accuphase __đánh loa nào hay nhất

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by caithang, 19/11/11.

1. phamngocnam

phamngocnam Advanced Member

Xa gần quan trọng gì ? Trong HCM Mới có nhiều đồ Accphase đẹp và đời mới...Chơi loa tannoy cũng nhiều chứ không khó kiếm như ngoài bắc

2. music forever

music forever Advanced Member

Ôi sao bác uyên thâm kiến thức vậy mà giờ mới tham gia diễn đàn, sao bác không vào sớm để anh em nhờ, bác có thể up lên cho em xem cái BACL của Lioa để em mua được không :mrgreen:

3. phamngocnam

Cái biến áp cách ly của lioa,bác cứ ra cửa hàng nào mà chẳng có...Cứ thế là mua thôi chứ xem làm gì của em.
    Căn bản là bác nhiệt tình nên em cho bác xem 1 góc : (Bộ này đổi điện về 220v hết nên dùng được của lioa,Bộ kia vướng cái thằng CD Denon không đổi được nên cố tìm cái Điện ra 100v mà khó quá...Chắc có khi đợt tới bán cái CD Đi kiếm cái Accuphase dp67,nối dây balance nghe cho nó mượt...Tại đợt này tiền bạc khó khăn quá các bác ạ,Chứ em máu lắm rồi đấy)

Em chơi đồ có 2 lúc được vui nhất,là khi mua được em E550 (Lúc không có tiền thì có người bán,lúc có tiền thì lại không bán nữa...Kiếm em này khó khăn vô cùng.Đợi 6 tháng mới có mặt ... Mà họ bắt đổi E408,Con 408 của em lại không muốn bán,tại lúc lấy về hộp còn như mới,mặt còn nguyên phấn.Chắc chỉ nghe vài ba lần...Lúc đó không mua được...Cuối cùng thì nghe tin trong HCM Có,tức tốc chạy vào trong xúc luôn.Lúc Chuyển ra cứ lo ngay ngáy...Lúc đó 3 năm rồi,mua lại bị đắt do hàng này anh em cứ đua nhau chơi...)

Niềm vui thứ 2 là khi mua được sợi dây này : Kimber 12tc ,Thật ra cái này cũng dễ kiếm thôi nhưng lúc cần kiếm mãi không ra.Đi khắp nơi thì toàn chỉ có Nordost...Đã mua dây blue và red dawn...Cố nhồi vào nhưng không nghe được,Tại tai em nó thích nghe Mid và bass quen rồi,Biết rằng Nordost tạo ra chất âm rất tách bạch,không gian thoáng mát...Nhưng tiếng hát thì hơi nhạt...Không hợp với em,và chắc có lẽ cũng không hợp với Tannoy.Kể cả d700 nặng bass và đẹp trung cắm vào nghe còn nhạt.

Kimber 12tc :

Kimber rất hợp với loa tannoy,vì đây là dòng loa của Anh . (Cái này em cũng mới được bác nghêu thuần bồi bổ thôi) ... Dòng loa của Ing lần ... Nó cần phải được chạy dây loa có nguồn gốc từ châu âu,thì nó mới lên hết được cái hay,cái tinh tế và ngọt ngào 1 phong cách rất châu âu được...Dây loa phải có chất đồng từ châu âu thì mới tái hiện hoàn hảo tất cả những gì mà amply muốn nhờ loa nói ... Cũng như mình muốn diễn tả tình cảm của mình với người mình yêu,nhưng qua 1 người...Người kia nói chỉ cần sai 1 chút thôi nó đã khác nhiều rồi...Kimber thì thường thấy có chứ Usa, Hay ... IN THE U.S.A . Nhưng theo sự hiểu biết nông cạn của em là nó là hãng dây loa của Đức,Và chất đồng của đức...Có người nói nó sản xuất tại đức xuất mỹ,có người nói hãng của đức nhưng làm bên mỹ...Nhưng nói chung là có xuất xứ từ châu âu,cho ra chất âm rất hay,hợp với tannoy và hợp với tai của đa số người nghe nhạc việt nam (Tiếng hát ấm áp,ngọt ngào,Tiếng bass sâu lắng)

4. phamngocnam

Lại nói về Accuphase : Cho nó đỡ lạc đề ...
    Cái này thì trẻ con chắc cũng không hiểu . Nó là hãng và được sản xuất . Linh kiện ... Nói chung tất tần tật của Japan mà người ta hay gọi là nhật bản đấy ạ.

