Như thế nào mới là đủ để nghe nhạc ??? Help me pls !!!

Amplifier, Preamp, Power ...

Các điều hành viên: Zorro, ttanh, Moderators

Như thế nào mới là đủ để nghe nhạc ??? Help me pls !!!

Gửi bàigửi bởi onevoice » 13 Tháng 1 2010, 12:34

Kính chào các bác, em xin các các giúp thằng em newbie ra khỏi nỗi khủng hoảng về âm thanh này với:

Nguyện vọng của em bao lâu nay là sắm bộ dàn nghe nhạc giờ mới manh nha thực hiện được, thể loại nhạc em hay nghe là hòa tấu, blue, jazz & pop. Phòng em rộng 20m2.

Vừa rồi em quyết định đầu tư 1 lần cho xong, vì em cũng khá bận không có nhiều time để đi săn đồ này nọ (xem ra chắc phải nhiều lần nữa wa, :-(( ) :

- Loa Wharfedale Evo 40 Signature (dòng kỷ niệm 75 năm Wharfedale)
Recommend Amplifier Power: 50~300w (6 Ohm).
Continuous Power Handing: 150 W
Sensitivity: 89db
http://www.wharfedale.co.uk/Products/Pr ... spx#detail

- Receiver Denon 2310
dùng để chơi nhạc từ DVD qua cổng Coxial & Decode nhạc lossless từ Laptop wa HDMI

-Dây Coxial: chế từ McIntosh Interconection
-Dây loa: MIT ZAP2, đấu Bi-wire với chế độ Bi-amp của Receiver.

Và rồi khi nghe nhạc thì thật là buồn và hụt hẫng: :(

-Âm Mid ok rõ ràng, Treble ko trong trẻo cho lắm.

-Đặc biệt là Tiếng Bass thì thật chán, ko có mấy & ko xuống sâu được, ko có lực. Ko diễn tả dc tiếng trầm của contrabass, chẳng thấy đâu cả, khi mở volume to mới thấy chút xíu, vậy chẳng nhẽ lúc nào cũng phải mở to.. mệt wa. Mặc dù em đã chỉnh Tone và Manual EQ trong receiver cho tối ưu bass rồi.

-Khi để ko tải & bật volume lên 65% bắt đầu xuất hiện tiếng xì, có ng nói do dây loa, ko biết sao?
Dẫu biết rằng nghe bằng Receiver ko hay bằng Pow 2 kênh, nhưng ko nghĩ nó chán đến vậy, và đây là giải pháp bước đầu combo cho cả giải pháp digital nữa.

Các bác giúp em hướng đi tiếp theo với: :?: :?:

- Đầu tư thêm Sub để cải thiệp tiếng Bass (cái này cửa hàng bán tư vấn và nói rằng dùng Receiver thì nên dùngtheem Sub nữa) và nếu dùng Sub thì các bác tư vấn cho em loại gì?

- Đầu tư Âm li 2 kênh hoặc Pow 2 kênh thật tốt cho giải pháp âm thanh toàn diện về lâu dài? Tư vấn cho em âm li hoặc Pow nhé, em dự định Rotel hoặc Marantz, Luxman mua cũ đc thì tốt. (Cái này cửa hàng đề xuất lấy Accuphase mới đánh với loa trên rất hợp, cũng ko rõ nữa vì ở đấy bán loại đấy mà)

- Chất Loa này có đc ko? Em cảm thấy độ nhạy hơi kém nên cần âmli khỏe chút mới kéo đc. Lúc mua em kết chữ “Signature” nên mới lấy. Khu mua cửa hàng ghép với 1910 với bài “One down, with one more to go” của Lorie Morgan nghe wa DVD w coxial, nghe cũng hay ít nhất là hơn M35i cùng thử hôm đó, nhưng về nhà thấy ko happy lắm.

Trên đây là những nỗi khủng hoảng của em trong ma trận âm thanh, các bác cứu em ra với nhé để còn thanh thản nghe nhạc, ko lại rơi vào cảnh đẽo cày giữa đường thì chết em mất.

Chân thành cám ơn các bác.
:P
onevoice
Registered Member

Re: Như thế nào mới là đủ để nghe nhạc ??? Help me pls !!!

