NHÀ TÀI TRỢ

Amply nào ghép với loa Coral X-V?

Stereo speakers

Các điều hành viên: ttanh, Zorro, Moderators

Amply nào ghép với loa Coral X-V?

Gửi bàigửi bởi hieu_ma » 07 Tháng 7 2009, 16:44

Kính chào các bác

Sau khi đầu tư xem phim HD với receiver và loa 5.1 và bơi trên internet để download phim HD thì nhân tiện em cũng download được khá nhiều nhạc vàng lossless. Vì thế tự nhiên em lại phát sinh nhu cầu nghe nhạc vàng các bác ạ.

Nhà em đang có cái amply Marantz PM 7200. Em thấy cái này giọng tương đối ngọt và ấm áp rồi nên chắc không đổi amp nữa mà muốn đi tìm một đôi loa Nhật second hand phù hợp để nghép nghe nhạc vàng và hòa tấu các thể loại nhạc dân tộc. Em muốn tìm một đôi loa 3 đường tiếng, loa bass to to một chút và có tiếng bass gọn gàng. Em thấy trên thị trường có nhiều dòng loa quá như Pioneer, Diatone, Technichs, Yamaha, Onkyo... nhưng vì em muốn tìm dòng loa cũ (vintage càng tốt ạ) nên cũng ít có điều kiện nghe thử chất tiếng. Em đang nghe amp này với loa KEF Coda 9 nhưng mà tiếng hơi nhẹ quá nên đành phải để loa KEF cho bộ xem phim.

Các bác tư vấn giúp em amp Marantz và nhu cầu như trên thì nên tìm mua đôi loa Nhật nào. Ngân sách của em khoảng 5tr trở lại và phòng nghe rộng khoảng 30m2. Nhạc vàng, hòa tấu nhạc dân tộc hoặc đôi khi là chút nhạc nhẹ có tiết tấu chậm là gu của em. Em thích chất tiếng ngọt ngào sâu lắng và cực ghét tiếng khô và chói.

Các bác bớt chút thời gian để giúp em nhé. Em đã đọc vài chục trang nói về các loại loa ở vnav và audiovnclub nhưng cũng chưa định hình được mình nên tìm dòng loa nào.

Cảm ơn các bác rất nhiều :)
Sửa lần cuối bởi hieu_ma vào ngày 17 Tháng 7 2009, 12:14 với 1 lần sửa trong tổng số.
hieu_ma
Advanced Member

Re: Loa Nhật nào ghép với amp Marantz PM 7200 nghe nhạc vàng?

Gửi bàigửi bởi hieu_ma » 08 Tháng 7 2009, 09:40

em thấy có bác bán Diatone 73DII giá 4tr không biết ghép vào có ok không?
Bác nào chơi loa này rồi cho em hỏi xem loa này có dễ kéo không nhé?

Em thực ra không kỳ vọng nhiều vào việc amp PM7200 có thể kéo hay các loa Nhật cũ, vì thế em chỉ muốn tìm đôi loa nào có bass gọn gàng, tiếng chi tiết và độ nhạy cao một chút là ok. Ngân sách của em là 5tr nhưng cũng có thể lên xuống thêm vài triệu nếu tìm được loa như ý các bác ạ.

Con PM7200 thì có thể so sánh tương đương với amp PM80 của Marantz các bác ạ.
hieu_ma
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi audiott2 » 08 Tháng 7 2009, 19:20

MR 7200 ghép với tannoy 609 chẳng hạn là vừa tầm, ngọt theo gu của bác nhưng bass lại là 20 và sương mù, không đúng ý của bác.
Anh là chim bói cá, Em là bóng trăng ngà
Chỉ cách một mặt hồ mà muôn trùng chia xa.
audiott2
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hieu_ma » 09 Tháng 7 2009, 23:19

Cho em hỏi PM 7200 ghép với Coral X-V thì thế nào các bác nhỉ?
Có bác vqthuthach khen cặp đôi này ở đây: http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... w=previous
hieu_ma
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi danlangven » 09 Tháng 7 2009, 23:33

hieu_ma đã viết:Cho em hỏi PM 7200 ghép với Coral X-V thì thế nào các bác nhỉ?
Có bác vqthuthach khen cặp đôi này ở đây: http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... w=previous