Nhật bản là 1 nước thế nào thì em chịu,chỉ biết đôi chút là người nhật rất cầu kỳ,kỹ tính và luôn có độ chính xác rất cao ... Nói hơi lạc đề 1 chút nhưng nó đệm cho 1 câu em sắp nói sau đây ... " Dòng loa Tannoy được ưa chuộng hàng đầu , Nếu không thì cùng lắm cũng phải là hàng thứ 4 trở về 1 ... Tại nhật bản "

Cái này em có hiểu sơ qua thôi,nói có gì sai mong các bác cứ chỉ bảo : Chính vì nó rất được ưa chuộng như thế nên Accuphase ra đời hầu như chỉ để dành riêng cho tannoy (Loa đồng trục ,Mỗi cục) ... Vậy mới hiểu tại sao Accuphase đánh lại hợp với Tannoy như thế, Cũng có người bảo,Accphase nghe nó nịnh tai,hay giá trị không tương sứng với số tiền mình bỏ ra...Tất nhiên rồi,Accuphase nó có rất nhiều đời,nhiều loại...Mà quan trọng là mình ghép nó phải hợp nó mới hay,Con đường đi đến âm nhạc đầu tiên của em là Bose 301 ...Rồi đến 401 Đánh bằng Carver C19 . 1 Bóng ở giữa ... Lúc đó cũng hoản,đánh khỏe hay sao mà tự nhiên đốp 1 cái chập luôn dây nguồn amply...Lúc đó hoảng toát cả mồ hôi . Sau đó đã dùng qua rất nhiều (Hầu hết seri bose ) Và Amply Denon ... Chiếc loa cuối cùng của bose dùng lâu nhất là Bose 601 (Cũng không tìm hiểu seri mấy đâu nhưng nó có cái tam giác màu nâu trên đỉnh ) Mua có 12tr thôi,cuối cùng bán được 25 tr và quyết định xúc cặp Tannoy Tunberry mới nguyên thùng . Và bắt đầu bước qua 1 dãy những ngày khổ sở vì nó ...

Em ăn cơm đã,rồi tẹo viết tiếp cho các bác đừng hiểu sai . "Giá trị không tương sứng với giá tiền "...

canyhp likes this.
  5. manthien

manthien Advanced Member

"Giá trị không tương sứng với giá tiền "

Câu này em nghe quen lắm rồi.
    Đúng là 3 năm trước bác kiếm mấy con Acc E 408, 550 như bác đang dùng thì không dễ, nhưng giờ thì chỉ sợ không có $. :(
    Bác viết tiếp đi, em vẫn theo dõi học hỏi đây.
    Chào bác. :)

6. music forever

music forever Advanced Member

Em cũng đang chơi acc nhưng phải thừa nhận nó chỉ đáp ứng được 1/2 nhu cầu của em, nửa còn lại em phải trông cậy vào :idea: các bác ự, kỹ thuật âm thanh thì đúng là muôn vàn phát minh sáng chế, mà sao lạ thật cái nào cũng có cái hay của riêng nó cơ chứ nị :mrgreen:

7. phamngocnam

Vâng lúc đầu là em dùng Denon cả amply và đầu đĩa để cho loa kêu ... Chắc Denon chỉ hợp với dòng loa mỹ và nhất là Bose ,Amply phải khỏe,phải có sức mạnh để kéo được 1 đôi loa có sức nặng cao...Nhưng khi đấu nó vào Loa Anh,đặc biệt là đồng trục thì tiếng nó ra đúng với chất âm của loa mấy bác hàng ... Xén đẩy xe ngoài đường.
    Khi thử nghe với đĩa trường vũ ( Album Gặp nhau làm chi ,Đĩa này rất hay.bác nào chơi Hi - end nên mua 1 cái ) ... Khi nghe ca sỹ hát em chắc chắn vừa bắn điếu thuốc lào cực say rồi bắt đầu mới vào hát...Tiếng ồm ồm lẫn lộn cả tiếng hát vào bass nghe khó chịu vô cùng ...
    Sau đó cố gắng vay mượn,nói dễ nói khó kiếm bằng được tiền mua chiếc amply đèn luxman,Công nhận tiếng hay hơn rất nhiều . Nhưng sau 1 thời gian nghe thấy nó rất khô khan,Nhất là đoạn lên cao trào thì như kiểu thiếu nước ...
    Sau đó em quyết định chuyển qua Accuphase đời E406 rồi 406 X Hay sao cũng lâu rồi nên quên ... Thấy chất âm đã cải thiện hơn rất nhiều . Nhưng vẫn thấy nó có sự hòa trộn lẫn lộn đúng như sinh tố của cả 3 dải ... Bắc trung nam ... Tiếng hát có được cải thiện nhiều nhưng mà có gì đó quá bí bách,Các bác cứ cảm tưởng như Ca sỹ đang hát lại buồn đi ngoài,Phải đợi lúc hát song 1 bài hoặc vài bài mới được đi...Rất bí mà không làm gì được,rất khó chịu ... (Em chưa được dùng qua đời đầu 3 nên không biết thế nào ) Nhưng khi bỏ số tiền lớn để mua chiêc amply này thì em công nhận là "Giá tiền không tương sứng với giá trị" Nghe chẳng được hay mà đắt quá...