Gửi bàigửi bởi minhhp6365 » 13 Tháng 1 2010, 21:23

Bạn mượn ai cái CD về thử coi sao ?
minhhp6365
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi CaiLoTai » 14 Tháng 1 2010, 13:45

Muốn nghe nhạc hay thì bác phải sắm Amply stereo thôi, cái receiver để mà xem phim.
Bác cũng ko cho biết ngân quỹ định đầu tư bao nhiêu để sắm amply nên khó tư vấn quá.
Luxman và Marantz là 2 thương hiệu đáng để chú ý đấy, chất âm mềm mại, ngọt ngào.
Với Luxman có thể chọn L540 (700$) hoặc L570 (1000). Cao hơn nữa thì L505f, L505u (1500$)
Với Marantz có thể chọn PM 88aSE (8tr), PM 94 (9,5tr), PM 90 (10tr), PM 99SE (1000$)
Các amply trên thì L505u & MR 94 cho tiếng Bass tốt nhất. MR 99SE cho tiếng ấm, ngọt và đều 3 dải.

Thân./.
Let your ears be your choice
CaiLoTai
Registered Member

Gửi bàigửi bởi Black Jack » 14 Tháng 1 2010, 14:07

:?: :
- Bác định làm dàn HT hay sao mà dùng Receiver?
- Nếu dùng Receiver lại không có đủ loa thành phần?

Ngày trước, em đã thử nghe Whalferdale ghép với Denon 2000AE và kết quả đúng như bác đã nói, tiếng rất chán. Không biết đổ tại cho thiết bị nào nên chỉ có thể kết luận được một câu là "không hợp nhau". Nghe to một chút thì vỡ tan nát tiếng bass, mid và treble rối như canh hẹ :P .

Người bán nói với bác cho thêm sub để tạo tiếng bass? chứ loa cột đứng không có bass? Trả lời: :P Không có lý. Trước đây, em chưa mua loa sub và các loa thành phần, chỉ có độc một cặp loa front C607 Jamo đánh bằng Receiver 2307 (đời trước receiver mà bác đang dùng), tiếng bass vẫn khá tốt, không có chuyện không có sub thì không có bass. (Với phòng khách nhà em khoảng 30m2 nhé, nghe to chút còn rung hết cửa kính)

Giải pháp: Theo em nếu bác muốn âm thanh cải thiện thì một là đổi loa cho hợp với Denon, hai là đổi receiver cho phù hợp với Whaferdale.
Black Jack
Vodka Martini, shaken not stirred.
Hình đại diện của thành viên
Black Jack
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi dohaithanh » 14 Tháng 1 2010, 14:30

Em thì chưa được nghe qua đôi loa này, tuy nhiên xem thông số của loa và của receiver thì có mấy vấn đề, em cứ đoán bừa như sau :mrgreen: :
- Bass thiếu lực, không ra hết có thể do công suất của Denon 2310 hơi yếu so với loa (thông số kỹ thuật của 2310 là 135W/ch);
- Bác dùng receiver làm giải mã cho đầu DVD kiêm luôn pre=> đầu DVD làm transport không được tốt, đồng thời pre tích hợp của recever 2310 cũng chỉ thường thường bậc trung đối với nhạc stereo=>nghe nhạc không được hay là đúng rồi.
Đến đời cháu em nó sẽ ký đẹp hơn !
dohaithanh
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi dohaithanh » 14 Tháng 1 2010, 14:38

onevoice đã viết:

Chân thành cám ơn các bác.[/color] :P

Quên mất, bác kiểm tra lại xem,em không thạo kỹ thuật nhưng được biết dùng kết nối coxial thì phải đảm bảo trở kháng là 75ohm. Em sợ là dùng dây tín hiệu thì k0 đảm bảo kỹ thuật. :D
Đến đời cháu em nó sẽ ký đẹp hơn !
dohaithanh
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi haitgtm » 15 Tháng 1 2010, 11:36

onevoice đã viết:Kính chào các bác, em xin các các giúp thằng em newbie ra khỏi nỗi khủng hoảng về âm thanh này với:

Nguyện vọng của em bao lâu nay là sắm bộ dàn nghe nhạc giờ mới manh nha thực hiện được, thể loại nhạc em hay nghe là hòa tấu, blue, jazz & pop. Phòng em rộng 20m2.

