1 CD nối 2 ampli có được không

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by vunguyen, 26/11/14.

1. vunguyen

vunguyen Advanced Member

Chào các bác, chả là em có 1 đầu cd nó có 3 đường tiếng ra cụ thể là 1 ngõ balance, 2 ngõ ra RCA. Em có 2 ampli và 2 đôi loa, em muốn thỉnh thoảng thay đổi nên em đấu như sau: mỗi đôi loa vào 1 ampli thì không nói rồi, mỗi ngõ ra của 2 ampli em cắm vào 2 ngõ ra RCA của CD. Khi nghe ampli này thì em tắt và ngắt nguồn điện ampli kia đi và ngược lại, vì em ngại phải dịch CD ra cắm rút quá. Các bác cho em hỏi như thế có ảnh hưởng gì đến chất âm không ạ, và ampli có bị làm sao không?Cám ơn các bác ạ!

Tags:
  2. pdluan

pdluan Advanced Member

Theo em thì vô tư cắm rút, mỗi lần nghe amp này thì tắt amp kia, k sao cả, nhưng nghe cùng 1 lúc 2 amp qua ngõ Balance và RAV thì không được tín hiệu su giảm và chỉ ra 1 đường mà thôi, không đc 2 đường cùng 1 lúc.
    Thân

3. vunguyen

vunguyen Advanced Member

Theo em thì vô tư cắm rút, mỗi lần nghe amp này thì tắt amp kia, k sao cả, nhưng nghe cùng 1 lúc 2 amp qua ngõ Balance và RCA thì không được tín hiệu su giảm và chỉ ra 1 đường mà thôi, không đc 2 đường cùng 1 lúc.
    Thân

Cảm ơn bác cho em lời khuyên. Khi em nghe ampli này thì cái kia em tắt và ngắt hẳn điện luôn, nhưng em băn khoăn vì 2 sợi RCA vẫn đấu từ CD vào Ampli (cái không nghe) thì tín hiệu có bị suy giảm đi không vì CD bật thì tín hiệu vẫn thông vào cái ampli không bật kia và 2 cái ampli có hại không ạ? em lính mới có hỏi gì gà quá bác thông cảm nhé!

4. tronghien

tronghien Advanced Member

cắm rút từng cái thì hay hơn đở bị nhiểu bác à

5. vunguyen

vunguyen Advanced Member

cảm ơn bác tronghien, em vẫn có suy nghĩ thế thì không lăn tăn gì rồi nhưng mỗi lần cắm rút hơi bất tiện vì kệ để sát tường lại trong hộc nữa

6. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác có thể sử dụng công tác chuyển tín hiệu 1 vào ra 2 (1 vào từ CDP, ra 2 ngõ tín hiệu cho 2 ampli, mỗi lần chỉ nối từ CDP tới 1 amp qua bộ chuyển này).

Còn em đang dùng 1 CDP có 3 ngõ ra (2 RCA và 1 balance), đang đánh biamp với cross thụ động, ghép 1 CDP với 2 amp mở cùng 1 lúc, nghe thấy rất OK. Khi nào điên một tý sẽ thử chơi tri-amp xem nó rối hay nó hay ra sao :lol:

7. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em cũng đang dùng 1 đầu CD chạy cho 2 ampli không thấy vấn đề gì khác biệt.

8. vinh67

vinh67 Advanced Member

Vô tư chơi.
    Mỗi cổng ra (Out) của CDP chơi với 1 ampli. Chất lượng phụ thuộc vào chất lượng ra của từng cổng Out của CDP.

9. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Em còn nối ra 3 amply. 1 cái bằng optical, 1 cái bằng RCA, 1 cái bằng balalnce. Thích nghe bằng cái amp nào thì bật điện cái đó, hay ra phết.

10. vunguyen

vunguyen Advanced Member

Được các bác cho thêm kinh nghiệm em yên tâm chơi rồi. Cảm ơn các bác!

11. pdluan

pdluan Advanced Member

Hi bác
    Em có cdp 11s1 vừa chạy RCA và balance cùng 1 lúc thì nó k cho phép các bác ui! chỉ 1 trong hai mà thôi, vậy là đúng hay sai ạ?
    Thank you

12. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Vậy là cái 11S1 của bác nó cố tình làm như thế, và như vậy thì vẫn chơi được 2 cổng. Khi nào bác nghe ampli nối với cổng XLR thì thôi chơi Ampli nối với cổng RCA và ngược lại.

13. fanslandthu

fanslandthu Advanced Member

Em Arcam CD17 có 2 ngõ out RCA tương đương nhau bác !

14. MHaoyhct

MHaoyhct Advanced Member

Các bác cứ làm cục chuyển của bác yes sir là tiện, đỡ cắm rút

15. Liem

Liem Advanced Member

Theo em bác cứ chịu khó rút dây ampli nào không nghe, chỉ đấu dây vào hệ thống ampli nào bác muốn nghe thôi. Em nghĩ chắc phải cở hai tuần hoặc tháng bác mới thay đổi hệ thống, làm vậy sẳn tập thể dục lun, vì tuy ampli không nghe đã tắt nguồn nhưng trong tụ lọc nguồn vẫn còn điện và nó xả ra từ từ, không ít thì nhiều cũng ảnh hưởng đến chất am.

Share This Page

Loading...