50tr nên mua dàn nghe nhạc bookshelf nào?

Discussion in 'Loa' started by ostars, 21/12/13.

1. ostars

ostars Approved Member

Em hiện có khoảng 50tr, đang muốn mua 1 bộ dàn 2 kênh nghe nhạc trong phòng ngủ, diện tích phòng khoảng 20m2. Phòng của em không để được loa cột nên chỉ muốn tập trung vào loa bookshelf. Em có tìm hiểu trên forum thì thông tin về các dòng bookshelf cũ rồi, vả lại thấy các bác thường thích dòng loa to, cây, cột nhiều. Vậy nên em làm topic này nhờ các bác tư vấn giúp nên mua amply, CDP, loa bookshelf nào cho hợp với nhu cầu của em. Em thường thích nghe Quang Dũng, Bằng Kiều, Lệ Quyên.... sáo, violon....

Thanks các bác nhiều.

Tags:
  2. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Em có hai option cho bác (em đã từng nghe)
    - Option 1. Loa Totem Mite + Amp Music Hall 15.3 + CD MusicHall ---> Audio Choice
    - Option 2. Ghé qua Ali Acoustic nghe thử Mini Monitor rồi nhờ tư vấn AMP + CDP luôn
    (cái này em vừa nghe chiều nay nên tư vấn luôn)

3. gà_audio

gà_audio Advanced Member

bác cho em hỏi là totem so với mini moniotr thi` như thế nào ?tại em đang xài totem rainmaker nhưng cũng đang tò mò cái mini monitor.

4. ostars

ostars Approved Member

Thanks bác đã tư vấn cho em. Nhưng em xem địa chỉ 2 option trên thì ở Sg mà em lại ở Hà nội. Không biết Hà nội có chỗ nào bán đồ theo option như bác tư vấn không. Bác nào biết chỉ giúp em nhé.

Ngoài ra em cũng muốn thử hàng Proac hay Dynaudio xem có phù hợp dòng nhạc em muốn nghe hay khổng, nhưng tiền em có vậy không biết có hợp lý khi ngó nghiêng mấy dòng này không? Hàng cũ cũng OK.

5. minhbebe

minhbebe Advanced Member

Nếu là 50t thì bác dành 20t mua loa 20t amp và dây rợ còn 10t là cdp thì ok. Còn gu nhạc thì bác nên chọn dòng loa bw là vừa tiền , amp thì dễ hơn có thể dùng amp châu âu hoậc mazant cd cũng mazant

6. pheulong

pheulong Advanced Member

Dynaudio s1.4 đi bác em nó đáp ứng khá tốt nhu cầu của bác :) một ứng củ viên nữa là monitor audio studio-10,hoặc ít hơn chút là monitor audio-9mkii :)

7. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Dyn S1.4 Contour là cặp loa rất hay, em đã đc nghe và để lại nhiều ấn tượng nhưng nếu bác giới thiệu cặp này thì hết vốn của bác chủ thớt rùi, còn tiền dành cho amp và cd đâu nữa. E đang chơi cặp Kef Ls50 aniversary tầm khoảng 1,3 ngàn Usd và đang rất thoả mãn với chất âm mà loa mang lại, với ko gian phòng nghe ko quá lớn thì sẽ là cặp loa lý tưởng. Còn lại thì dành phần chính cho 1 amp Châu Âu và kiếm tạm cd player Arcam 5 hay 7 chuột rùi có xèng nâng cấp thêm sau này. Loa này có độ nhạy 85db 8ohm nhưng ko quá khó đánh, ghép với amp Alto Inovation chỉ có 35w nhưng tiếng ra rất ấn tượng, các dải âm khá cân bằng, đặc biệt phần trung âm. Nếu có đk bác cứ đầu tư mạnh về amp thì sẽ còn khai thác đc nhiều, cho loa ăn càng ngon nó sẽ càng hát hay hơn. Những amp em từng ghép và cho kết quả tốt là Primare I20, Alto Audio inovation, Musical Fidelity A300, Rotel 980. Vài lời góp ý cùng bác chủ, mời các bác tiếp tục :) . Thân