Vừa rồi em quyết định đầu tư 1 lần cho xong, vì em cũng khá bận không có nhiều time để đi săn đồ này nọ (xem ra chắc phải nhiều lần nữa wa, :-(( ) :

- Loa Wharfedale Evo 40 Signature (dòng kỷ niệm 75 năm Wharfedale)
Recommend Amplifier Power: 50~300w (6 Ohm).
Continuous Power Handing: 150 W
Sensitivity: 89db
http://www.wharfedale.co.uk/Products/Pr ... spx#detail

- Receiver Denon 2310
dùng để chơi nhạc từ DVD qua cổng Coxial & Decode nhạc lossless từ Laptop wa HDMI

-Dây loa: MIT ZAP2, đấu Bi-wire với chế độ Bi-amp của Receiver.

Và rồi khi nghe nhạc thì thật là buồn và hụt hẫng: :(

-Âm Mid ok rõ ràng, Treble ko trong trẻo cho lắm.

-Đặc biệt là Tiếng Bass thì thật chán, ko có mấy & ko xuống sâu được, ko có lực. Ko diễn tả dc tiếng trầm của contrabass, chẳng thấy đâu cả, khi mở volume to mới thấy chút xíu, vậy chẳng nhẽ lúc nào cũng phải mở to.. mệt wa. Mặc dù em đã chỉnh Tone và Manual EQ trong receiver cho tối ưu bass rồi.

-Khi để ko tải & bật volume lên 65% bắt đầu xuất hiện tiếng xì, có ng nói do dây loa, ko biết sao?
Dẫu biết rằng nghe bằng Receiver ko hay bằng Pow 2 kênh, nhưng ko nghĩ nó chán đến vậy, và đây là giải pháp bước đầu combo cho cả giải pháp digital nữa.

Các bác giúp em hướng đi tiếp theo với: :?: :?:

- Đầu tư thêm Sub để cải thiệp tiếng Bass (cái này cửa hàng bán tư vấn và nói rằng dùng Receiver thì nên dùngtheem Sub nữa) và nếu dùng Sub thì các bác tư vấn cho em loại gì?

- Đầu tư Âm li 2 kênh hoặc Pow 2 kênh thật tốt cho giải pháp âm thanh toàn diện về lâu dài? Tư vấn cho em âm li hoặc Pow nhé, em dự định Rotel hoặc Marantz, Luxman mua cũ đc thì tốt. (Cái này cửa hàng đề xuất lấy Accuphase mới đánh với loa trên rất hợp, cũng ko rõ nữa vì ở đấy bán loại đấy mà)

- Chất Loa này có đc ko? Em cảm thấy độ nhạy hơi kém nên cần âmli khỏe chút mới kéo đc. Lúc mua em kết chữ “Signature” nên mới lấy. Khu mua cửa hàng ghép với 1910 với bài “One down, with one more to go” của Lorie Morgan nghe wa DVD w coxial, nghe cũng hay ít nhất là hơn M35i cùng thử hôm đó, nhưng về nhà thấy ko happy lắm.

Trên đây là những nỗi khủng hoảng của em trong ma trận âm thanh, các bác cứu em ra với nhé để còn thanh thản nghe nhạc, ko lại rơi vào cảnh đẽo cày giữa đường thì chết em mất.

Chân thành cám ơn các bác.
:P

Bác đổi amly và mua CD
haitgtm
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi onevoice » 17 Tháng 1 2010, 12:03

Chào các bác.

Mấy bữa trước bận quá hôm nay mới có dịp vào lại diễn đàn thấy các bác giúp em thế này em rất happy, dù sao em cũng bớt được cảm giác đơn độc khi tìm lời giải cho ht âm thanh của mình.

Trở lại với vấn đề của em, thì hiện tại em cũng chẳng còn nhiều xèng để đầu tư thêm nữa nên chắc đích nhắm tới trước mắt sẽ là Marantz PM 94 để phối với Evo40 signature đã & dùng Denon 2310 làm pre decode số từ HDP, tiếp theo là kiếm CDP. Qua tết này nếu dư giả xèng rồi tính tiếp Sub và âm li xịn sau. Qua việc này em mới thấy với âm thanh không thể vội vã (đc nhất là em chơi một mình ko có hội nên chẳng biết mượn ai cái gì để nghe thử cả).

Vậy các giúp em ở Hanoi thì mua hàng 2-hand (PM-94) & CDP ở chỗ nào thì uy tín?

Và từ vấn giúp em nên dùng CDP nào nhé ?

