ALTEC 19 ký ức của một thời đã qua

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by danvi, 17/4/12.

1. danvi

danvi Advanced Member

Một chiều cuối thu lạnh lẽo tại Washington DC ..Một người đàn ông với bước đi nặng nhọc mang đầy dấu ấn của tuổi già và sự vất vả.. đang cố gắng bước đi ..Đâu đó vang lên những tiếng nức nở những lời tâm sự thống thiết mang nặng nỗi thống khổ của những người lao động da đen.. Hàng ngày ông vẫn đi qua đây chỉ để nghe những điều đó qua những làn điệu Jazz quen thuộc ..Phát đi từ chiếc loa ALTEC 19 cũ kỹ .. Thật trái ngược với sự hoành tráng của niềm tự hào của nước Mỹ..
    Xin lỗi các bác FAN của loa altec lansing ..Em muốn lập ra toppic riêng này để cùng với những anh em.. Mà đã chót đam mê giai điệu của JAZZ qua âm thanh của Altec 19..cùng tâm sự chia xẻ

Tags:
  2. qbho

qbho Advanced Member

Em đoán là bác đang chơi Altec 19 này. Em thì chưa được nghe bao giờ nên tò mò không biết chất âm ra sao. Hiện tại đang rất phân vân em này (hoặc Altec cổ) với JBL. Nếu được, bác cho em nghe ké để mở mang được không ạ. Em ở SG ạ. Mến.

3. danvi

danvi Advanced Member

Thực ra .. Altec 19 rất dễ chơi nếu các bác không cầu kỳ lắm ..Em đã từng chơi bằng reiceiver Marantz 2285 , Concept 5.5 rất rẻ tiền nhưng chất âm của nó cũng thật ấn tượng ..Hiện nay em đang ghép bằng POW đèn EL34 ELEHOBBY , nghe theo tai em là ưng ý nhất sau căp MC 275 :D

4. jimbivn

jimbivn Advanced Member

tôi thấy đôi này nghe giai cao không được chi tiết cho lắm, không biết có phải là do em này la loa có 2 đường tiếng hay không

5. danvi

danvi Advanced Member

Em thì lại nghĩ khác .. Nhiều bác qua chỗ em đều thừa nhận dải cao là một trong những ưu điểm của ALTEC 19 :D Bác phải chú ý có hai loại nhé , một loại có woofer là 416-8Z và 416-8B nhé :)

6. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Bác làm ơn cho em hỏi : củ 416-8z và 416-8B thì em nào hay hơn,nếu được bác nói rõ ưu khuyết của từng em càng tốt .
    Chân thành cảm ơn bác !

7. danvi

danvi Advanced Member

Bác làm ơn cho em hỏi : củ 416-8z và 416-8B thì em nào hay hơn,nếu được bác nói rõ ưu khuyết của từng em càng tốt .
    Chân thành cảm ơn bác ![/quote]
    Hay hay không thì em không dám nói vì theo cảm nhận của mỗi người .. và để nói hết được thì cũng rất dài .. Khi nào có điều kiện anh em mình giao lưu ..sẽ nói nhiều hơn...:) Chơi nó thì mình nghiên cứu nó cũng là một cái thú mà :)
    Ở VN nhiều tài liệu nói ở mỹ chỉ có hai loại loa gia đình cổ đáng sưu tầm là AR3 và KLIPSCH HORN .. Đúng là hai loại này quý thật ..AR3 thì em chơi nhiều đời rồi còn KLIPSCH HORN chưa được chơi bao giờ ..Nhưng một lần may mắn hiếm hoi được đến Mỹ em mới được nghe ALTEC 19 .. Rất nhiều gia đình mà chủ nhân ở tuổi trên dưới 50 tuổi sở hữu nó đặc biệt là người da đen.. ALTEC 19 chưa phải là dòng nổi tiếng nhất và hay nhất của ALTEC LANSING ...Nhưng nó truyền cảm được tiếng nói và những tâm tư ..tình cảm của những những người nghèo , những tầng lớp bị áp bức đến tai người nghe ...Có lẽ vì vậy nó có một chỗ đứng nhất định trong nền âm nhạc nước mỹ đặc biệt là đối với những ai yêu thích JAZZ và BLUE
    Còn củ 416-8B và 416-8Z một sản xuất năm 1977 và một sản xuất năm 1985 . ngoài ra còn có củ 416-8A và 416-8C Theo tài liệu của hãng thì thường có củ 416-8C và A là được làm bằng nam châm Ferrite còn thường 416-8z và 416-8B là bằng nam châm Alnicol . Nhưng em có mua một cặp 416-8Z mới tinh trong hộp từ Ebay thì thấy cũng làm bằng nam châm Ferrite
    Đối với Altec 19 tiếng Bass chưa phải là hay nếu không muốn nói là nếu kiểm soát không tốt thấy rất bùng nhùng dù nó cũng rất sâu và rộng. Theo em nghĩ để khắc phục .. khi sản xuất họ đã cải tiến nhiều về kỹ thuật
    Và em cũng thấy rằng như AR3 và AR3a vậy khi cải tiến AR3a đã cân bằng hơn , tiếng bass đã rền hơn .. Nhưng lại làm mất đi độ gai góc và mộc mạc của AR3 . Altec 19 khi là nam châm Alnicol thì trung và cao âm rất tốt nhưng bass lại rất khó kiểm soát như một số người nói là lợi về phần lời .. Còn khi cải tiến thì cũng cân bằng hơn nhưng lại cũng làm mất đi tính đặc trưng của Altec 19 (do vậy nhiều người không thích loại này)
    Đấy là em chỉ vắn tẳt theo những kiến thức ít ỏi mà em sưu tầm được .. rất mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo thêm để suy nghĩ của em bớt lệch lạc :D

