71A pre ký

Discussion in 'Đèn điện tử' started by thienthanh, 1/3/13.

1. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Em đã từng làm nhiều chiếc tube_preamply nhưng chiếc Pre 71A này là cái em mất nhiều công sức và đau đầu vì nó nhất nhưng đổi lại nó lại làm cho em thỏa mãn nhất. Tại sao lại như vậy mời các bác cùng em xem " 71A pre ký sự " và chia sẻ thành quả cùng với em.

Phần 1: Chọn tube lắp Pre
    Báo cáo các bác là trong năm 2012 cố gắng lắm em mới xây được cái tổ nho nhỏ để chui ra chui vào, tránh những tháng trời mưa mà trong nhà còn to hơn ngoài trời, dưới nền thì như cái ao. Mất 6 tháng trời để hoàn thành cũng là thời gian mỏ hàn để nguội, mấy em tube yêu quý thì nằm trong thùng vất nơi xó bếp. Mấy hôm nghỉ Tết rỗi rãi ( vì được nghỉ 9 ngày mà các bác ) lôi ra xem thì ôi thôi. Em thì lọt khí, em thì vỡ bóng đúng là " ruột đau như cắt, nước mắt đầm đĩa " mà toàn những bóng mua tận trời Tây đấy chứ.
    ( Xin lỗi em đi ngủ đã mai em viết tiếp các bác nhá )
    Good night

Tags:
  2. ttanh

ttanh Advanced Member

Cha này viết hồi ký hay nhỉ, chưa vào chuyện đã đi ngủ :)
    Phần 1 : vỡ bóng
    Phần 2 : cháy nguồn, nổ tụ...
    Phần 3 : méo tiếng ù xì...
    Phân 4...

3. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Dự án pre 71A của em ngâm qua năm thứ 3, định năm nay giải quyết cho xong mà cụ định hù dọa em ah . Rất mong cụ chia sẻ kinh nghiệm :D .

4. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Bác Thienthanh máu thật. Em cũng nghe Tây, ta đồn Pre này hay lắm, định đánh đu theo đây. Có sơ đồ mạch không bác? :D

5. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Làng nước đang réo kìa. Cụ thiênthanh có dư bóng ko ạ?

6. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Riêng bóng 71A em rất thích,rất mê ,mặc dù chưa nghe bao giờ??chỉ mới được cầm xem qua :lol:
    Là do Wavelength Audio pre với bóng 71A,em rất thích cái cách deisgn của hãng này.
    em cũng mong ngày nào đó, tập hợp được linh kiện, em ráp pre với bóng 71A 1 lấn đề nghe
    Chúc bác chủ ngày càng thành công với pre với tube 71A

7. 2988

2988 Advanced Member

Hình như đang viết thì bị ...vợ khều :mrgreen: :mrgreen:

8. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Bác đã chơi 10Y, 45 chưa, so với 71A thì thế nào bác?
    Cám ơn bác

9. thienthanh

Đúng như bác 2988 nói đang hứng thì bị bà xã khều mà mình đang hứng thì tội gì đúng không ạ :D
    Vì là ký sự 71A pre nên các bác cứ từ từ em sẽ viết hết những gì mình biết, những gì mình đã làm đồng thời chụp tất cả các công đoạn DIY hoàn thành chiếc Pre này nên để các bác xem và đánh giá.
    Bác DJVDK: Chiếc Pre bác post sao mà giống pre của em quá vậy, thật là trùng ý tưởng với em dù có khác đôi chút.
    Em chỉ post bài vào buổi tối hoặc lúc 13h trưa thôi. Tối về em sẽ post một số ảnh đâu tiên lên