Em là Newbie nên cũng ko rõ lắm về các đặc điểm của các dòng loa nên muốn hỏi wa các bác về đặc điểm chất âm của Wharfedale với, nhất là bác nào đã dùng wa dòng Evo-Signature rồi thì cho em kinh nghiệm phối ghép ntn nhé. Em cũng ko chắc vì là lính mới nhưng có cảm giác em Evo này hơi khó tính & kén âm li ... ko biết đúng ko.

Một lần nữa Trân thành cám ơn các bác đã giúp đỡ em. :D :D
onevoice
Registered Member

Gửi bàigửi bởi 2endition » 21 Tháng 1 2010, 08:56

Bác nên có thời gian thông thả, dạo bộ các cửa hàng, nghe chất âm từng thương hiệu rồi hãy quyết định chọn loa và ampli đánh cho loa đó.
Ví dụ bộ dàn bác mua Wharf và Denon không hạp nhau (Denon thường không phối được các loa Anh).
E có ý kiến bác nên đổi cả thương hiệu loa và ampli thì hay hơn (không nên vội vã).
2endition
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi onevoice » 21 Tháng 1 2010, 11:05

2endition đã viết:Bác nên có thời gian thông thả, dạo bộ các cửa hàng, nghe chất âm từng thương hiệu rồi hãy quyết định chọn loa và ampli đánh cho loa đó.
Ví dụ bộ dàn bác mua Wharf và Denon không hạp nhau (Denon thường không phối được các loa Anh).
E có ý kiến bác nên đổi cả thương hiệu loa và ampli thì hay hơn (không nên vội vã).

Trời ơi cái này chắc chết quá. Kiểu này sợ chẳng dám mơ màng nghe nhạc nữa. :( :wink:
onevoice
Registered Member

Gửi bàigửi bởi CaiLoTai » 22 Tháng 1 2010, 16:55

PM 94 cửa hàng Khôi Dung 345 Phố Huế có đấy (cả PM 84D nữa). Nếu gặp PM 90 thì bác cũng nên lưu ý em này.
Các em này ghép với JMLap (KD cũng nhiều) rất hợp.
Một điều thuận tiện là bác có thể bê cả amply và loa về thử tại nhà, sau đó lấy amply còn trả lại loa vẫn ok. Nếu bác ghép hợp hơn với đôi loa của bác thì bác bê đôi loa của bác ra KD mà bán. Như thế khỏi phải đi lại nhiều.
Let your ears be your choice
CaiLoTai
Registered Member

Gửi bàigửi bởi Tomcat » 22 Tháng 1 2010, 18:15

Trước mình có mua hộ anh bạn cặp Wharfedale ghép với sansui, CDP Pioneer nghe cũng được, tiếng chi tiết và hơi mộc. Bác thử kiếm mấy em sansui 607 hay cao hơn xem :D San sui là dòng ampli dễ phối ghép.
"Đánh cho để răng đen. Đánh cho để tóc dài. Đánh cho chúng trích luân bất phản. Đánh cho chúng phiến giáp bất hoàn"
_ Hoàng đế Quang Trung _
Tomcat
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi AnhDuyAudio » 25 Tháng 1 2010, 13:17

Em trước có dùng đôi Wharfedale Valdus 500 cũng tỉ mỉ tẩn mẩn phối ghép,cuối cùng chọn được cái Rotel 1312,bộ này mạnh dã man,nghe dance pop rock cực sướng,bass chắc nịch...bác thử ghép với rotel xem sao
Nguyễn Thiên Bảo - Business Development Manager.
Basao Investment - Harman Professional.
0903.004.111
AnhDuyAudio
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi Man Hao » 26 Tháng 1 2010, 00:19

