50tr nên mua dàn nghe nhạc bookshelf nào?

Discussion in 'Loa' started by ostars, 21/12/13.

1. pheulong

pheulong Advanced Member

nếu chơi linn thì cố chơi lên đời linn..............huyền bác ạ.mấy đời còi còi nghe lạnh lẽo và nhạt nhẽo lắm(em biết các cụ fan Linn sẽ chém tơi bời vụ này,nhưng sự thật vẫn là sự thật :mrgreen: ).bác lưu ý gợi ý của cụ Người Sắt :)

2. audioinme

audioinme Advanced Member

Shop huân nhật tảo , đất việt đang có linn classic bác vào xem , shop nhân dân tệ đang có loa katan , coi như đủ bộ , còn tiền bác để dành chờ sub simik hoặc nhờ shop ishepp bit bên uk về , trước shop bws có sub simik bác thử dt xem còn ko :D , bác chớ nghe phối gép Linn lằng nhằng pre pow nọ kia nhé nghe ko đa dạng nhạc đâu , bác cứ gép nhẹ nhàng linn classic & katan & nếu bác thấy ok rồi thì thôi nếu muốn hoành tráng thì mua thêm Em sud simik nhé

3. audioinme

Bác gãi kiểu gì thôi , katan mà phang mạnh quá là em nó giống hét chứ ko phải giống hát , cứ nhẹ nhàng thôi ,thêm cái sub cùng hãng là bass, Trung trầm ra thì mấy cái bộ đắt cũng phải ngại khi so sánh , với hãng linn âm nhạc đã đầy đủ ,chỉ cần kê loa đúng vị trí ,dây dợ cắm đúng chiều ,thì cứ play thôi ,linn thì nên nghe lâu chứ loáng thoáng là hơi khó xác định lắm bác ạ 8)

4. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Theo em với gu nhạc của bác ko nên mua Lin, em đã nghe 1 bộ dàn toàn Lin trên trăm triệu mà nghe Bằng Kiều, Ngọc Lan ko bằng bộ của em mà giá chỉ bằng 1 phần tiền (ko biết có phải tai em trâu ko). Nếu bác định nghe giao hưởng thì hãy tính đến phương án này.
    Em thấy mấy phương án Dyn, monitor audio studio 10 hay proac đều tốt tuy hơi quá kinh phí, ngoài ra bác có thể ngâm cứu B&W 805 hoặc Tannoy dòng mini

5. pheulong

pheulong Advanced Member

có vẻ như yêu cầu của bác chủ mỗi bác nhacvang còn để ý :lol:

6. syen

syen Advanced Member

50 củ mà dốc hết vào DIY toàn tập là cũng tươm đây :mrgreen:

7. pheulong

pheulong Advanced Member

không có lối thoát khi đảo ngũ cụ ạ,khỗng lẽ cả đời nghe mỗi bài người tình năm trăm :lol:

8. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Thế bác ko tính cả e khi loại trừ phương án Dyn ah :mrgreen: linn cũng tốt nhưng chưa phải là phương án tối ưu, e đã nghe qua cấu hình linn như bác audiomine giới thiệu, cá nhân e nghĩ cấu hình này có ưu điểm cho người chơi đỡ mệt đầu thôi, còn lại thì với gout nhạc của bác chủ thì quả là chưa phù hợp.

9. syen

syen Advanced Member

Thoát tốt :lol: Chịu khó tý là có trăm người tinh/năm ấy chứ :lol:

10. KING

KING Advanced Members

Lúc nào gả xong em hậu áo dài 2012 rồi hãy nói chiện :mrgreen: :lol:

11. minhbebe

minhbebe Advanced Member

Bác cứ phải ra xem thử mỗi phối ghép đều có khác biệt chứ mua kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia là tốn học phí. Bác nên đi nghe thử xem sao. Thân
    Lưu ý bác là mua đồ gì dễ bán để sau này còn nâng cấp nữa.

12. ntuonghn

ntuonghn Advanced Member

Theo em bác mua:
    - Loa JBL 4312XP khoảng 20 triệu
    - Âm ly nếu thích đèn thì làm bộ của bác Thivan khoảng 12 triệu - 15 triệu hoặc không tìm âm ly bán dẫn Luxman.
    - Âm ly làm quả Philip LHH500

13. ostars

ostars Approved Member

Em thì không thích JBL 4312XP lắm, vì đôi này hơi to, nhà em không có chỗ kê. Vả lại, em cũng đang nghe JBL rồi, muốn đổi sang dòng khác nghe thử xem thế nào. Thanks bác tư vấn.