Lại nói về phần chọn bóng:
    Mặc dù bị toi mất mấy loại bóng chân vàng rồi DHT nhưng không vì thế mà quên nhiệm vụ.
    Trong lô bóng của em loại 9 chân tăm, 8 chân Octal, Locktal...đủ cả ví dụ như
    EF86; họ nhà EXX, 6H30, D3A..., 6J5, 6SX7; 71A, 27, 26... không biết chọn bóng nào cho dự án pre tiếp theo mặc dù trên phòng nghe chẳng có chiếc Pre nào cả.
    Trong những bóng em đã lắp thì: Pre 6J5 với mạch của cụ Dztronic là hay hơn cả và được rất nhiều anh em đánh giá cao, vì chủ của chiếc Pre này đầu tư vào đây rất nhiều ( chắc hay là do linh kiện và mạch của cụ Dze ) chứ em lắp thì cũng như ai mà thôi :mrgreen: .
    Lục trong kho bóng vẫn còn 8 quả 6J5 nữa, hay là mình làm lại Pre 6J5. Cái gì xơi lần đầu cũng ngon phải không các bác, lần thứ 2 nó cũng nhàm thế đành loại bóng này.
    Trong họ 8 chân thì chỉ còn mấy em 6SN7, 6SL7 cũng thuộc loại top ten 5691. 92 để đỏ nhưng thấy các bác DIY quá nhiều rồi nên cũng loại.Mấy em lock tal họ 6SN7 thôi thì cũng thuộc loại nhà em nó để dành đá dự bị vậy
    Với 6H30 và D3A em đã từng phải làm 20 chiếc PCB bây giờ vưỡn còn bác nào thích em xin tặng ( nhờ bác longpcb vẽ và đặt in dùm ) theo mạch tại trang http://www.triodedick.com, ECC thì cũng có 1 vài dự án lắp xong đành bỏ dở.
    Vậy quyết thế nào đúng là đau đầu khi chọn lựa tube :?:
    Rồi em cũng chọn được tube cho dự án của mình sau 1 đêm tỉnh giấc. Hẹn các bác tối nay

10. thienthanh

06/03/2013 này em có mặt tại Đà Nẵng đến tận 10/3 rất mong được gặp bác xem có gì mới không nhá, Tại Vy Lan hay đâu là do bác đấy :D

Attached Files:

11. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Cái hãng này chơi bóng gì mà hai cái bóng khác Plate với nhau thế này thì nghe ra làm sao các bác nhễ :)

12. linh-tube-se40

linh-tube-se40 Advanced Member

nếu có thể bác cho em xin 1 bo để em tập làm bác nhé :D

13. thienthanh

Bo D3A và 6H30 đã có mấy bác đăng ký và đã hết, thành thật xin lỗi các bác nhá.
    Với những phương án loại trừ như vậy thì chỉ còn mấy loại bóng trong dự án Pre đó là 26,27, 71. Quyết định chọn 71A vì hiện bóng này em có nhiều với loại ST hay Balloon đủ cả thứ 2 với tube 26 để chống Ù hum rất mất thời gian giải quyết việc đốt tim cho nó.Trước em định làm tải choke cho tube 26 xuất tụ nhưng cũng đành bỏ dở.
    Quyết định được tube cho dự án rồi thì vấn đề đặt ra là sử dụng mạch nào xuất tụ hay biến áp. Sau khi tham khảo ông Gúc gồ; mấy trang web về diy tube, về việc phối ghép với các thiết bị khác em chọn xuất biến áp. Vấn đề đặt ra bây giờ là chơi biến áp gì, “ tự sướng “ hay đặt quấn hay đồ hãng
    - “Tự sướng” có thể làm được nhưng mất thời gian, làm xong chưa chắc đã kêu :mrgreen: hi hi -> loại
    - Đồ hãng: thì loại nào tốt các bác nhỉ ( ngon bổ nhưng phải rẻ các bác nhá ). Cái này nhờ các bác tư vấn -> cái này sẽ chơi nhưng do “ tiền khô cháy túi vì lì xì và chúc tết “ đành để sau này có điều kiện nâng sau. 8)
    - Vậy chọn lựa cuối cùng và chẳng còn chọn lựa nào khác là nhấc máy gọi điện thoại cho người thân đặt 1 cặp OPT dành cho Pre 71 ( option có thể dùng luôn cho tube 45 ).
    OPT em đã đặt bác Tuấn Anh ( miền Nam ) là người luôn có các sản phẩm DIY đạt thông số kỹ thuật rất tốt có thể so sánh ngang ngửa thậm chí hơn đồ hãng. Vậy là sau 1 tuần nữa hàng sẽ cập cảng Cái Lân quê em. Bây giờ đi làm chassic

14. student

student Advanced Member

Bác làm em sốt ruột quá. Đang chờ xem thành quả của bác thế nào. :?

