Acoustic System Resonator có thay thế được tiêu tán âm?

Discussion in 'Phụ kiện' started by caithang, 18/8/11.

1. tai_lech

tai_lech Advanced Member

Re: Hỏi về "Acoustic System Resonator"

Cũng hy vọng là nó có tác dụng...nhưng âm thanh mẹ gấu ở nhà nó không chịu ngồi yên thì setup khó quá... :D bác hôm nào rảnh nghe thử rồi chia sẻ cảm nhận...em nghe thì có sự thay đổi tương đối lớn chứ không phải PR hãng hoặc cửa hàng ....đợi các bác nghe xong phân tích hiệu quả đến đâu em sẽ làm 1 bộ... :D .

2. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Cái này ở Công gọi là gì thế các bác

3. thelord

thelord Advanced Member

Thấy họ nói là Bộ điều âm phòng Bác ah.

4. caithang

caithang Advanced Member

Vừa rồi hình như có 1 loạt bác thử nghiệm cái này. Xin review về hiệu quả của nó cho anh em biết mí

5. tklinh

tklinh Advanced Member

Thấy ko bác nào review thì em nghĩ nó ko hiệu quả rồi :)

6. wakeup

wakeup Advanced Member

Các bác ở TP HCM qua cửa hàng Amthanhvang hỏi thử bác Khanh xem hiệu quả ntn nào giúp vì chỗ bác ấy bán mấy món này.

7. hscc

hscc Advanced Member

Ối âm thanh ơi là âm thanh, trước đây...đã lâu lắm rồi... khi cậu bẩu tui thay ampli để có được âm thanh của cậu hay hơn tui cũng lò mò lọ mọ mất một cơ số $ để đổi chác các cậu ampli nhưng cũng chưa vừa lòng...tui, thì cậu lại bẩu tui thay CDP cũng lại mất một cơ số $ nữa cũng chưa vừa lòng thế là cậu bẩu tui phải thay loa, dây tín hiệu, dây loa, kệ, lọc nguồn, cách ly này nọ, tiêu tán này nọ.... Loay hoay mất cả chục năm trời ròng rã cậu hành hạ tui thay hết cái này đến cái khác mà cậu vẫn chưa làm cái lỗ tai tui hài lòng. Giờ vớ được món hàng vàng ngọc này với những tính năng vô vô cùng lớn lao trong một hình hài vô cùng đơn giản (chắc đã đạt đến cảnh giới thượng thừa rùi nên mới đơn giản vậy) thế thì tui nhất định sẽ rước tiếp về xem sau khi bị chưởng pháp thượng thừa này ra tay thì cậu có chịu khuất phục để làm vừa lòng cái...lỗ tai tui không :?: Nếu mà không được nữa tui nhất định sẽ nghĩ ra loại chưởng pháp mới giống như cái ....chuông gió chẳng hạn :lol: .

8. giahy

giahy Advanced Member

Báo cáo các bác.
    Hiện nay em đang dùng bộ xử lý âm thanh phòng nghe ART (Acoustic Room Treatment System) của Synergistic Research gồm 5 đơn vị thiết bị gồm: 2 cái Magnetron (setup hai bên tường hông), 1 cái Gravatron (setup ở tường sau lưng chỗ ngồi nghe), 1 cái Vibatron (setup ở tường phía sau lưng loa, trước mặt vị trí người ngồi nghe) và cuối cùng là cái Bass Station (được setup dưới đất ngay dưới vị trí của Vibatron).     
    Cách setup cũng khá đơn giản. Sau vài ngày loay hoay, kết quả đạt được làm em thật sự bất ngờ. Không gian sâu và rộng mở. Đặc biệt tiếng ù, rền được triệt tiêu khá triệt để giúp âm thanh nghe được rất tự nhiên và quyến rũ . 
    Hiện nay Synergistic Research có bán bộ ART Basik với kích cỡ nhỏ hơn và giá bán cũng dễ chấp nhận hơn (khoảng trên dưới 400$/bộ tại VN). Em cũng đã thử qua bộ này, hiệu quả cũng tương tự như bộ ART (Theo đánh giá của em đạt khoảng 8/10 so với ART).

Ngoài ra em cũng setup thêm 2 bộ Beak của Totem Acoustic để kết hợp với ART. Đặc tính âm thanh phòng nghe không thay đổi nhiều như khi setup bộ ART nhưng nó tạo cho người nghe cảm giác không gian có chiều sâu (3D) hơn.
    Các bác có thể tham khảo thêm Beak Totem Acoustic ở đây:
    http://totemacoustic.com/pdf/beak.pdf

Magnetron và Gravatron.

Vibatron.

Bass Station.

Trong hình phòng nghe của em dưới đây, các vòng màu đỏ là vị trí setup ART và các vòng màu xanh là Beak Totem.

Để mai rảnh em lấy máy đo và chụp hình đáp tuyến tần số khi có và không có bộ ART để các bác tiện tham khảo.

9. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

em chuột bạch và thành công rồi, lúc đầu cũng có chút hoài nghi nhưng qua bác Minh thì thấy hiệu quả thật. :)

có một điều đừng quá kỳ vọng trong việc thay đổi âm chất hay can thiệp vào các dải âm, chỉ đơn giản là sử lý phòng để bộ dàn nghe tốt hơn thôi.

10. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

xin hỏi bác giahy là chất lượng ASR so với mấy tube trab ASC , realtrap thì thế nào có thể thay thế với phòng rất nhỏ được không. Trường hợp setup loa và phòng bất đối xứng thì ra sao. Nếu giải pháp trên xử lý tốt âm học phòng mà lại mỹ thuật thế kia thì quả thật quá tốt.
    Có thêm cái Hallograph này, chủ hãng thu âm FIM sử dụng cho hệ thống tham chiếu. Bác đã nghe qua xin đánh giá giúp.

11. guile

guile Advanced Member

Có bác nào chuột bạch xong thì Xem thử xem có thể DIY hay mang ra thợ hoặc ra chợ mua mấy cái chén đồng về thay vào xem có hiệu quả như thế ko ạ?

12. onlyspeed

onlyspeed Advanced Member

Bộ ART Basik xịn em dùng nam châm thì thấy hít nên em đã thử làm 2 bộ - 1 bằng thép và 1 bằng inox - với kích thước y chang hàng xịn. Sau khi xong nếu nhìn bằng mắt thường thì rất khó phân biệt đâu là đồ xịn. Có điều trọng lượng của bộ xịn vẫn nặng hơn 2 bộ DIY 1 tí. Em nghĩ do chất liệu khác nhau.

13. wakeup

wakeup Advanced Member

Cái này nhìn đơn giản thì em nghĩ DIY cũng dễ, nhưng quan trọng hiệu quả điều âm nó ntn thôi.
    Chắc nó phải có bí quyết riêng chứ nếu đơn giản ai cũng DIY được thì làm sao bộ này nó có giá trên trời như vậy.

14. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Em cũng vừa đầu tư 1 bộ ART Basik. Rất hiệu quả. :D

Share This Page

Loading...