Altec Lansing FC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by caithang, 10/1/09.

1. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Cảm ơn bác hoangtrong đã gửi line nhận xét nhưng e thấy có người nói hay người nói dở làm e phân vân quá. Có bác nào giúp e tư vân thêm không vì cặp loa altec 872b này giá 25t vậy thì với giá đó e nên chơi loa nào cho phù hợp với dòng nhạc của e hơn không. Em cảm ơn nhiều

2. Nguyenlanh

Nguyenlanh Approved Member

Em không hiểu ai lại phán như kiểu đang sở hữu cặp loa này, do em thích nghe giao hưởng và vocal nên setup ampli MLevinson, pre Mbl (thường Altec độ nhạy cao nên các bác thường dùng ampli Tube 300se, 2a3 pse là đủ độ phê, đặc biệt dây tín hiệu và loa phối ghép chuẩn thì cặp này nghe nhạc số và băng cối không phải bàn dù phòng 20m2

3. Tuanly

Tuanly Approved Member

Em xin chào tất cả ae Altec PC !

Sau 8 năm bóng bàn 177 trang vnav mà em chưa thấy bác nào nói đến phần cực kỳ quan trọng , như dây loa - tín hiệu - nguồn cho Altec,

Em là newbie đang làm dự án Altec xong hết rồi đến phần dây thì chậm lại , mong các bác tiếp tục bóng bàn về dây .

4. teac50

teac50 New Member

Em cũng đã test thử một số dây hạng "ruồi" và thấy là dây lõi đồng chuẩn chất âm khàn khàn mộc mạc hơn là dây mạ bạc. Dây cao cấp hơn thì em chưa thử cũng chưa muốn sắm vì muốn cảm trước đã. Em nghĩ về phần dây các cao thủ ít nhắc tới vì khi quan tâm đến dây là các cụ đã am con nhà bà hiểu về việc ghép lắm rồi.

À quên, em xin chào các bô lão, em mới bắt đầu audio và xách luôn đôi loa altec 19 + CD Teac 50 + Amly còi PA 2030, dây thì Accuphase (dây câm), dây tiếng thì em được cho 1 dây bãi lõi đồng vỏ trong suốt in chữ chìm nhưng khó đọc nên chẳng biết nó là dây gì. Rất mong được các bô lão góp ý để em có được bộ chuẩn để nghe nhạc Âu Mỹ và thi thoảng là nhạc vàng.

5. hoang.duyvien

hoang.duyvien Advanced Member

Các bác cho em hỏi nếu loa altec muốn muốn đấu thêm Altec 100A Bass Energiser
    http://www.roger-russell.com/equalizers ... .htm#altec
    Thì phải đấu thế nào? Đấu trước phân tần hay đấu sau phân tần riêng đuờng ra của loa bass thôi ? Em tìm trên mạng nhưng không thấy sơ đồ đấu của cái này mong câc bác chỉ giúp.

6. dungbeo

dungbeo Advanced Member

e đã dùng qua 1 số loại dây thì thực sự ấn tượng với dây của audionote (kể cả dây loa và tín hiệu) khi kết hợp hệ thống altec với ampli đèn.

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Theo trong link thì cái này hoạt động như là bộ xover trong đó lưu ý họ nói cụm từ " It is connected between the power amplifier output and the speaker terminals "
    Có nghĩa bác phải đấu cái này nằm giữa power-amp và củ loa ( tháo rời dây của xover cũ trong loa ra )
    Vấn đề thiệt hại nhất là cùng mức volume hay chung chung là khi sài với bộ phận này thì mức ăn công suất của nó sẽ gấp 4 lần
    Tức tổn hao công suất rất nhiều vậy khi sài bác cần cân nhắc
    Bác thử đấu xem sao vì bác đấu có sai thì thường khi cũng không xảy ra hư hỏng gì chỉ là nghe tôt hơn hay tệ hơn mà thôi

8. khanhls

khanhls Approved Member

Các bác cho tôi hỏi: tôi muốn diy theo mẫu thùng Altec a7 nhưng giảm kích thước xuống một chút cho tương ứng với phòng nghe ( giảm khoảng 20 -30%) và xử dụng 416a + 806a như vậy có khả thi không? Rất mong nhận được ý kiến của các bác. Tks

9. Quanzoo

Quanzoo Advanced Member

Chào các bác ! Em đang định đóng thùng onken cho củ loa Altec 416z - 16Ohm . Có bác nào đi ngang mà có sẵn sơ đồ và kt thì giúp em. Em xin cám ơn !

