AGC -Xây dụng cấu hình máy tính tối ưu cho Audio

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Супер, 10/10/13.

1. LNK

LNK Approved Member

Có một câu hỏi nhờ các bác giúp đỡ: nếu chơi pc fanless thì mua tản nhiệt fanless loại nào tốt nhất, điều kiện nhỏ vừa vừa vì dùng case nhỏ. Thanks.

2. guile

guile Advanced Member

CPU gì bác ui...còn tuỳ thuộc vào case nữa :mrgreen:
    Ngoài ra cái pcfanless của bác dùng vào việc gì nữa... :wink:

3. LNK

LNK Approved Member

Mình định build 1 pcfanless chuyên để phát nhạc stereo thôi. Mong muốn là build nguyên 1 case ko có vật thể movement. HDD chạy SSD. Nguồn thì đang nghiên cứu chạy nguồn DC từ bình acquy ra luôn.

Nếu cài đặt OS là Daphile thì CPU Celeron là đủ năng lực. Khả năng sẽ theo hướng này. Vậy nên CPU Celeron thì nhờ các Bác tư vấn nên dùng heatsink nào, chỗ nào bán. Thanks.

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Trước em dùng CPU J1900, thường các main gắn con CPU này sẽ gắn sẵn tản nhiệt dẹp nên rất dễ bỏ vào case mini mỏng.
    Lưu ý: em vẫn thấy CPU mạnh hơn cho ra kết quả âm thanh hay hơn, mặc dù khi chạy chỉ vài %CPU và theo logic thì J1900 dư xài.

5. guile

guile Advanced Member

Em đồng quan điểm bác mtbc - có thể dùng J1900 - bác nghiên cứu thêm về các cổng cắm của từng hãng sao cho phù hợp
    Dùng Accquy chưa chắc là tốt...sạch thì có nhưng chưa chắc là ổn... :mrgreen:
    Bác nghiên cứu thêm về 1 số dòng Accquy chuyên dụng ổn định hoặc 1 số loại pin lithium dòng cao dành cho laptop hoặc tablet... :wink:
    Nhưng trước hết bác thử cắm với cục chuyển điện đi cùng với nó xem sao...nếu bác thấy ổn thì đỡ tốn tiền... :oops:

6. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác không thích NUC của Intel hay LIVA của ECS à? :D

7. LNK

LNK Approved Member

Intel NUC thì mình đang nghiên cứu, chưa hài lòng lắm. Còn ECS Liva thì theo review bị đánh giá không đạt, truyền thống ECS là brand đồ rẻ thôi, dùng cho mục đích audiophile sợ không đạt chuẩn.

8. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Đọc bài này của bác muộn quá. Em vừa build 1 cái mini pc ko quạt nguồn ngoài, dùng main Biostar gắn kèm J1900. Thôi lâu lâu lại nâng vậy, dù sao con pc này làm transport qua usb hay hơn đứt Oppo qua coaxial em dùng bây lâu nay.

9. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Các bác cho em hỏi cái nguồn picoP SU mua ở đâu vậy ạ?
    Dùng cái main nào ngon bổ rẻ mà gắn được ổ SSD ạ?
    Cám ơn các bác.

10. bazokaster

bazokaster Approved Member

Một bài viết về sử dụng pin cho audio. Một suy nghĩ rất khác khi tác giả cho rằng năng lượng từ pin cung cấp không sạch như chúng ta nghĩ. Bác nào có kinh nghiệm kiểm chứng vụ này không ạ.
    http://www.coreaudiotechnology.com/batt ... er-supply/

11. guile

guile Advanced Member

Pin for audio nữa thì nó rách việc lắm bác. Từ ngày nghiên cứu mổ xẻ con Music Server Aurender và thử nghiệm 1 loạt các loại pin khác nhau lẫn các nguồn khác nhau như PSU, Linear, Acquy, Pin...em kết luận cho riêng mình là...cứ bộ theo máy mà xài (hãng nó tính hết rồi) :lol: . Thích an tâm thì cứ chọc ngoáy cho đến khi ra thì thôi chứ còn lôi đề tài này lên em chỉ sợ lại có cuộc chiến về nguồn nữa...

12. chauphuong

Hãng Aurender nó tính cho hàng của nó thôi chứ bác. Con pc tay mình build thì tính như nào đây, vẫn phải bóng bàn thôi

13. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em cũng đang chuản bị build một em music server, hiện đã chuẩn bị được LCD 7" touch screen ( mục đích hiển thị tên album, chọn nhac, không dùng mouse và keyboard ), vỏ nhôm phay, nguồn thì em sẽ dùng adapter rời ( sẽ dùng picoPSU như bác mtpc ) . Sẽ trình làng cho các bác sớm

14. mtbc

mtbc Advanced Member

À, ở nhà em còn cái laptop HP cũ, em tháo ra thấy cái màn hình theo chuẩn LVDS. Có bác nào thích độ chế gắn vào main có LVDS thì ghé em lấy dzìa mần.

