6C4C SE - Tìm lại cảm hứng.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by garbolino, 25/3/13.

1. garbolino

garbolino Advanced Member

Sau một khoảng gần 2 năm không làm gì và cộng thêm một khoảng thời gian dài trước đó làm rất nhiều mà chả ra cái gì, dạo gần đây em lại muốn ngửi mùi chì hàn.
    Một vài loại đèn em đã làm qua, cái thì xìu quá cái thì căng quá, nhưng có lẽ lần này em sẽ tìm được cái mình muốn.
    Khâu đầu tiên em đã hoàn tất, đó là chọn đèn, và ngày hôm nay mấy em này đã hội tụ ở nhà em.

Đầu tiên là chú 6SN7 cho tầng đầu (em này sẽ được thay thế bằng em Kenrad mà lão "nghe cảm thấy to là ổn" sẽ đổi cho em)

Kế đến là quả bóng thúc, ở khu vực trung tuyến này em chọn cu 6BX7, em này khả năng sẽ có những đường chuyền đẹp mắt.

Hai trung vệ dập, cảm hứng của em tìm lại được sẽ nhờ vào cặp trung vệ này, hai tay chơi đến từ Thủ đô, quà tặng của Mít tơ Hùng, hy vọng em nó dập ra trò.

Tay thủ môn kì cựu, lần đầu tiên em nắn bằng đèn.

Cả đám nằm như lợn con.

Bước khởi đầu như vậy có lẽ tạm ổn
    Công việc tiếp theo sẽ là chọn mạch.
    Với cấu hình này: 6SN7 > 6BX7 > 6C4C, cụ nào đã làm rồi nhảy vào phán cho em vài đường.

Tags:
  2. loadeu

loadeu Advanced Member

Lại một dự án....treo lơ văn lửng :lol:

3. garbolino

Đang chuẩn bị đổi chữ kí nè lão, treo gì mà treo, chiếng này chơi tới bến luôn đoá. :mrgreen:

4. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Nhanh chóng liên lạc để có cây Kenrad VT-231 đen từ đầu đến đít.

Cùng chung ý nghĩ với tại hạ. :lol:

5. Dat_haui

Dat_haui Advanced Member

Em cũng đang có dự định làm con này, nên xin phép cho em kê dép ngồi hóng cái. :mrgreen:

6. ngocnhung

ngocnhung Advanced Member

Đây nè cụ Gà!
    Nếu làm theo sơ đồ này thì được tài trợ bóng cho tầng đầu, nếu sơ đồ khác thì xù... :mrgreen:

Attached Files:

7. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Lần này thì không treo triếc gì cả.
    Con này làm để thi xã đoàn đi Garbolino, làm theo sơ đồ SUN 2A3, rất đáng làm. Mỗi kênh chỉ hai đèn là đủ.

8. ssass

ssass Advanced Member

show luôn cặp OPT hiệu đi anh Gà . :D

9. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Cụ Gar cho anh em trym ngưỡng cái chát sít đi cụ :mrgreen: :D

10. garbolino

Trong tuần này sẽ làm phiền lão, lão yên tâm, qua rồi thời kì dự án treo, với lại giờ trong nhà chả còn gì để nghe cả. :(

Ô ze, lâu quá mới lại gặp cố nhân, em fix cấu hình rồi cụ ạh.

Chắc chắn rồi anh, lần này em ..... quyết tâm dữ lắm :lol:
    Theo cái SUN 2A3 em sợ khó hay được vì linh kiện của em thuộc vào hàng ..... 5 cha 3 mẹ. :lol:

Cho anh mượn đi.

Lần này anh làm cho anh nên anh sẽ làm quả chassis thật gấu, thật hoành tráng đúng theo phong cách hái èn, cái đó kêu bằng "chassis đẹp nhất là ..... " :lol:

11. highwayman

highwayman Advanced Member

fix cấu hình rồi post lên cái cho thêm cảm hứng đi bác, ông đi qua bà đi lại ngắm nghía cỗ vũ tinh thần + hóng hớt tý cho vui

12. garbolino

Cấu hình em fix rồi mà cụ: 6SN7 > 6BX7 > 6C4C, nắn nguồn bằng 5U4GB, vấn đề bây giờ là em chưa có cái mạch nên chưa fix thông số cục nguồn. OPT chắc em chơi 2,5K cho nó dịu dàng tình cảm :lol:

13. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Cấu hình em fix rồi mà cụ: 6SN7 > 6BX7 > 6C4C, nắn nguồn bằng 5U4GB, vấn đề bây giờ là em chưa có cái mạch nên chưa fix thông số cục nguồn. OPT chắc em chơi 2,5K cho nó dịu dàng tình cảm :lol:[/quote]