Cuối cùng nghiến răng lợi chịu lỗ 20% đổi em Amply đèn Unison Research S8 , Cảm nhận đầu tiên là sợ nó vỡ mất quả bóng thì hỏng,bóng chạy nóng quá nên cứ lo ngay ngáy ... 3200 đô thời đó cũng là cả 1 gia tài... Cảm nhận về âm nhạc thì cho ra chất âm rất tinh tế,nhẹ nhàng,rất châu âu (Cái này chắc sẽ hợp với người châu âu hơn vì họ thích sự nhẹ nhàng ...) Nghe mãi chẳng thấy ra bass gì cả,Bật nhỏ bass đánh cứ tèn tẹt đúng như cần cái thìa gõ vào cái rỏ đan vo gạo... Khi cho đĩa thu hiền vào thử... Không nghe nổi vì chua quá. Em quyết định bê lên đổi cái amply khác,( Lúc đó mua của cty audio gì em quên rồi,địa chỉ chính thức ở miền nam.Đại lý ở lò đúc hà nội...Cty rất tốt và nhiệt tình) ... Em bảo đổi cho cái nào có bass 1 tẹo,thì cty bảo vâng anh nên đổi cái tube này (Không nhớ loại gì mà có 1 dãy bóng bé trước mặt) Bass ra êm dịu ,trầm lắng luôn ... Em đồng ý ngay.Mỗi lúc trả tiền thì bác ấy nói : 20 ngàn đô,loại này rẻ hơn chút nhưng chơi khá tốt là 15 ngàn đô... Em cứ toát mồ hôi mà méo mồm nói dọng nhỏ xịu " Xin lại tiền "
    Cuối cùng cty trả lại cho em đúng số tiền không thiếu đồng nào .

Vâng,1 dãy ngày dài nghe nhạc không cần dùng amply,...Sau đó quyết định về lại với Accuphase Và là em E408. Cảm giác lúc đó thích ghê cơ,mua được 1 chiếc gần như mới cứng,Thùng xốp còn mới tinh,Sờ mặt còn thấy phấn (Chính là chiếc em giữ lại đến tận bây giờ) ... Cảm thấy cực kỳ hài lòng...nghe hay kinh khủng về phần nhạc...Còn phần âm thì không được...Không thấy độ chi tiết,sắc nét...Nghe được 1 thời gian khá lâu,thì được sự tư vấn của nhiều bác bán loa đài quen biết,thật sự là thân quan hơn cả anh em ruột rồi . (Hà Nội Audio,hoàng hải,Bác Công audio có trên đây này,thắng khâm thiên,và Đáng kể về 2 dòng acc và tannoy là bác quang audio (Quang mai hương) ) ... Em đã cầm tiền ring thẳng 1 em Accphase 530 , Và cho ra chất âm thanh chi tiết,tinh tế và chân thực hơn rất nhiều...Nhưng không có được sức mạnh như E408...

Đến đây chỉ mới đi được 1 nửa chặng đường thôi... Nói về độ khó khi chọn amply cho Tunberry (Cái này quên mất,là trước khi mua SE Mới nguyên thùng thì em đã dùng qua Tunberry HE hàng bãi ... Màng loa hơi mỏng hơn và có thể thấy mờ mờ củ loa bên trong....