15. quangnt

quangnt Advanced Member

bác làm ký sự cứ như phóng viên chuyên nghiệp, có chương, hồi, không gian, thời gian và yếu tố ngoại cảnh tác động không đừng được, đối tượng thì chủ động, đèn thì đã nung đỏ :lol: dẫu sao em cũng chờ bác triển khai tiếp, thanks :D

16. will

will Advanced Member

71A pre ký... Bạn đọc đợi lâu quá chưa thấy ra số mới :wink:

17. thienthanh

Báo cáo cả nhà là 1 tuần qua em được cơ quan cho đi nghỉ dưỡng tại Hội An - Đà Nẵng, giao lưu, giao... :mrgreen: suốt ngày nên thành thử đến phòng là quay đơ nên không viết được gì cả. Đêm qua mới về đến nhà nên bây giờ mới vào hầu chuyện các bác đây ạ
    DIY Chassic
    Cái món chassic này không biết các bác thấy thế nào chứ em là em ngại nhất trong các khâu làm Amp và Pre. Lục kho may quá vẫn còn mấy tấm nhôm nho nhỏ không đủ cho cả phần nguồn và tín hiệu trên 1 chassic, lại thêm 1 công đoạn nữa đây oải quá, nhưng đành tự nhủ, mấy cái món bóng cổ này làm nguồn rời có khi lại tốt hơn, chống U huyền, rồi lại cái món Mai cờ rồ pho níc nữa.
    Mấy món dụng cụ dùng để làm chassic đây các bác
    1 – Máy khoan tay: không có khoan bàn chơi món này cũng oải lắm đây các bác nhá
    2- Máy cầm tay: Dự định để đánh bóng mặt nhôm
    3- Máy khoan dùng Pin : Cái này dùng để bắt gỗ, khoan lỗ nhỏ, bắt, mở vít rất tiện lợi các bác ạ.
    4 – Mũi khoan các loại,
    5- Sơn xịt
    6- Các loại dụng cụ khác
    Em là người ko có tính kiên nhẫn và cần thận nên khoan cắt nó lem nhem quá, mong các bác đừng chê. Mất 2 buổi chiều tối khoan cắt mài dũa em mới làm được như thể này các bác ạ ( em đi làm từ sáng đến 18h mới về nhá thế là cố gắng lắm rồi đấy )
    Phần quan trọng là quây gỗ thì em đành chịu cái này đành thuê ông thợ mộc gần cơ quan em làm. Nói vã bọt mép ra + 1 bao Song Hỷ ông ấy mới chịu nhận làm cho ( mịa bực mình quá nhưng vẫn phải đon đả ).
    Lại mất 3 ngày nữa 2 tấm quây gỗ mới xong. Mời các bác chiêm ngưỡng sản phẩm của ông thợ mộc quê em. ( với em như thế là chấp nhận được )

18. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Vừa ký vừa Show cho nó Hot đê bác ^^

19. thienthanh

Vâng em sẽ post hình hoàn thiện sản phẩm vào tối nay bác nhá :D

20. thienthanh

Đây là 1 số hình ảnh hoàn thiện rồi ạ, trình kém + với cái máy ảnh PS còi nên hình chỉ được vậy mong các bác thông cảm

Attached Files:

21. student

student Advanced Member

Đẹp quá bác ạ. Bác thienthanh cho em đu theo với.

22. mitxinh

mitxinh Advanced Member

Em đang gặp vấn đề với cái sợ dây xanh xanh nối giữa 2 block kia, nó cắm vào ổ bị lỏng. Ổ em dùng là 1 cái đế ốc tan, lúc đầu cắm thì chặt, sau nó cứ lỏng dần vì chân cắm của sợi dây xanh hình như hơi nhỏ hơn đế đèn. Xin hỏi bác thienthanh dùng đế octan hoặc cái ổ loại nào vậy, chụp cho em xem cái hình để em đi kiếm với nhé. Thanks

23. thienthanh

Chỉ sợ bác không kiếm được sợi dây thôi chứ đế octal thì thiếu gì bác, em cắm vào dùng 2 tay kéo mãi nó mới lên đó bác. May quá em kiếm được 4 sợi dây này từ shop hungbo. Thêm hình cái pre cho xôm, từ mai em sẽ post các giai đoạn lắp cái món này nên cho các bác từ từ đọc

Attached Files:

24. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

Nếu bác ở SG ra khu phá máy vĩnh viễn rất nhiều toàn hàng xịn .bác cắm rút mệt nghỉ k sợ lỗ rộng ra k khít. Thân

25. thienthanh

Đây là cảnh khoan đục mấy miếng nhôm, oải thật các bác ạ

Attached Files:

Share This Page

Loading...