Con đường đi tìm hiend của bác chủ sao giống em quá :mrgreen: , lần đầu tiên mua amp em nghĩ rằng receiver 175W/6ch (7.1) chắc là cực khủng rồi, rinh về nhà nghe còn thua cái amp made in Nhật ...Tảo, tiếng bass treble chẳng thấy đâu cả mở lớn thì tiếng mid quá lớn nghe nhứt cả đầu, mặc dù em đã sắm đủ các loa thành phần nhưng chưa có sub, thế là lại đầu tư thêm sub để cải thiện tiếng bass, nhưng tiếng bass của sub nghe nó kỳ kỳ làm sao, nói chung là nghe nhạc không có chút hồn nào cả, nhưng xem phim thì tuyệt những tiếng động ầm ầm, tiểng cửa kín bể hoặc tiếng súng cứ làm hàng xóm dật mình :lol: , vì nhu cầu em chủ yếu là nghe nhạc thôi, cuối cùng em đổi lấy amp hifi công suất chỉ 80W/2ch là nghe đủ phê rồi :D em nghĩ là bác chủ không nên quá chú trọng đến các thông số kỷ thuật, cần phải có thời gian đi tham khảo nhiều và nghe nhiều để có được quyết định cho đúng nếu không thì sẽ đóng học phí hơi bị nặng đấy, chúc bác tìm được dàn máy như ý :)
Man Hao
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi onevoice » 26 Tháng 1 2010, 10:24

Chào các bác

Đúng là em là lính mới toe nên nhìn công suất receiver thì nghĩ cũng ok rồi. thậm chí so với mấy con amp 2 kênh là cũng hơn nhiều đấy lần đấy chứ. Nhưng receiver đúng là nghe nhạc chẳng ra sao cả, phí tiền.

Thôi em cứ từ từ nghe ngóng, tham gia đọc diễn đàn ... & nghe thử thôi chứ đúng là ko thể tin mấy ông bán hàng và mấy bọn hãng loa dàn quảng cáo thông số tính năng đc, nghe rất ngọt tai nhưng nghe nhạc chưa thấy ngọt ở đâu cả...

Em cũng sẽ thử Rotel xem. Tiện cho em hỏi Rotel ở Hanoi có hàng cũ ko, mua dc ở đâu?

& Tuần này e đang ở SG thì tiệm 2-hand ở SG nào uy tín nhỉ? em wa ngó xem sao.

Cảm ơn các bác nhiều nhé.
onevoice
Registered Member

Gửi bàigửi bởi Cominup » 26 Tháng 1 2010, 10:46

Đọc đầu đề topic em định vào kể lể tí nhưng nội dung thì lại khác quá. Hóa ra bác muốn tư vấn về điều trị loa Evo.

Trả lời câu hỏi về như thế nào mới là đủ để nghe nhạc, em xin trả lời là chỉ cần một bộ dàn mini hơn 1 triệu là nghe được rồi. Nhạc tính, độ chính xác, độ động, không gian khá tốt với giá thành bỏ ra, sự tiện dụng mang lại. Trước mắt bác cứ xách bộ đấy về, nghe để xem mình thích loại nhạc gì, bộ mini ấy thiếu cái gì, cần cái gì để bù đắp ... sau đấy mới biết được mình đang cần cái gì để mà đi mua chứ.

Với em hiện nay sau vài năm nghe ngóng thì kết luận lại ở bộ dàn Onkyo D5 he he. Vẹn toàn được rất nhiều đường, không quan tâm đến dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa, tất cả combo, all in one, perfect! :lol: Em có thể nghe nhạc bất cứ lúc nào bất cứ ở đâu, khôgn cần quan tâm đến phòng ốc, tiêu tán âm ... Chỉ đơn giản là âm nhạc cất lên, chấm hết!
FF RS 500
Cominup
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi sunbird » 27 Tháng 1 2010, 12:08

receiver thì chỉ dùng để xem phim thôi chứ làm sao nghe nhạc hay được
sunbird
Registered Member

Gửi bàigửi bởi TRUONGNGHIAaudio » 01 Tháng 4 2013, 09:41

Theo mình thì loa wharfedale evo 40 signature bác có thể kết hợp với amply nad 375bee hoặc Unico primo là hợp chúc bác chọn được amply ưng ý !!!!
TRƯƠNG NGHĨA AUDIO - CUNG CẤP THIẾT BỊ ÂM THANH CAO CẤP .
124 Lý Thường Kiệt, P7, Q10, TP.HCM ĐT: 0903021303 (A. Nghĩa) , 0903747655 ( C.QUYÊN )
Chủ TK: Trương Mỹ Quyên - VCB : 0071005688143 ; ACB : 81767199 ; AGRIBANK : 1603206024664
TRUONGNGHIAaudio
Shop

Gửi bàigửi bởi Nam chóe » 02 Tháng 4 2013, 16:30

Giờ này chắc bác chủ về hưu non rồi :D
Nam chóe
Registered Member

Quay về Thiết bị khuếch đại

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: hungl25 khách