8. pheulong

pheulong Advanced Member

khéo mua đồ dùng rồi vẫn đủ bác ạ chắc tầm 35tr,kiếm amp Arcam-9 hoặc audiolab 8000s tầm 9,10tr cùng 1 đầu CDP tầm 5t là vừa khít :)

9. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Ối Dyn S1.4 mà có giá thơm vậy là em múc liền :D , trc nghe đc của 1 bác cũng trên Vnav ở SG, nó làm em về nhà tương tư luôn thế mới chết! nhưng muốn đưa em nó về nhà cũng phải có 50 củ thì mới dám nghĩ tới, vả lại em Dyn đó cũng đỏng đảnh đồ ghép lắm đó vì loa có 4ohm. Sau này em có xèng nâng cấp cũng nghĩ đến mấy em hiệu Dyn này :)

10. ostars

ostars Approved Member

Dyn Contour S1.4 em xem giá mới phải tầm hơn 60tr, tìm con cũ mà được giá 35tr chắc khó lắm. Bác biết ai bán chỉ giúp em. Ngoài ra với cặp S1.4 này thì amply và cdp bác tư vấn liệu có đủ để phát huy hết chất âm của cặp loa này không vì em nghe nói là chơi dòng loa Dyn thì kén amply. Bác nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em.

Thanks các bác. :D

11. minhbebe

minhbebe Advanced Member

Em dyn này đồ đánh thui cũng đủ tởn rùi, thg những loa độ nhạy thấp rất kén đồ , ko những là amp mà cả dây rợ nữa.

12. pheulong

pheulong Advanced Member

vâng phối ghép này em chơi khoảng 3 năm rồi ạ,về giá trước em mua được 1 đôi dùng lướt có 35củ thôi anh em chơi mà :) người đời cứ đồn đoán vậy chứ Dyn đâu có khoai đến thế,em chơi cũng 4,5 đời các loại rồi vấn đề là có đúng hàng hịn hay không thôi :)

13. pheulong

pheulong Advanced Member

không khó vậy đâu bác :)

14. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Cấu hình bộ dàn hôm em nghe thì cũng khá bất ngờ hình như là CD và Amp của Music Hall cũng tầm trên dưới 50 củ rùi, nhưng lại đem lại chất âm rất tốt, chơi loa Dyn khoái nhất dải trầm rất sâu nhưng êm nghe lâu ko mệt, có nhiều ae trên này nói phải ghép e Dyn S1.4 này với amp Plinius 9200 gì đó cũng tầm trên 60 củ. Theo em biết đa số các bác trị Dyn toàn là đồ đánh lớn ko ah, có trên 100 củ thì mới dám nghĩ đến Dyn bác ạ.

15. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Thanks bác đã tư vấn cho em. Nhưng em xem địa chỉ 2 option trên thì ở Sg mà em lại ở Hà nội. Không biết Hà nội có chỗ nào bán đồ theo option như bác tư vấn không. Bác nào biết chỉ giúp em nhé.

Ngoài ra em cũng muốn thử hàng Proac hay Dynaudio xem có phù hợp dòng nhạc em muốn nghe hay khổng, nhưng tiền em có vậy không biết có hợp lý khi ngó nghiêng mấy dòng này không? Hàng cũ cũng OK.[/quote]
    Dynaudio s1.4 đi bác em nó đáp ứng khá tốt nhu cầu của bác :) một ứng củ viên nữa là monitor audio studio-10,hoặc ít hơn chút là monitor audio-9mkii :)[/quote]

Bác pheulong nói đúng đấy, tuy nhiên với khoản đầu tư trên thì loại bỏ dyn, loa monitor audio ghép đỡ mệt hơn nhiều :)