Sao mà đúng dịp với tôi thế. Xin tham gia cùng bác chủ cho zui nha.Nghe các bác trên đây ca ngợi đèn 6C4C nhiều quá chịu ko nổi lại phải DIY tiếp...Và rất mong đc ae trên đây tư vấn giúp đỡ thêm cả về tinh thần lẫn vật chất (phần này xin đa tạ) :D
    Hiện giờ tôi cũng đang tập kết vật tư cho amp 6c4c SE đèn đầu ECC88 nhà có sẵn nhưng hơi cũ,sẽ nâng cấp sau. 6C4C date 80 còn mới của 1 bác ở Bảo Lộc để rẻ cho. Đèn nắn 5U4G Nga. OPT dự kiến 2,5K quấn theo sơ đồ của anh SAA.Nguồn đã quấn xong bằng fe chợ 36 x 60,đốt tim 6,3V/4A 2 cuộn;5V/4A 2 cuộn; cao áp 0-300-330-360 (nắn diode-đèn theo sơ đồ của anh Tea). Choke tự quấn 5H-250mA, dự kiến nếu bị ù sẽ đốt tim riêng. Chassis bằng nhôm 5ly uốn bẻ cạnh từ trc ra sau 2 bên ốp gỗ. Kích thước 34 x 41 x 7, mặt trc hơi vát 1 tý để làm duyên. Dự kiến sắp xếp đội hình như sau :
    -Hàng tiền đạo 2 em ECC88 ( chỗ này trên chassis khoan thêm 2 lỗ dự phòng để có thể chơi 4 tiền đạo), trung phong 2 em 6C4C ;hậu vệ giữa 5U4G. Lùi sau là cặp hậu vệ trái phải (OPT) kẹp giữa em tụ lọc 47-47-500V. Hàng sau cùng chính giữa là cục nguồn, choke 1 bên và đốt tim riêng. Nếu ko chơi 2 choke cho nó sạch sẽ...Xin tạm dừng tại đây,tôi sẽ vừa làm và post hình nên để ae tiện góp ý. Xin chào bác chủ và mọi người !

14. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em cũng đang có ý định mod lại con 6c4c của em.
    Bây giờ gặp bác gà mần con ni, em cũng lót dép ngồi hóng tý.
    Cấu hình của em là tầng đầu 6h9c, lái 6h8c, nắn 5y3. Hiện tại đang nghe dở òm mà chưa có công chọt.

15. LUU LINH LANH

Đề nghị bác Rock cho xin tý hình nội ngoại thất của em nó cho ae chim ngưỡng và học hỏi đôi chút đi...

16. rock0em_h_x

Vâng, để trưa đi làm về em chụp cái hình, chiều em pót lên.
    Cơ mà em mần xấu lắm, chassis em tự cắt, tự khoan, tự đục, tự sơn nên nhìn nó cứ ... xấu xấu bẩn bẩn. Biến áp thì ko có nắp chụp nên nhìn trần văn trụi. :lol:

17. garbolino

Khả năng em này không đủ dòng cấp cho toàn mạch cụ ạh.

Queo cơm bác đến với dự ..... ớn lạnh của em, bác vậy là chạy trước em hơn nửa đường gòi :(

18. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Đợt trước em đu theo Cụ tới mấy cái dự án lựng ! Ai dè Cụ mang con đi bỏ chợ ! :(

Lần này cho em hỏi trước là Cụ dự định làm dự án này... đến khoảng nào thì bỏ dở ạ ! :mrgreen:

19. rock0em_h_x

Thì ban đầu em cắm 5u3c vào, đo đạc các điện áp và ghi lại. Nghe được mấy bữa rồi. Tính tổng dòng toàn mạch tầm 130mA
    Sau đó nghịch nghịch thế nào, em lấy 5y3 cắm thử vào, các điện áp ko xê dịch là mấy, dao động trong tầm 5V thôi, nên em để vậy luôn. chứ em thấy dùng 5u3c cho amp này hơi ... tiếc :lol:

20. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

À thì ... tới lúc sắp ... hàn thì ... ngưng thôi.

Gà mà, đoán sao được. :lol:

21. garbolino

Hai lão này chém ..... hụt roài :lol:
    Toàn chơi đồ hãng mà kêu theo dự ớn Diy, lão coi lại cái chữ ký của em đi, lần này em chuẩn bị thách đấu với ............... phần còn lại của :mrgreen:

22. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Làm cái này đi, trước Tết âm lịch có mấy hôm, mình cố làm cho bạn con 6C4C và 6H8C đế đỏ của LX cũ để đánh cho Living Audio Ce1-III, nghe xong là phải đọc thơ Tố Hữu bài " Lượm " và vỗ đùi nghe "Đét"đấy.
    Làm cái này dễ, chỉ ba bốn ngày cả quấn cọt các kiểu, không khó đâu, mà tiếng hơn tất cả các loại đã từng đánh vào loa đấy.
    Làm thi Xã đoàn GC đi, mình ở ngoài HN cổ vũ cho.
    Nếu làm theo Schematic của SUN 2A3 thì cải tiến lại chạy nguồn từ 320Vđến 340V và tuỳ thay điện trở Kathod cỡ từ 820Ω ffến gần 1KΩ. Có gì PM tiếp.

23. LUU LINH LANH

Chassis tôi cũng chuyên đục đẽo lấy...và cố gắng làm cho đẹp nhất có thể. Tiếc là ko ở gần bác Ga để nhờ có khoản chassis. Như phần chassis dự kiến ,phía sau từ OPT đổ về sau tôi sẽ làm cái hộp nhôm to bao hết luôn phần sau. Phần các bóng đèn thì làm lưới che hoặc mái che...Ko biết có ra cái giống gì ko nữa...

24. garbolino

Em dạo này không làm được gì nữa roài cụ ơi, đến cái chassis cho em mà em còn định dùng loại ..... "chassis đẹp nhất là..." nữa nè, em chuyển qua cái xưởng bé tẹo, lèo tèo vài cái máy mini, có muốn làm cũng bó tay bác ạh.
    Có lẽ chiếng này em nhờ ông thợ mộc nào đó làm cho em cái quây gỗ em mần cho chắc cú. :(

Xưởng em nè bác. :oops:

25. mrseven

mrseven Advanced Member

Tìm lại cảm hứng -----> duy trì cảm hứng -----> đừng để cụt hứng :lol: cố lên bác Gà.
    6C4C dùng để cân chỉnh thôi, hót thường xuyên thì phải 2A3 nhé :roll:

Share This Page

Loading...