Em cũng muốn đi nghe thử, nhưng cuối năm cũng bận, không rảnh để chạy nhiều nên mới nên đây nhờ các bác tư vấn. Khoanh vùng được 2,3 phương án thì đi nghe nó tập trung hơn. Trước tiên em muốn tìm dòng loa bookshelf phù hợp với nhu cầu và tầm tiền của em, sau mới tính đến amply và cdp. Bác có gợi ý nào thì cho em vài gạch đầu dòng.

Nghe chừng phương án Linn này các bác cũng chưa ủng hộ lắm. Cũng phải thanks bác audioinme nhiều vì nhiệt tình tư vấn, nhưng em đang ở Hà nội, không có điều kiện nghe thử mấy shop bác giới thiệu. Có lẽ cũng phải để sau p.a về Linn vậy. :)

DIY có lẽ dành cho dân có hiểu biết và ham vọc vạch, em khả năng hạn chế chỉ biết nghe thử bộ nào ưng là khuân về thôi. Tuy nhiên, em rất khâm phục các bác chơi đồ DIY vì đã được nghe 1 bộ dàn DIY, cực ấn tượng, hay nhất trong các bộ em được nghe từ trước tới nay. Khi nào em đổi gió sang đồ DIY sẽ phiền bác chỉ dẫn nhé. ;)

B&W805 hay Tannoy mini có phù hợp tầm giá và dòng nhạc em muốn nghe không bác nhỉ? ngoài ra đồ đánh kèm có khó xơi không? Em thấy dòng B&W hay kén đồ đánh cùng. Bác biết tư vấn sâu thêm cho em.
    Thanks bác.

14. audioinme

nếu bác chủ muốn nghe nhạc vàng và nhạc việt nói chung thì như này vậy
    loa jbl 4311 chọ em nào zin nguyên lưu ý cái màng bass phải chưa qua thợ sử lý ...khoảng 13t ...
    ampli luxman 540 khoảng 12-16t.... tùy máy nhưng nên chọn máy đắt hàng mới về dùng ít bên trong ngó qua mấy cái tản nhiệt xem dùng lâu chưa
    cd nên chọn cái naim cd 3.5 hoặc cd 5 khoảng 15-20t cũng nên chọn máy mới mua giá cao chút cũng ko sao , nếu tự nhiên rẻ hơn thị trường thì nên né ...
    dây loa supar claasic shop jack & cable hình như bán 220\m
    dây tín hiệu nếu naim có theo máy rồi thì thôi nếu chưa có thì mua sợi linn black cũ khoảng 1-1.5t
    với cấu hình này khi bác nâng cấp thì cũng khá dễ khi trao đổi với mấy bác thợ :D
    còn em tư vấn linn cho bác vì những lý do sau
    linn classic all in one tất cả trong 1 cd, am,pre,tune....cái này hay độ bền hãng linn đã có thương hiệu và chạy ổn định , nếu chọn được bản nâng cấp nhìn sau đít máy có nhiều đường liên kết hơn và bên trong bảng mạch nằm phía trên to hơn đời cũ sản xuất khoảng từ.. 2002-2005.. bác nên chọn màu bạc vì màu bạc đa số là máy về sau này
    loa katan nên chọn loa cái viền loa trép phía trước mặt bằng kim loại là bản nâng cấp vì cái đời đầu là viền nhựa , loa này khá hay khi giá khoảng 12-14t và quan trọng nếu muốn nghe đa dạng thì ghép classic nghe sẽ đa dạng và vừa lực , nếu cứ mang ra kẹp 2 pow thì tiếng sẽ choang choang ...nên né
    sub linn simik nếu nghĩ loa sub là để xem phim là hơi nhầm ...nếu nghĩ loa nhỏ mà bass sâu cho dù loa hí èn thì cũng nên xem lại ..nếu muốn nghe bass đầy đủ thì nên có sub nhưng sub phải có thể chạy được stereo , hãng linn bán có sub đắt hơn loa là như vậy , bên trong có set riêng cho chạy nếu muốn nghe stereo , có sub vào thì bas ,super bass, trung , trung trầm sẽ đủ hơn ,linn bác nên đồng bộ thì sẽ hay trong tầm giá