Langtu1983 likes this.
  8. manthien

manthien Advanced Member

Ah mà sao em thấy bác toàn đồ lớn mà bộ ổ cắm, dây nguồn nó bé tẹo thế, power có đủ cho nó ăn không ah. Em thấy có mấy dàn dùng toàn mấy dây to to đen đen như mấy con xì náck biển. Bác đầu tư vào bộ nguồn nhìn cho nó hoành tá tràng luôn. :lol:

9. manthien

manthien Advanced Member

@music forever: 50 giá trị còn lại cho cái nhìn bác nhể. :p

10. phamngocnam

Chương kế : Những ngày tháng dài đi tìm lại Cái " Âm" Cho "Nhạc"

Không hài long với cái thứ âm nhạc có trong nhà mình : Em đã tìm hiểu,và biết đến được với đường dẫn Balance ... Trên cùng 1 amply,1 đầu đĩa mà chuyển từ dây tín hiệu AV Qua Balance đã thấy nó khác nhau hoàn toàn (Cùng 1 hãng dây,em nghe thử ở nhà 1 người bạn).Bạn em nó bảo,cho mày mua dây tín hiệu loại xịn mấy chục triệu về đây,tao chỉ cần dùng dây Balance của tàu vài trăm nghìn,khẳng định là sẽ còn hay hơn cả dây AV Đắt tiền. Nên quyết định mua dây Balance...Máu đến mức cầm luôn 6 triệu làm cái dây Balance Accuphase (Dây này giờ khối người thích,gạ em bán ko bán luôn) ... Mua dây song mang về nhà hí hửng cắm nghe thử thử thì nhận được tin xấu....Đầu cd của mình soi kính lúp vào chẳng thấy cái lỗ Balance nào để cắm ...

Sau 1 thời gian dài nhịn ăn quà sáng rồi vay mượn thêm thì mới mua được cái Đầu cd tech 7 . Cắm dây Balance nghe thấy hay hơn hẳn ...

Em nói dài dòng quá riêng tư quá,thôi rút ngắn cho anh em đọc đỡ nhàm chán .... Sau đó em đã nâng tech 7 lên thành tech 10 ... Nhưng vẫn chưa được ưng ý,nghe nhạc nó vẫn chưa ổn lắm... Em nghiến răng lợi Lấy luôn cái đầu Accphase DP 400 ... Và đang dùng đến tận bây giờ . (Những gì mình đã trải qua viết lên đây nghe thì có vẻ bình thường lắm,nhưng mà em khổ thật sự,khổ vô cùng .... Không đơn giản như những dòng chữ này đâu ... Mỗi khi đổi đồ mất 10 -20 % giá trị tiếc đứt ruột ... Mà đổi hàng chục cái amly chứ không ít đâu ... Rồi những lúc nghe nhạc không cần loa và amply ,hát thâu đêm suốt sáng . Rồi kinh tế . Mệt lắm chứ không phải đùa )

Đến đây thì em mới hiểu được cái giá trị,cái quý giá của cái dòng chứ chết người Accuphase nhìn nghiêng nghiêng vừa dài vừa xấu lại khó đọc ... Nó cực kỳ hay,và làm cho cái tên nó đẹp bởi vì Đường Balance ... Cái đầu đĩa cũng là phần quyết định mọi thứ . Khi nghe đầu denon và đổi qua Acc thì em thấy đầu accuphase có vẻ như đọc chậm lại,hát từ từ,chậm dãi hơn....Âm thanh chi tiết hơn nhiều,3 dải tách tành bạch...Bass là bass mà hát là hát , Rồi những lúc nghe những tiếng lóc tóc như tiếng mõ rõ mồn một trong bài hát em mới thấy sự tuyệt vời của nó ...Khi đạt đến đây Accphase 530 nối Balance với DP 400 thì em đã hiểu được cái giá trị của nó... "Không phải là giá trị không tương sứng mà âm thanh nó kêu rất đúng với số tiền và công sức mình bỏ ra...

Còn tiếp ạ

Langtu1983 likes this.
  11. phamngocnam

Lúc đó em rất tự hào đến kiêu ngạo về những gì mình đạt được ... Nhưng có ông bạn đến nhà chơi,(Đang dùng E550) ...Ông bạn độc ác cầm sợi dây điện hình như là dây để mắc bóng đèn nhấp nháy đám cưới ,màu xanh lè xanh lẹt ... Em nghĩ cha này chắc chuyển qua bên thi công lắp đặt điện nước....

