Bạn nên chú ý rằng chất lượng âm thanh của ampli phần lớn là do linh kiện quyết định, nếu chọn khéo, cùng một mạch nguyên lý, âm thanh phát ra hay hơn nhiều.
phongvt32
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi vuthanh6 » 07 Tháng 5 2009, 13:19

Bác phongvt32 chỉ chổ mua đáng tin cậy ở NT được không ạh? Mỗi lần mua con transistor là em lại nghĩ tới hàng nhái.
vuthanh6
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi coi » 07 Tháng 5 2009, 17:45

có bác nào biết có bác nào trên SHop vnav bán mấy con này ko?
coi
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi spiderman » 07 Tháng 5 2009, 22:52

Tìm cách mua ở Digikey.com, Mouser.com, ... xem ra an tâm hơn
spiderman
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi CafeNovember » 07 Tháng 5 2009, 23:16

phongvt32 đã viết:C2383 thay bằng C2229 -> bandwidth lớn hơn (tầng VAS)
A1013 thay bằng A 949 -> bandwidth lớn hơn (tầng VAS)
A1011 thay bằng A1873/ A1930 gain, linearity, bandwith đều hơn
C2073 thay bằng C 4793/ c5171

Bạn nên chú ý rằng chất lượng âm thanh của ampli phần lớn là do linh kiện quyết định, nếu chọn khéo, cùng một mạch nguyên lý, âm thanh phát ra hay hơn nhiều.

ko phải thay TST có tần số lớn hơn là tốt hơn đâu , tùy từng thiết kế mạch người ta đã lựa chọn cái nào là hợp lý rồi ( ko nói mấy cái mạch ngoài chợ ) .Đôi khi những TST có tốc độ cao khi thay vào mạch sẽ gây nên dao dộng ko kiểm soát đc ( làm mạch chạy ko ổn định > đốt loa ) nếu thiết kế PCB ko hợp lý . Audio thì chỉ cần TST 3MHZ là thừa rồi , băng thông của máy là do thiết kế mạch quyết định , thay vào có hơn đc là do ngẫu nhiên thôi .
Khi thay thế ta phải biết Hfe của TST , nếu ko đạt Hfe thì phải chỉnh lại phân cực TST bằng Risistor để có đủ độ lợi dòng hay lợi áp thì mạch mới hoạt động đúng thiết kế được .

Thường thì người ta thay TST có độ linearity tốt hơn và độ ồn thấp hơn sẽ cải thiện chất lượng của mạch .
"Truth is a pathless land "_Krishnamurti .
<<Đạo khả đạo, phi thường đạo.>>
CafeNovember
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi phongvt32 » 08 Tháng 5 2009, 01:59

He he, ban đầu mình cũng nghĩ là 3mhz là ok, nhưng qua các bài viết của các chuyên gia về ampli diy và một số thiết kế ampli thương phẩm, mình thấy là tầng VAS người ta hay dùng transistor có tần số 100mhz trở lên, trans công suất thì dùng 30-50mhz. Và các chuyên gia đều kết luận rằng mặc dù bandwith của audioamp là không cao, nhưng âm thanh sẽ hay hơn nhiều nếu ta mở rộng bandwidth. (Tham khảo bài viết của bác Elliot)

Và bạn hiểu hơi sai vấn đề: nếu bandwidth của mạch cao mà transistor không đáp ứng được mới sinh ra hiện tượng tự kích, điều ngược lại không xảy ra. Chỉ có điều transistor vừa gain cao, đặc tính đẹp, tần số cao, lownoise sẽ khó tìm và đắt.
phongvt32
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi phongvt32 » 08 Tháng 5 2009, 02:08

Về linh kiện, mình dùng 2 phương pháp:
1. Mua digikey hoặc hàng bãi
2. Dùng công nghệ cascoding (tăng gain và bandwith cho mạch).