8. HaChu

HaChu Advanced Member

Bác danvi: dải cao của Altec 19 hay dùng drive gì? có đời dùng 802-8G hoặc 802D?

9. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Hay hay không thì em không dám nói vì theo cảm nhận của mỗi người .. và để nói hết được thì cũng rất dài .. Khi nào có điều kiện anh em mình giao lưu ..sẽ nói nhiều hơn...:) Chơi nó thì mình nghiên cứu nó cũng là một cái thú mà :)
    Ở VN nhiều tài liệu nói ở mỹ chỉ có hai loại loa gia đình cổ đáng sưu tầm là AR3 và KLIPSCH HORN .. Đúng là hai loại này quý thật ..AR3 thì em chơi nhiều đời rồi còn KLIPSCH HORN chưa được chơi bao giờ ..Nhưng một lần may mắn hiếm hoi được đến Mỹ em mới được nghe ALTEC 19 .. Rất nhiều gia đình mà chủ nhân ở tuổi trên dưới 50 tuổi sở hữu nó đặc biệt là người da đen.. ALTEC 19 chưa phải là dòng nổi tiếng nhất và hay nhất của ALTEC LANSING ...Nhưng nó truyền cảm được tiếng nói và những tâm tư ..tình cảm của những những người nghèo , những tầng lớp bị áp bức đến tai người nghe ...Có lẽ vì vậy nó có một chỗ đứng nhất định trong nền âm nhạc nước mỹ đặc biệt là đối với những ai yêu thích JAZZ và BLUE
    Còn củ 416-8B và 416-8Z một sản xuất năm 1977 và một sản xuất năm 1985 . ngoài ra còn có củ 416-8A và 416-8C Theo tài liệu của hãng thì thường có củ 416-8C và A là được làm bằng nam châm Ferrite còn thường 416-8z và 416-8B là bằng nam châm Alnicol . Nhưng em có mua một cặp 416-8Z mới tinh trong hộp từ Ebay thì thấy cũng làm bằng nam châm Ferrite
    Đối với Altec 19 tiếng Bass chưa phải là hay nếu không muốn nói là nếu kiểm soát không tốt thấy rất bùng nhùng dù nó cũng rất sâu và rộng. Theo em nghĩ để khắc phục .. khi sản xuất họ đã cải tiến nhiều về kỹ thuật
    Và em cũng thấy rằng như AR3 và AR3a vậy khi cải tiến AR3a đã cân bằng hơn , tiếng bass đã rền hơn .. Nhưng lại làm mất đi độ gai góc và mộc mạc của AR3 . Altec 19 khi là nam châm Alnicol thì trung và cao âm rất tốt nhưng bass lại rất khó kiểm soát như một số người nói là lợi về phần lời .. Còn khi cải tiến thì cũng cân bằng hơn nhưng lại cũng làm mất đi tính đặc trưng của Altec 19 (do vậy nhiều người không thích loại này)
    Đấy là em chỉ vắn tẳt theo những kiến thức ít ỏi mà em sưu tầm được .. rất mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo thêm để suy nghĩ của em bớt lệch lạc :D[/quote]

Em nghĩ bác có sự nhầm lẫn về các đời Bass Altec 416.
    416A, 8A, 416B, 8B, 416z-8Z : Nam Châm Alnicol, riêng đời 416z,8z thì k có nắp chụp nam châm nhìn trần trụi và cũng có 2 đời , đời cổ hơn khung nhôm thanh mảnh, đời sau được làm bằng khung đúc cứng cáp giống như 416B
    416C, 8C : Nam Châm Ferrite

10. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Xin chân thành cảm ơn bác danvi và bác Da Nang Tubes đã trả lời em...xin mời các bác khác tiếp ạ !