Nó vứt trước mặt em bào cắm vào thay cái dây Monter xlr hay cái gì em ko nhớ nữa (Dây em loại xịn mua tận 2 triệu to như ngón chân cái) mà nó bảo đổi dây này mà nghe .Em soi qua thì thấy đúng là của tàu rồi .Kimber nghe rất china...Chắc nó lừa em để lấy đôi dây xịn của em ...

Nhưng khi cắm nghe thử . Nghe bài lòng mẹ của sơn tuyền hát thì quả thật suýt rơi nước mắt.May mà hứng kịp...từ hôm đó trở đi thì em không còn bật nhạc nghe nữa ... Cái giống này nó rất là ác ở chỗ,nghe hay hơn thì cứ thế nghe,nghe chán đi thì chẳng buồn chạm vào .... Lúc đó bỏ 6 triệu ra mua sợi dây điện sót lắm chứ không phải đùa ...Vì 1 phần cũng chưa hiểu hết được giá trị của nó,1 phần là giá tiền thời đó cũng to chứ không phải vài nghìn coi là nhỏ như bây giờ...Lúc đó cũng nhờ người bán âm thanh mua hộ thôi,chứ kimber cũng ít chỗ bán,toàn dây châu âu hay những hãng gì đắt tiền lạ hoắc ... Hoặc chỉ toàn dây bãi với tự chế ...Đầu tiên là em lọ mọ lên mạng,kiếm dc 1 bác bác giá quá ngọt ,3 triệu 5...Bác đó cũng rất nhiệt tình,đến tận nhà thử rồi mới lấy ... Nhưng khi cắm vào nghe thì em khẳng định luôn 1 câu,cho cũng không thèm lấy...Không biết là giả hay sx tại tàu hay kể cả là châu âu châu mỹ...Nhưng tai em nghe cái gì hay là biết ngay,nghe chán rẻ cũng không cần ...

Khi đã có kimber và đồ đạc như trên thì em đã quá là hài lòng với những gì mình đạt được...Và hỏi thằng bạn đểu xem còn cách nào để hay hơn nữa không (Em nghĩ không hay hơn đâu vì thế này là ghê lắm rồi ) Thì nó đóng E550 luôn vào thùng ... 2 thằng đi xe máy bê qua nhà em ... Giống này nó nặng ghê gớm,phải được 50 kg,Em bê suýt thì trượt đĩa đệm cột sống thì khổ ,Nghe rắc cái hôm sau đi kiểm tra ko sao thật là may quá .

Khi được nghe E550 NÓ dạy cho loa cách hát ... Thì em khẳng định rằng (Về hình thức 530 và 550 tương đương,) Accphase E550 Class A Hay hơn E530 1 trời 1 vực...Dẫu biết rằng nó là anh em ruột,nhỉnh hơn nhau có tý tuổi thôi nhưng Class A đẹp trai hơn thằng Analog ...Như kiểu trên thế giới này không có ai giống ai,anh em ruột chỉ có nét giống nhau thôi nhưng về tất cả mọi thứ khác nhau kể cả vợ...

1 thời gian nó gặp khó khăn,bảo em lấy mà em không có tiền để lấy...Sau đó cố gắng mãi mới kiếm được 30tr ,bán E530 đi để đi tìm đến cái Âm trong tiếng Nhạc... Thế mà nó lại bảo nó không bán nữa ... Đó là khoảng thời gian khổ sở của em...Kéo dài đến 6 tháng mới có tin trong HCM Có 1 chiếc ... Em đã phi luôn vào để lấy ,Không gửi tiền gửi nong gì đâu,mất công tý thôi nhưng chắc chắn.Mua nó cũng sướng ....

Từ đó đến nay,cũng lâu lâu rồi,em đã nghe và cảm nhận được cái hay ... Nghe mãi không biết chán ... Vậy nên em chắc chắn là không phải là Nịnh tai (Hay nó là hay chứ nịnh nọt cái gì ) ... Còn giá trị có sứng đáng với giá tiền không ? Thì em chỉ muốn hỏi lại các bác là,các bác đã tìm dến được giá trị thật sự của nó chưa ? Về mặt lý thuyết thì chắc các bác biết nhiều nhưng về mặt thực hành đã được nhiều chưa ?