Last edited: 13/4/17
  10. daovancua

daovancua Advanced Member

Bác vào đây : "http://vnav.vn/threads/onken-fan-club.33979/"

Quanzoo likes this.
  11. Quanzoo

Quanzoo Advanced Member

12. Nguyenlanh

Nguyenlanh Approved Member

13. dangcaonguyen

dangcaonguyen Advanced Member

Ban thay Otari nghe co hay ko?

14. vuminhtu

vuminhtu Approved Member

Các Bác cho em hỏi. Có Bác nào làm mạch zobel cho dual bass 515b chưa ạ? Cho em xin trị số tụ và trở với ạ!. Em xin chân thành cảm ơn!

15. sonk100

sonk100 Advanced Member

IMG_0911.JPG IMG_0914.JPG Chào các bác trong Altec FC, em xin gia nhập hội với đôi 604-8G. Nhân tiện các bác cho em lời khuyên nên ghép em nó với ampli nào để khai thác hết chất ạ. Em đang ghép với ampli 300B se để nghe jazz, volcal

16. hungtvgtnd

hungtvgtnd Advanced Member

-------------------
    E cùng câu hỏi như Bác sonk100 nhưng cặp loa của E là Valencia 846a - 16 ohm, hiện cũng đang ghép với ampli 300B se full tango để nghe jazz, volcal, trữ tình, thỉnh thoảng hứng thì làm tí classic, cảm giác tiếng trầm không kiểm soát đc, chưa lần nào thử ghép với các dòng ampli khác. Các Bác có kinh nghiệm, từng ghép và chơi qua cặp loa này cho E ít gợi ý để tham khảo để E có thể rút ngắn con đường phối ghép và khai thác tốt cặp loa này với ah. thanks all

TRANDAIARC likes this.
  17. sonk100

sonk100 Advanced Member

Em đã nghe cả 2 và em chọn 19

TRANDAIARC likes this.
  18. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vocal cũng nhiều loại và jazz thì cũng nhiều thể loại và chất âm mong muốn để nghe từng thể loại cụ thể này cũng khác nhau tùy theo gu của từng người nên khó tư vấn.

Tuy nhiên nhìn qua hình thì xin có mấy góp ý rất nhỏ về mặt setup như sau:
    - nên lột hết nylon quấn quanh thùng loa, nhất là nylon còn độn dưới đáy thùng loa
    - nên có chân đinh chén hứng cho loa để cách ly rung động của thùng loa ra khỏi sàn, tiếng sẽ thoát hơn, tĩnh hơn, các âm thanh thật nhỏ sẽ rõ ràng hơn, Tùy theo độ cao ghế ngồi nghe mà quyết định có thêm chân loa hay không. Nếu không làm chân loa thì nên có thảm sàn để tránh dội sàn.
    - bác kéo thùng loa xa tường, tùy điều kiện là kéo ra xa tường hậu từ 4 tấc đến 1,2 m tùy theo chiều dài phòng (phòng nghe nhà em thì kéo loa xa tường hậu đến 1,4 m vì phòng sâu 6 m)
    - đặt tiêu âm trầm ở tường hậu
    - ổ cắm tường phải là loại hospital grade hay for audio, hiện nay rẻ mà ngon là Leviton
    - dây nguồn không cần thiết phải đắt tiền nhưng jack đực và jack cái nên là loại tốt và thi công gắn dây nóng dây nguội phải thật đúng
    - nối đất vào bộ dàn đúng kỹ thuật hình sao, chỉ 1 điểm nối từ bộ dàn ra dây đất ngoài, tuyệt đối tránh ground loop
    - thay cọc loa tốt, không nên dùng dây loa đầu bắp chuối qua trung gian đuôi chuột nhét vào cọc loa cổ

Em nghĩ sau khi bác làm những điều nho nhỏ ở trên thì việc test và nghe từng amp trên hệ thống của bác mới chính xác và rõ ràng. Có khi làm xong những điều này amp hiện hữu cũng đủ làm cho bác sướng! Nếu bỏ qua những điều trên thì cho dù bác đầu tư amp ngon đến đâu đi nữa thì khó mà lên đỉnh.