Đã X-V thì tìm con X-VII luôn đi bác, em chơi qua con X-VII rồi, thấy rất tốt
Hình đại diện của thành viên
danlangven
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hieu_ma » 10 Tháng 7 2009, 09:22

danlangven đã viết:

Bác cho em hỏi tham kinh nghiệm chi Coral X-VII của bác. Bác phối ghép thế nào và chất âm ra sao? Bác dùng để nghe nhạc gì thế?
Em hoàn toàn đồng ý với bác về việc tìm luôn Coral X-VII vì Coral X-V dở chừng xuân quá, sau chán bán lại cũng khó.
hieu_ma
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi quocthai » 10 Tháng 7 2009, 15:57

danlangven đã viết:

Em sợ PM7200 không kham nổi
Hình đại diện của thành viên
quocthai
Advanced Member

Gửi bàigửi bởi hieu_ma » 17 Tháng 7 2009, 11:09

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn

Em đã ghép thử bộ này thì thấy âm thanh tương đối khá, nghe nhạc giao hưởng, hòa tấu âm thanh khá chi tiết và không gian rộng mở, nghe nhạc vàng và vocal thì cũng khá trong tầm tiền đầu tư. Mặc dù amp MR PM7200 có 95w/kênh/8ohm nhưng em thấy chỉ cần vặn volume lên quãng 9h thì âm thanh đã rất to và không bị méo mặc dù nhà em rất ồn. Vì thế em nghĩ loa này cũng dễ kéo.

Tuy nhiên em thấy có một số điểm sau:
- Âm trung cao hơi bị gắt và chất âm khác khá nhiều so với âm trung trầm. Vì thế khi ca sĩ hát chuyển từ giọng trầm sang cao em có cảm giác như 2 người khác nhau hát :)) - Cái này có lẽ là bệnh chung của loa Nhật?
- Bass xuống khá sâu nhưng mà tiếng hơi thiếu dứt khoát (đây là bệnh của MR PM7200).
- Nghe nhạc có tiết tấu nhanh thì có vẻ hơi mất kiểm soát (cái này em tự chữa được bằng cách chỉ cho loa này chơi nhạc tiết tấu chậm) :)

Em cũng biết để giải quyết được 2 vấn đề em nêu thì cần mua loa xịn và ghép với bộ dàn xịn etc... nhưng em đang nghĩ hướng ghép đôi loa này với amply đèn EL34 PP??? Bác nào có nhiều kinh nghiệm trong chơi tube cho em xin ý kiến nhé.

Ví dụ amply Tube tàu giá rẻ Yarland này http://audioprovn.com/Amplifier/Yarland-EL34.html
Hoặc bác nào có amply tube muốn thanh lý thì bảo em nhé.

Thông số loa: Coral X-V
Link: http://audio-database.com/CORAL/speaker/x-v-e.html
System 3 ways, 3 speaker bass-reflex system, and a book shelf type
Use unit For low-pass: 26cm corn type
For inside regions: 7cm dome shape
For high regions: 2cm dome shape
Impedance 6ohms
Program source input 110W
The moment maximum input 220W
Play frequency band 30Hz - 35kHz
Crossover frequency 600Hz, 6kHz
Output sound pressure level 92dB/W/m
Dimensions Width 315x height 585x depth of 320mm
Weight 18kg

Em xin cảm ơn nhiều.
hieu_ma
Advanced Member

Re: Amply nào ghép với loa Coral X-V?

Gửi bàigửi bởi LikeNew » 20 Tháng 7 2009, 14:39

em da dung em X-VII rồi, sau đó chuyển qua DX-7 thấy hay hơn hẳn. Tuy nhiên bass chưa vừa ý. Em đang muốn nâng cấp, bác quan tâm alo 0904 139 882
LikeNew
Advanced Member

Quay về Loa

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: gà_audio, haisso, hellboy060, ngdhieu, nmqhuy, nynoko, Toietmoi, zorro6850 khách