Cũng có nhiều người bảo em,Người ta bán cho 1 cái amply giá 40 triệu thôi mà hay gấp ngàn lần cái Accphase E550 Của em ... Chắc cũng sẽ có nhiều người tin,vì bao giờ nghe nó lạ nó chẳng hay hơn của nhà... Em không tin và cũng tham khảo ý kiến rất nhiều người bán nổi tiến,bạn bè đã chơi ... Thì họ chỉ cười nhạt . Còn tại sao họ cười thì giờ em cũng chẳng hiểu nữa . Nói chung là em tin vào đôi tai của mình,cái gì hợp với mình thì mình nghe .

Langtu1983 likes this.
  12. W860X

W860X Advanced Member

Chúc mừng Bác có bộ Acc nhìn rất gấu. Nếu em là Bác em sẽ thay con DP400 bằng DP600 để phát huy E550 .... và thay em Lioa kia bằng em Acc PS1200V hoặc tiết kiệm hơn thì IsoTek Titan.

13. phamngocnam

Phần kết :

Em cũng vào VNAV Lâu rồi,nhiều năm trước,cũng có tham khảo và học hỏi rất nhiều điều từ các bậc tiền bối đi trước...Nhưng do 2 năm trước em bị tai nạn,2 chân không đi được nên đã lâu rồi không vào ... Và nick kia không nhớ đúng pass hoặc có thể bị xóa rồi .

Sau 1 thời gian dài tạm nghỉ với âm thanh,lo chữa bệnh . Coi bệnh viện như là nhà thì em đã trở lại ....

Sự kiện đầu tiên là em làm ngay cái biến áp cách ly của Furutech ,nhưng sau đó đã đổi qua lioa ... Tại vì sao em không nói nữa vì có thể chạm tới nhiều bro... (Làm việc này đã cải thiện được âm thanh đáng kể) Còn về bác hỏi cái dây nguồn thì em xin nói sau ... Em bật mý cho bác là chỉ mua duy nhất 1 sợi dây nguồn của đức để thay cho cái dây lioa của BACL Thôi.

Sự kiện thứ 2 là em mua cái lọc nguồn : Thấy nó chẳng hay hơn gì cả,người ta cứ bảo để vài ngày đến 1 tuần nghe mà suy ngẫm đi... Nghe mãi em chẳng thấy nó hay ở cái gì ... lọc cũng 22TR Chứ có rẻ đâu ... Cho đến 1 hôm,mượn được chiếc lọc Accphase PS (mặt vàng có 1 đồng hồ tròn ở giữa) Thì em đã công nhận là hay hơn,tinh tế hơn,mềm mại và tạo không gian tốt hơn ... Nhưng ... Không nhiều . Vậy nên thay vì việc bỏ 200 triệu ra mua cái cục sắt đó ,Em mua luôn 1 bộ Tannoy D700,Dùng amply E408,Denon QS 10 II Hay còn gọi là mác đôi . Đợt tới chắc định đổi cái đầu Denon qua Accphase DP 67,Biết là có nhiều loại hay hơn,mới hơn như DP 75 Rồi 85 ... Nhưng nó hợp với amply Class A Chứ còn E408 Với Dp 69 là chuẩn nhất .... Lại tiếp tục 1 trải nghiệm mới,khám phá những thú vị mới mà Tannoy D700 Mang lại ... Với D700 Em chỉ nói 1 câu thôi ."Rất dễ để hài lòng' Chứ không như hoa hậu mảnh mai khó chiều Tunberry .

Lời kết : Em đã thử thêm 20tr tha em E560 Về dùng rồi,tại có ông bán cứ gạ đổi ... Nhưng em vẫn thích E550 Hơn,vì rẻ hơn...Và chất âm thì E550 Hợp với em hơn .

Nếu các bác cũng thích Accuphase và Tannoy như em,thì sự kết hợp như trên em thấy hay nhất,và khá hợp với tai của rất nhiều người " Biết nghe "

Đối với em 1 bộ dàn hay,không phải là cầm tiền đi mua về nghe rồi khen chê bass,treble,trung với cả âm.... Mà bộ dàn hay,là khi nghe 1 bài hát mình cảm thấy bài hát đó hay,tạo cho mình những xúc cảm lay động lòng ... Chứ em không hề yêu quý những người khen loa hay,hát hay ,hiểu biết trung âm rồi dải thế này,thế kia...Khi nghe bài hát mà cứ dửng dưng như không có gì... Để rồi lại nói, " ............2 chữ giá trị.................. "