11. danvi

danvi Advanced Member

Dải cao của Altec 19 hầu hết sử dụng 802-8G horn 811B nam châm Alnico giai đoạn 1980-1983 sử dụng 902S không dùng nam châm Alnico nữa ( Bọn mỹ nói hay hơn )
    802D Horn 511B thường lắp trên Altec A7 .. em chưa gặp trên Altec 19 nhưng em cũng đã nghe nói đến .. Bác nào gặp rồi cho em vài lời để em có thể học hỏi thêm ạ

12. mucangchai

mucangchai Advanced Member

Em đã từng sở hữu bốn cặp Altec Nineteen 19 thì thấy rằng:
    * Phần low: đều dùng bass 416-8B, còn dùng 416A, 8A, 416z-8Z có lẽ là lai vì trên spec của Altec 19 ghi là 416-8B. Bass 416-8B cho tiếng bas tốt hơn cả trong thùng Altec 19 và cũng thấy các bác dùng thùng Onken nói rằng 416-8B cũng cho tiếng bass tốt nhất trong các driver bass của Altec.
    * Phần hi: đều dùng horn 811-B và driver chỉ ghi là Altec Lansing mà không có bất cứ một nhãn hiệu nào kèm theo và spec của Altec 19 cũng không ghi rõ là loại nào. Tiếng mid và treble được đáng giá cao vì sự cải tiến của Altec 19 là cắt tần ở 1200Hz, vấn đề này đã được các bác cauyem, PCchip ... phân tích kỹ thuật trên diễn đàn rồi.
    @ topic này lập trong thư mục Fan club nên theo em các bác nên chia sẻ về trải nghiệm khi setup vị trí, phòng ốc..., phối ghép CDP, amp, dây nhợ sao cho âm thanh khả dĩ nhất với một cặp Altec Nineteen original.

Attached Files:

13. danvi

danvi Advanced Member

Altec 19 cũng như AR3 không kén dây dẫn..Hay nói một cách khác là tác động của dây dẫn không nhiều..nhưng bằng kinh nghiệm thực tế tôi thấy rằng dùng dây đồng nguyên chất cho ra tiếng trầm rộng và ấm ...

14. trungtiensinh

trungtiensinh Advanced Member

các bác cho em hỏi altec 19 đánh đèn kt 88 hoặc 6550 được không ạ. hai loại đèn này thì cái nào hợp hơn ạ.
    em cám ơn

15. hochanh1984

hochanh1984 Advanced Member

altec 19 bác nên đánh đèn nhỏ thôi l84.300b.hay 2a3 rất hay đánh kl88 hay 6550 nghe không hay đâu

16. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

17. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Sao bác biết đánh 6550 ko hay vậy hehe chưa đánh đúng thì chớ vội nhận xét vậy bác ơi :D

18. hochanh1984

hochanh1984 Advanced Member

vậy bác có nghe qua altec 19 đánh l84 chưa chứ tôi nghe qua altec 19 đánh 6550 rồi nghe bạo lực chứ không nghe mượt như l84 nên tôi cho cái dynaco mk/// đi ở rồi

19. trieugia

trieugia Approved Member

Buồn quá đang có dynaco mk3 lại muốn 19 nghe bác nói làm mình thất vọng!

20. haibi

haibi Advanced Member

em cũng muốn chơi một e 19 nhưng tiếc rằng topic các bác commen ít quá :D

21. Truong27HD

Truong27HD Advanced Member

Em đang có Driver treble và phân tần của Altec 19. Bác nào dư củ 416-8 để lại cho em để em Clone Altec 19 ra nhập hội cùng các bác với ạ.

22. daiantoannguyen

daiantoannguyen Advanced Member

Bạn em có 1 cặp mà thanh lí mãi chẳng ai mua,may cũng mới đẩy đi và thu về đc 50t và chịu lỗ 20t! Thật buồn cho em 19 khi mà bác nhà em đã dùng 2a3 gấu để tẩn mà chẳng rên ra hồn.

23. haibi

haibi Advanced Member

bạn bác đẩy đi mà bác có bảo anh e đâu, thành ra h lại tiêcc :D :D

24. TUANLOM

TUANLOM Advanced Members

Chắc lộ cộ, chứ đẹp xuất sắc và củ bass 416-8B sần sùi, kiềng vuông giá 55t e xuống tiền ngay :mrgreen:

25. hai nguyen vip

hai nguyen vip Approved Member

Bai này bác nói hay nhất. Đúng nhất mình đã trải qua đủ các loại atec rồi . Và chỉ còn lại đôi 19 thôi.

Share This Page

Loading...