Mình đặt hàng và mua linh kiện trên digikey, thấy lắp tới đâu, âm thanh nghe sướng tới đó. Amli nhà trồng mà chẳng thua gì hàng hiệu đắt tiền. Giá đơn vị thì không đắt, vấn đề chính là phụ phí cho từng đơn hàng. Mà bọn này bán hàng, mua càng nhiều càng rẻ. Nếu tụ họp anh em làm cái đơn khoảng 1 vài ngàn thì cực rẻ. :D
phongvt32
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi CafeNovember » 08 Tháng 5 2009, 14:29

phongvt32 đã viết:He he, Và các chuyên gia đều kết luận rằng mặc dù bandwith của audioamp là không cao, nhưng âm thanh sẽ hay hơn nhiều nếu ta mở rộng bandwidth. (Tham khảo bài viết của bác Elliot)

Và bạn hiểu hơi sai vấn đề: nếu bandwidth của mạch cao mà transistor không đáp ứng được mới sinh ra hiện tượng tự kích, điều ngược lại không xảy ra. Chỉ có điều transistor vừa gain cao, đặc tính đẹp, tần số cao, lownoise sẽ khó tìm và đắt.

2. Dùng công nghệ cascoding (tăng gain và bandwith cho mạch).

Đa số các amp bán dẫn đều có bandwidth vượt quá 30Khz , điều quan trọng còn lại ko phải là bandwidth rộng đến mức nào mà là trong bandwidth đó đáp tần của nó đều đặn ( bằng phẳng ) được từ đâu tới đâu ? em chưa hiểu đc ý của bác nói âm thanh hay kiểu gì khi mở rộng băng thông ? Hay bác muốn đề cập tới 1 cái amp có băng thông đến hàng Mhz nhưng đáp tần lên lên lên xuống xuống khắp nơi hay Rollback thật dốc ở 70Hz hay 10Khz mất rồi ?
Bác mới hiểu sai vấn đề .Làm gì có chuyện bandwidth của mạch liên can đến điểm tần số hoạt động của TST ? ( bandwidth là băng thông , tần số hoạt động của TST là n` điểm nằm trong dải băng thông đó ) . bác có biết hiện tượng tự kích trong mạch gây ra do đâu ko ?
Bác thử lắp mạch JLH 2003 , nguyên của nó là dùng TST như 2N3055 hay MJ15003 chỉ đến 3Mhz , nếu bác thay C3281/1302 vào mà đi dây đến chân sò hơi xa và ko hợp lý là bị dao động liền . nếu bác hiểu đúng thì đây là điều ngược lại đang xảy ra đấy .

kiểu mạch Cascode ( giảm Zout , tăng bandwidth ) cũng ko phải là lý tưởng cho đọ méo thấp đâu .
"Truth is a pathless land "_Krishnamurti .
<<Đạo khả đạo, phi thường đạo.>>
CafeNovember
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi phongvt32 » 08 Tháng 5 2009, 14:56

Đây là một bài báo hay, bạn đọc đi. http://sound.westhost.com/highspeed.htm

Ngoài ra việc chọn linh kiện có tần số tương đối cao trong Audio là một chủ để được thảo luận tương đối nhiều trong diễn đàn diyaudio, bạn có thế sang đó tham gia và biết thêm thông tin của các chuyên gia trong ngành. Mình không giỏi về vật lý lý thuyết nên chỉ ngồi nghe họ nói và sử dụng kết quả của các cuộc thảo luận.

Việc sử dụng cascoding cũng đươc thảo luận nhiều và mình lựa chọn nó để khắc phục vấn đề linh kiện chất lượng kém ở VN và đạt kết quả rất tốt.

Bên diễn diyaudio có mấy thầy giáo về điện tử của trường đại học, mình cũng theo học hỏi họ mấy năm nay rồi, cậu có thể viết thư hỏi và nhờ họ giải thích vấn đề.