Langtu1983 likes this.
  14. phamngocnam

Chúc mừng Bác có bộ Acc nhìn rất gấu. Nếu em là Bác em sẽ thay con DP400 bằng DP600 để phát huy E550 .... và thay em Lioa kia bằng em Acc PS1200V hoặc tiết kiệm hơn thì IsoTek Titan.[/quote]

Vâng đầu đĩa thì có lẽ em sẽ đổi,còn về cái cục có đồng hồ tròn tròn kia ... Về hình thức em thấy nó xấu lắm.Không mua đâu ... Khà khà

15. phamngocnam

Vâng em nói câu này cũng mấy lần rồi,Giờ dùng lại cũng ngại .

Dẫu biết âm thanh nó là 1 thứ vô hình,bay bổng ... Nhưng đừng quá bay theo nó mà quên đi những cái thực tế . Tốn kém mà không giúp được gì nhiều ...
    Về phần dây điện em đã thử qua vài mẫu dây,thấy nó cũng thế,có khi còn kém hơn cả dây theo máy Accuphase... Vậy nên cứ để dây của nó nghe cho tiết kiệm,lấy tiền làm việc khác .

To và gấu bây giờ ai người ta thích nữa bác . Mấy cái thằng nhỏ nó có nhiều võ lắm ... Vậy nên cứ chơi làm sao tiết kiệm nhất mà hay thì nó mới gọi là người chơi âm thanh.
    Kể cả bộ của em bây giờ cũng vậy,nó coi như là của để dành,mình không để tiền để vàng mà mình để bằng âm nhạc ... Giờ nếu có cần tiền bán đi cũng không lỗ đâu. Chứ cũng thấy nhiều bạn bè,xây phòng toàn gỗ rồi đập đi xây tường... Mua các bộ dàn đến gần tỷ,dây loa cứ 3000 đô 1 cái ,Rồi dùng 3 tháng bán - 50% ... Dây điện không ai mua còn lại nguyên ... Dây loa,khéo cái loại mà có 2 cục lọc điện (Thợ hay gọi là đèn ấy ) Cho em em còn đánh cho thêm .

Langtu1983 likes this.
  16. W860X

W860X Advanced Member

ý còn sợi dây IC cable và SPK Cable nữa, bác phải làm quả Nordost Vahalla mới xứng đáng với em E550.

17. manthien

manthien Advanced Member

Hi hi, sao bác mua được cặp Boss 601 giá 12tr, bán 25tr là lời to rùi. Nhưng 2 bộ hiện thời của bác thuộc hàng đồ lớn tiền, bây giờ bán đi ko dễ cho cái sự huề vốn đâu ạ. :)

18. phamngocnam

Trở lại việc chính... Em đang có ông bạn chơi loa Bose 601 và Cũng Accuphase E407 .
    Em nghe và hay trêu ông ý rằng ,âm nhạc đúng như kiểu 1 chú rể đến đón dâu ,Comple caravat đẹp dã man mỗi tội mặc quần đùi lại còn pizama.

Đúng thật là nếu Bose đánh với Denon thì như mặc áo phông,quần đùi,giày thể thao đẹp đúng như cầu thủ đá bóng ... Còn Accphase với bose thì nó cho ra cái xa hoa nhưng không ra gì... Vậy nên cảm nhận của riêng em thì accuphase chỉ hay hợp với tannoy ... Do sự hiểu biết của em chỉ giới hạn trọng bose,ca vơ, tannoy và Accphase nên chỉ có nói được chừng ấy thôi. Còn loa khác các bác bàn tiếp đi ạ .

Ké tý là : Dòng tannoy có dòng Monitor rất khó trị ,Có lần em đã thử nhưng chịu,Với tunberry đã khổ rồi ... Có bác nào làm được thì rất mong được chỉ bảo .
    Ý em nói là làm sao để nó nghe hay ấy,chứ không ít bác đấu Monitor với amply đèn tự chế tầm 35tr . Rồi cứ khen nó hay mê ly ,Em qua nghe thử thì ... Thấy nó cứ buồn cười thế nào ấy .
    Giống kiểu trước ông già hay bật loa pionner ... Nghe hay miên man,đợt gần đây được nghe lại...Thấy tiếng bass nó đánh mà cứ buồn cười,khéo người xung quang nghĩ mình bị sao.