TRANDAIARC and caphengocthao like this.
  19. sonk100

sonk100 Advanced Member

Cảm ơn bác hoangtrong đã góp ý. Lớp nylon bọc ngoài là em kê vào đúng vị trí và đã bỏ ra rồi,chân loa em cũng đã kê lên cao khoảng 5cm, dây nguồn và dây tín hiệu em cũng đã đầu tư loại tương đối tốt, còn khoảng cách giữa tường với loa thì e rằng đó là điều bất khả thi vì nhà em ở là chung cư nên điều kiện không cho phép, những điều kiện còn lại em sẽ cố gắng thực hiện. Em chỉ băn khoăn một điều là liệu ampli công suất có yếu quá không vì theo cảm nhận của em thì tiếng trung trầm và trầm vẫn chưa được sâu và hơi bị ồn ạ. Rất mong các bác có kinh nghiệm trong AFC góp ý thêm. Thân

TRANDAIARC likes this.
  20. hoangtrong

Bác có thể kéo loa xa tường khoảng 3 tấc còn hơn là để sát tường, và tìm tấm tiêu âm trầm làm bằng rockwool tỷ trọng cao nhất có thể, dầy 5 cm đặt vào vách hậu sau loa sẽ đỡ dội đỡ ồn khá nhiều rồi từ từ tính tiếp

Độ nhạy loa cao nên không cần amp công suất lớn. Bác có thể mô tả chi tiết cấu hình amp để góp ý thêm.

sonk100 likes this.
  21. sonk100

sonk100 Advanced Member

Em đang dùng ampli Woodham 300B-se của Anh cấu hình 2 bóng 300B gold lion, 3 bóng 6sn7 raytheon. CDP LFD MistrAnhcủa Anh. Dây nguồn Đức DIY. Dây tín hiệu Pháp DIY đều là loại tốt ( đã so sánh với một số dây hãng). Dây loa Linn k400. Khoảng cách giữa chỗ ngồi và loa khoảng 3m ( điều này là không thể thay đổi do phòng nhỏ). Có thể sử dụng mút trứng để tiêu âm không bác?

Attached Files:

22. sonk100

sonk100 Advanced Member

Và một câu hỏi nữa. Làm thế mào để âm hình sân khấu có thể lùi ra xa và rộng mở hơn vì khoảng cách ngồi nghe và loa quá gần?

23. hoangtrong

3 bóng 6SN7 bác nên kiếm bóng tốt hơn, ví dụ 2 bóng Tung-Sol hay Kenrad, 1 bóng Mullard. Dây nguồn nếu lõi nhiều tao có mạ bạc thì nên đổi qua dây đồng không mạ vì Altec có mid kèn không nên xài dây mạ bạc, mạ kẽm tiếng dễ bị chói. Đầu jack nguồn nên dùng loại đồng hay mạ vàng, không nên chơi đầu jack mạ rhodium hay mạ bạc. Ổ cắm tường hay ổ cắm BACL cũng vậy, không dùng loại rohdium hay bạc, chỉ nên dùng loại bằng đồng.

Mút trứng không tiêu âm trầm, tường đằng sau chủ yếu dội âm trầm (không định hướng) trong khí mid và treble chủ yếu đi về phía trước thùng loa nên không thật cần thiết tiêu bớt mid treble sau loa.

Khoảng cách giữa chỗ ngồi và loa 3m là nhiều, bác nên dịch loa ra phía trước 4-5 tấc, thu hẹp khoảng cách giữa chỗ ngồi nghe và loa, lúc đó đỡ dội, đỡ ồn và âm hình bắt đầu xuất hiện, có chiều sâu hơn.

Last edited: 13/5/17
    quocnguyen likes this.
  24. hoangtrong

Các yếu tố khác không đổi thì độ rộng mở của sân khấu phụ thuộc vào độ chụm của 2 thùng loa. Độ rộng mở của không gian âm hình thực tế thì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như phòng, trang âm của phòng, cách layout thùng loa, chất lượng linh kiện và nhất là chất lượng đèn của amp.

Âm hình sâu (gọi cách này chính xác hơn lùi xa) cũng phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Trong đó cách set vị trí loa rất quan trọng. Bác càng kéo loa lại gần mình và xa tường hậu thì âm hình càng sâu, lúc đó đằng sau 2 thùng loa âm thanh có chỗ "thở" có chỗ để tung tẩy, không phải càng lùi thùng loa ra xa thì âm hình càng sâu !!! Bác hãy tự mình thực nghiệm bằng cách bác ngồi im 1 chỗ và nhờ người bác kéo loa đến gần và xa nghe cùng 1 đoạn nhạc ngắn mà bác tâm đắc nhất thì bác sẽ dễ dàng nhận ra.

TRANDAIARC likes this.
  25. sonk100

sonk100 Advanced Member

Cảm ơn bác hoangtrong, những góp ý của bác rất quý với những người mới chơi như em, em sẽ cố gắng thực hiện từng bước để khai thác hết khả năng của bộ dàn âm thanh mà mình yêu thích. kết quả ra sao em sẽ thông tin lại và xin được nhận thêm nhiều những ý kiến của bác và mọi người có kinh nghiệm. Thân

TRANDAIARC likes this.

Share This Page

Loading...