16. audioinme

audioinme Advanced Member

Bác cứ làm Em linn classic all in one khoảng 16t ,loa linn katan khoảng 14t , day loa k20 khoang 1.5t tổng khoảng 31.5t , còn 18.5t bác có thể mua thêm cái sub linn sizmik nữa thì tưng bừng , nói luôn là khá hay , mấy bộ phối gép khoảng 100t nhưng ko đồng bộ cũng khó vượt qua bộ này , khoảng 50t là set vô tư một bộ audio , âm nhạc thì rất đơn giản nhưng chơi nhạc thì ... :D

17. audioinme

Cấu hình 2 cao cấp hơn , linn classic music 2008 shop đang bán 35t , loa majik 109 techland đang bán 31t bác lên mặc cả chút , dây loa k400 khoảng 3.5t tổng khoảng gần 70t , nghe đa dạng nhạc , tây ta đều hay :D

18. ostars

ostars Approved Member

Thanks các bác đã cho ý kiến. Em đang ngâm cứu tư vấn của các bác đây. Các bác cho em hỏi thêm là em đang xem mấy dòng loa của Proac như Proac Sudio 115, hay ProAc Tablette Reference 8 Signature, giá tầm khoảng 30tr hàng mới. Những dòng này không biết chất âm có phù hợp với nhu cầu của em không? Nếu so với Dynaudio Contour S1.4 thì như nào? Dyn giá đắt gấp đôi có hay hơn hẳn không? :)

19. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Các ae tư vấn chỉ có thể xác định hướng chơi audio thôi, các cấu hình đưa ra để bác tham khảo, kiểu gì thì kiểu bác cứ phải đi nghe thử bắng chính tai mình rồi quyết định.

20. ostars

ostars Approved Member

Đúng bác ạ. Em cũng tham khảo ý kiến các bác trên này để khoanh vùng chọn ra 2,3 phương án vào chung kết. Sau đó thì dành thời gian nghe thử và cảm nhận. kết p.a nào thì chốt thôi. Vì thực ra các chủng loại cũng nhiều và đa dạng quá, em không có điều kiện đi nghe thử nhiều được. :)

Thanks bác nhé. :)

21. Steelman

Steelman Advanced Member

Em đề cử nhá:

- Loa AE100i hoặc AE109 giá từ 6-9 triệu, 109 tuy là loa cột nhưng rất "gày", nên gọn, vì búc seo bác vẫn phải dùng chân loa cơ mà?

- Amp Nhật các kiểu, >5 triệu đến <10 triệu là được, vì loa AE là loa tốt, không quá đòi hỏi phối ghép nọ kia.

-Cdp Sony 555xyz giá <10 triệu.

- Tín hiệu thì Furutech FA220 700 ngàn, dây loa Linn K20 1,3 triệu.

22. bao duc

bao duc Advanced Member

Loa Dyn S1.4 gía New 72tr chưa có chân. Thêm 8tr tiền chân nữa là quá cao

Mua được dyn S 1.4 giá 35tr là quá hời :D

23. audioinme

em nói thật là bác nên né mấy dòng này ra phối gép cũng có cái hay , nếu proac thì bác có thể chọn 1sc , còn dyn ..thì bỏ qua đi bác ạ , ko phải là ko hay nhưng lúc này đừng nên để ý ạ :D

24. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Chuẩn đấy :D , khi nào mức đầu tư cao chút thì tính đến Dyn sau cũng được, tầm giá này thì cũng nên nghiên cứu thiết bị đã qua sử dụng.

25. ostars

ostars Approved Member

Đúng là các dòng Dyn hay Proac thì danh tiếng thật, nhưng tầm tiền em có thì phải cố nhiều, khó với. Có lẽ gạt sang bên, tập trung dòng khác cho nhẹ cái đầu. Coi như loại trừ được mấy p.a Dyn với Proac. :D

Bác cho hỏi với dòng Linn bác tư vấn thì giá đó là mua mới hay cũ và có thể đi xem hàng và nghe thử ở đâu? P.a 2 về Linn của bác thì em không cố được rồi, để em ngó p.a 1 xem sao.

Thanks bác nhé.

Share This Page

Loading...