Dung luxman likes this.
  19. W860X

W860X Advanced Member

Bộ dàn mình có dây mass đất chưa Bác?

20. phamngocnam

Nordost Vahalla Em nghe rồi,mua cũ đâu 35 triệu ... Nhưng không hợp.Riêng cái dây loa đắt tiền em cảm thấy nó cũng đâu phải là hay,quan trọng là phải hợp với loa nữa.
    Nếu như mà nó hay thì kiểu gì em cũng cào cấu ra bằng được số tiền đó xúc về ngay. Tiện đây cũng sorry 1 bác ở hào nam.Đã rất nhiệt tình mang cả Nordost red dawn và Nordost Vahalla cho em thử nhưng không lấy. Bác vẫn đang rao bán ở trang rao vặt hay sao ấy

21. W860X

W860X Advanced Member

Nếu Bác thích Kimber nên thử em Kimber Select 3035 và Kimber Select 1030 xem !

22. phamngocnam

Chư có bác ạ,và cái đó có lẽ lúc nào rảnh em mua đồ kê lại bộ dàn thì thử xem...Nếu nó hay hơn thì để (Hạ cái cd và amply xuống đất cho giữa rộng .) Tại nhà trật quá muốn kê đươc đúng cách thì chỉ có cách là vứt cái tivi lên kho . Bộ d700 đã kê thử rồi và cảm thấy âm ra mạnh mẽ hơn,tiếng cũng đầy đặn hơn nhưng lại mất 1 ít về độ chi tiết . Không gian âm ra cũng tối hơn là kê sai kiểu

23. phamngocnam

Vâng thank bác,Phải đợi có tiền đã...khà khà chắc chắc chắn em sẽ thử... với cả em định đổi cái đầu đĩa trước đã,nó có vẻ thực tế hơn . Còn dây thì em khoái món này hơn Kimber Monocle XL Nó đắt nhưng không hiểu còn hợp với mình nữa không cơ

24. W860X

W860X Advanced Member

Vậy là em biết tại sao Bác thử mấy cục lọc điện và cái Acc PS..... kg đạt kết quả rồi. Chưa có mass đất thì mấy cái lọc điện và dây nguồn gấu kg phát huy được tác dụng rồi.

25. phamngocnam

Nó thì cũng chỉ có 2 mảng thôi :
    1 là thiên về sáng,không gian thoáng đãng,chi tiết hơn nhiều ... Tiếng nhạc du dương.
    2 là thiên về tối : Đầm ấm,ngọt ngào,nồng nàn và quyết rũ ...

Ý em nói là các bộ dàn bình dân từ 15 đến 20 ngàn trở xuống ... Còn trở lên thì em chưa dùng bao giờ nên chịu ... Focal Jmlab Scala Utopia cũng được nghe nhiều ở nhà bạn của ông già rồi . Nhưng cũng chỉ được 1 mặt thôi ... Bác định hướng đi theo chính hay tà rồi đi tiếp thì nó mới ổn.
    Xem hình ảnh nhiều bộ loa vài tỷ đến 21 tỷ không hiểu nó thế nào,Nhưng em nghĩ nó cũng chỉ thiên về 1 mặt ... Vì người châu âu nghe nhạc khác hẳn với châu á ...Mà còn phụ thuộc vào loại nhạc người ta nghe nữa .Ví dụ như bên mỹ họ không thích Tannoy vì Tannoy không nói cho họ biết cái mà họ cần ... Châu á,đặc biệt là nhật rất thích tannoy vì hợp với nhạc nước họ ... Còn VN Thì có thể dùng tạm để nghe nhạc vàng,nhạc cách mạng cũng được ... Nhưng các bác thử các bài hát jazz mới nói hết lên được cái hay của Nó...Và thử nghe nhạc rock mới thấy Accphase kết hợp với tannoy tuyệt vời như nào ... Em thì không nghe được nhạc rock nên chỉ nghe 1 bài là nghỉ ...

Còn các bác mua để chuyên nghe nhạc vàng thì không hài lòng là đúng rồi ,Mà nhất là nhạc trẻ thì càng hỏng . Nghe nó cứ nhạt huếch ,Muốn nó chi tiết nhưng bài hát nó có gì chi tiết đâu mà bắt nó chi tiết được ... Nhạc trẻ nghe loa vi tính như bose company 5 em thấy còn hay hơn bộ vài chục ngàn .

Langtu1983 likes this.

Share This Page

Loading...