Chuyện dây dẫn dài gây tự kích trong amp class A mình cũng đã gặp, mình cũng theo làm Krell 50, và được hướng dẫn về chuyện này, đúng là vẽ mạch trong amp cũng là cả một vấn đề và họ có chuẩn hết cả đấy, chỉ có điều mình không được biết thôi.
phongvt32
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hien.t.nguyen » 08 Tháng 5 2009, 15:48

Em cũng đồng quan điểm là Transistor loại tốt,chính hãng(không cần biết băng thông rộng hay hẹp) thì cho chất lượng âm thanh tốt,mạch hoạt động ổn định đúng thiết kế nên thường rất bền bỉ,ít hỏng hóc.
Em không đồng ý quan điểm là linh kiện có băng thông rộng thì âm thanh sẽ hay.Em thấy băng thông rộng thì thông số kỹ thuật đẹp hơn loại có băng thông hẹp thì đúng.
-Dải tần âm thanh mà tai người nghe được chỉ trên dưới 20khz,trên dải tần số này thì loa vẫn rung nhưng tai thì không nghe,thật ra thì loa cũng chỉ rung đến vài mươi khz nữa là cùng nên việc chọn linh kiện đến vài mhz là không cần thiết lắm.
-Bản thân các ampli trước đây do có giới hạn về công nghệ chế tạo linh kiện nên dùng linh kiện có băng thông hẹp như 2SC1815,2SA1015,2SC2383,2SA1013 vẫn cho tiếng hay ví dụ như 1 số Ampli mặt trắng Pioneer,marantz,Acuphase... vẫn được săn đón 1 thời.Em gặp rất nhiều các loại transistor này trong các ampli sản xuất trước năm 80.
-Bản thân thiết kế của họ khi gặp phải vấn đề về băng thông sẽ có những thay đổi để bù đắp thích hợp vảo các khiếm khuyết này.
-Việc thay linh có băng thông rộng vào vị trí linh kiện băng thông hẹp thì nên xem xét các yếu tố về bù cao tần,hồi tiếp dương có trong mạch zin của máy.Không thể gắn linh kiện tốt mà không quan tâm đến kết cấu của mạch.
Điều quan trọng khi quyết định sử dụng 1 linh kiện là hiểu thật rõ nhu cầu sử dụng,datasheet của linh kiện đó có đáp ứng tốt,an toàn cho mạch hay không? Sau đó là chất lượng?độ tin cậy?ổn định?nhà cung cấp? nhà sản xuất?nơi sản xuất linh kiện...?
Thân.
0974.294.600
hien.t.nguyen
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi batung_pro » 14 Tháng 7 2009, 16:52

phongvt32 đã viết:Chắc chắn là bạn thay trans có đặc tính tốt hơn thì âm thanh ra sẽ đẹp hơn rồi:
ở tầng input:

xin được hỏi bác phongvt32 tại sao khi em thay tất cả các con sò ''a1943/c5200'' cho mấy con cùi bắp ''b688/d718''( không thay những con tranzito nhỏ khác vì không mua được linh kiện) thì âm thanh có phần dỏm hơn lúc trước, đặc biệt là tiếng bass trở nên yếu đi , bác có thể giải thích cho em tại sao không hay là tại do em mua trúng sò đểu, vì nói thiệt em mù tịt về lĩnh vực này, rất mong nhận được sự chỉ bảo thật tình của bác, thân!
batung_pro
Registered Member

Gửi bàigửi bởi httung » 14 Tháng 8 2009, 11:45

ở tầng input:

Em thấy bác thay thế như vậy mà không đưa ra được những tham số thay đổi đặc trưng của tầng khuếch đại thay đổi theo, bác hoàn toàn dựa vào cãm tính trong khi muốn thực hiện môt mạch kđ người ta đã tính toán mạch thích ứng với trans. loại nào rồi, muốn thay đổi phải so sánh bảng đặc tích của cả 2 tương ứng hay không, không thể thay tùy tiện được.
Nói như vầy mới đúng "Bạn có thể tra cứu dataSheet của các linh kiện này trên mạng; chú ý đặc tính điện áp, đường đặc tính, gain, tần số. Tuy nhiên cũng phải chú ý là hàng mình mua ở chợ 100% hàng nhái chất lượng không đảm bảo, phải kiểm tra cân nhắc thật kỹ" đúng hơn nữa thì cho schematic + tính toán như thế nào luôn....
httung
Registered Member

Quay về Bán dẫn

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Haisophan, mimosalq, NDHien, TOANHP9 khách