Khuyến cáo bác tinhdhmo nếu muốn lên hi-end luôn thì đừng gắn màn hình :p Setup xong là tháo màn hình ra luôn, điều khiển bằng smartphone/tablet cho nó đỡ nhiễu :)

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Các bác thân,sau rất nhiều ngày lăn lộn với nguồn no fan,cuối cùng đã thành công với bộ nguồn không nhiều tiền nhưng rất tuyệt vời xin chia sẻ với các bác.Nguồn pico,hoặc biến thế chác chỉ dùgg cho mini PC chứ còn Destop thì chắc không được .Và cuối cùng mìhh kiếm đơợc DELL AC/DC Adapter 12V-18A ở chợ Nhật tảo với giá 300.000 đồgg.Mở ra thì thấy từ main đến linh kinn đều quá tuyệt vời,toàn bộ tụ đều là Rubycon và Nichicon cả. Vì máu quá nên mìhh chơi luôn 4 cái,1 cái cấp nguồn cho CPU,1cái cấp nguồn 12V cho mainboard,1 cái cấp nguồn 3V3 và 5V cho main,và cuối cùng là một cái cấp nguồn 12V,5V,3V3 cho ổ cứng,dây dẫn thi mìhh dung toàn bộ day Western,sau này có đủ đạn chắc chac chắn mìhh sẽ thay bang day Mundorf hay Audionot.

16. chauphuong

Em muốn cấp nguồn riêng cho con ổ SSD (chừa hệ điều hành) thì làm như nào hả nác?

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đơn giản nhất là bác kiếm cái hộp ổ cứng rời có adapter rời ,còn muốn tự làm thì cấp điện cho dây đỏ 5V,dây vàng 12V,dây cam 3.3V,dây đen là mass.

18. chauphuong

tức là hộp gắn ngoài chứa SSD để cấp nguồn cho SSD, còn SSD nối với mainboard như nào hả bác vì nó là ổ khởi động mà?

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

bằng cable sata

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

bằng cable sata

21. nguyenlaman

nguyenlaman Advanced Member

Em thấy anh em hay dùng laptop thinkpad nghe nhạc, liệu có bí mật gì không?

22. jamachoi6x

jamachoi6x New Member

nhìn được nhà em tính làm cái có man 7in cho đẹp nhỉ nhưng chưa biết đặt gia công ở đâu các bác chỉ giúp nhé

23. canhthitbo

canhthitbo Advanced Member

Em vừa làm 1 bộ Audio PC cực kỳ rẻ nhưng Ngon và Bổ muốn chia sẻ với các bác. Đó là bộ HP Thin Client T5745 em mua bên VOZ có 600K mới cóng.
    Cấu hình như sau chip Atom N280 1,66 Ghz, Ram III – 2Gb, Bộ nhớ Flash 2Gb, Wifi Chuẩn N. Nguồn rời Adaptor HP chuẩn nặng chịch. Tất cả không có gì quay, rung và rất mát mẻ. Nhỏ gọn như một quyển sách.
    Nguồn nhạc lưu trữ trong Box 3.5 cắm ngoài lấy nguồn riêng, có chống rung cho cả box, nối với PC qua dây USB A-B.
    Sau Khi cài thẳng lên Flash 2gb: O.S Windows XP sp3 bản quyền, Driver, Foobar2000 bản mới nhất cho luôn vào Startup, monkeymote để điều khiển, chỉnh chọt mấy thứ linh tinh trên theo trên mạng. Chạy audiophile optimizer… vẫn còn dư khoảng 700mb đĩa cứng.
    Chạy thử cái Latency checker thấy toàn 250~300 xanh lét. => Nghĩ là ngon (mặc dù ko hiểu lắm :D)

Bộ này cùng nối với DAC qua USB thì nghe thấy tốt hơn hẳn bộ PC hổ lốn chơi Game và Xem phim HĐ hơn chục triệu đang dùng. Thời gian từ khi bấm nút đến khi chọn bài từ IPAD cũng chỉ khoảng 15s và điều khiển rất mượt. Hiện tại đang rất hài lòng với PC này, đầu CD bỏ không nửa tháng nay.

24. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Thay Daphile cài direct lên 2GB, bỏ XP đi là ok ah :D

25. canhthitbo

canhthitbo Advanced Member

Daphile em cũng cài rồi, chất âm cũng same same nhưng hay bị lỗi vặt hơn. Chọn bài + điều khiển qua ipad bị lag hơn XP nhiều. Thỉnh thoảng ko nhận USB DAC nữa nên bỏ luôn.

Share This Page

Loading...