15. minhbebe

minhbebe Advanced Member

Gợi ý có thể là vieen acoustic 13t shop tuananh vt , amp leema 28t và 10t e cd cubgx của shop phú thành ( em cd usa 10t ko biết còn hay ko).
    Amp leema khoảng tương dg tầm 60w đến 80w bác cứ vô tư dùng. Sau này nâng cấp loa thoải mái. Amply yếu quá cứ phải vặn to để nghe khổ lắm bác ạ. :D

16. duyen38

duyen38 Advanced Member

Với gu nghe nhạc của bạn thì ProAc là hợp lý về cả đk ktế, nếu bạn có nhu cầu nghe thử trước khi quyết định thì pm cho mình.

17. syen

syen Advanced Member

Ly dị là việc đơn giản, vấn đề vẫn còn yêu thôi :lol:

18. audioinme

phối gép theo kinh nghiệm thì mới quan tâm mấy cái đó , còn nghe đồ hãng comple thì ko cần quan tâm , hãng đã làm các thiết bị để tự tương thích với nhau , còn theo quan điểm cá nhân thì vô cùng , nếu nghe nhạc thì nên nghe chính hãng sản xuất , kinh nghiệm chưa chắc bằng mấy bác kỹ sư của hãng nghiên cứu ...rất nhiều năm mới ra 1 sản phẩm ,,,tạm gọi người nghe là sử dụng sản phẩm người sản xuất là tính toán sao cho hợp lý và bán sản phẩm 8)

19. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Nếu xác định được gout nghe rồi việc trước tiên bác nên ưu tiên tìm cặp loa đáp ứng được dòng nhạc mình yêu thích, dòng nhạc bác thích thì tìm loa không khó, do thể loại nhạc bác thích nó chỉ cần nhịp nhàng ở nhịp điệu, có độ quện ở dải mid trầm, loa có hơi hướng trầm ấm tình cảm, nếu ưu tiên bookshel thì lựa chọn kĩ hơn chút, bác có thểtham khảo qua dòng Totem của Canada, loa này đáp ứng được những tiêu chí của bác, lựa chọn được cặp loa ưng ý rồi mới tính đến amp để nện nó :) , việc chọn CDP và phụ kiện dây dẫn sau này sẽ dễ hơn nếu amp và loa có độ matching cao, có độ hoà hợp tốt, với mức đầu tư 50t là một khoản không hề nhỏ, nó có thể hơn chút hoặc vừa khít, nhưng nếu bắt đầu sai ngay từ cặp loa không đáp ứng được thể loại mình thích thì 50t mới chỉ là con số bắt đầu.

20. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Gì chứ vụ này LP kinh nghiệm lắm :mrgreen:

21. freeman1

freeman1 Advanced Member

Nếu bác thích chơi nhạc lossless thì có thế chạy qua techland nhờ ghép thử cặp 109 và DS Sneaky xem ntn. Hiện nay đang sale off, giá khá tốt. Cả bộ này hợp cho phòng có ko gian hạn chế. Em nghĩ tầm giá đó bác nghe nhạc vàng cũng ổn, vả lại ko phải mua CDs nhạc vàng xịn bây giờ cũng khá đắt.
    Chưa nghe thử thì cũng ko nói lên điều gì bác ah. Nghe tư vấn nhiều trên này thì cũng như câu chuyện '' đẽo cày giữa đường'' ấy :lol:
    Chúc bác mua có đồ chơi mới.

Thân.

Attached Files:

• f6.pdf
      File size:
      163,1 KB
      Views:
      11
  22. audioinme

cũng có ý đúng đấy free...mén ạ :lol:

23. pheulong

pheulong Advanced Member

:lol: tự làm vẫn sướng như thường cụ ạ............nhưng khó thay đổi :mrgreen:

Attached Files:

24. Only Time

Only Time Advanced Member

Loa: AR7 cùi bắp 5-6tr.
    Amp: Harman Kardon 430 4tr
    Nguồn phát CD + băng cối + cát xét 20 tr.

Còn 20 Tr không biết làm gì, vứt ngân hàng sau nâng cấp thoải mái :mrgreen:

25. toandaiaudio

toandaiaudio Approved Member

Bac cu lam cap Asis USA voi âmpli highend la ngon . Gia loa khoang 19tr tro xuong thoi. Em nghe nhiều cap bookshelf roi thay em nay phu hop

Share This Page

Loading...