Altec Lansing FC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by caithang, 10/1/09.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vâng, hy vọng sớm được nghe tin tốt lành từ bác :)

2. hoangtrong

Tiếng trầm chưa kiểm soát tốt thì bác cần đầu tư cho phần nguồn tốt hơn: ổ cắm tường, nếu amp có dùng qua BACL thì nên kiếm BACL từ 2,5 KVA trở lên và ổ cắm điện ra của BACL cũng phải tốt. Ổ cắm thì rất rất nhiều, bác có thể thử Leviton giá rẻ cũng nghe khá tốt. Ổ cắm phải đấu dây nóng và nguội cho đúng, và jack dây nguồn đực và cái cũng phải thật đúng quy ước dây nóng và dây nguội, điều này rất quan trọng đấy. Dây nguồn cho BACL và amp thì mỗi lõi đơn ít nhất là 4mm đường kính, dây nguồn cho nguồn phát thì lõi đơn từ 1,5 đến 2,5 mm là OK. Nếu tiếng trầm lỏng lẻo thì đích thị là ổ cắm và jack nguồn đó. Jack nguồn và AC inlet nên dùng đồng hay lõi đồng mạ vàng bên ngoài. Nếu tiếng trầm thật sự dư thì có thể dùng jack nguồn, AC inlet hay ổ cắm rhodium hay bạc. Nếu tiếng trầm có vẻ dư nhưng thật ra lùng nhùng nghe có vẻ to nhưng lỏng lẻo thì thường chính là do amp hơi thiếu công suất. Lúc đó có thể dùng amp EL84 PP (bóng thông dụng) hay EL3 PP (bóng ít thông dụng nhưng hay hơn với giá rẻ hơn nhiều bóng EL84 đỉnh) mức đầu tư không cao, hay 211/845 SE với mức đầu tư cao. Nếu muốn chơi cả cổ điển, nhất là symphony thì nên chơi KT66/EL34 PP. Do loa độ nhạy cao nên có thể dùng bóng đời cổ của EL34 đế sắt là 4699 (giá rẻ hơn EL34 đế sắt rất nhiều) làm ampli PP chơi nhạc cụ và jazz ngon. Còn nếu nghe vocal nhiều nhất thì có thể dùng EL5/EL6 dạng quả lê (ST shape) hay dùng AL5 quả lê làm ampli PP. Tạm thế, còn muốn hết thuốc thì có toa khác. Chơi audio thì phải lên từ từ mới thấm!

Last edited: 13/5/17
    TRANDAIARC, vunn, hungtvgtnd and 2 others like this.
  3. hungtvgtnd

hungtvgtnd Advanced Member

----------------
    Cảm ơn Bác hoangtrong nhiều, Bác đã mô tả lại rất rõ ràng giúp E định vị đc mình đang ở vị trí nào? đang có những gì và cần phải đi tiếp ra sao ah. Đúng như Bác nói hiện tại toàn bộ phần nguồn điện của E = 0 có nghĩa là chưa có gì ngoài con ổn áp lioa mục đích là để lấy điện 100v , các thứ khác như: dây điện (trần phú cap), các ổ cắm (sino), E cũng đã tính lên PA nâng cấp phần nguồn điện và ưu tiên của E là cục BACL tầm 3k cho hệ thống, sau đó đến ổ cắm và dây điện các loại. Nhưng điều băn khoăn của E là chưa lựa chọn đc loại nào thì OK cho audio (kinh phí cho BACL khoảng 7-8 triệu VNĐ bác ah) và có thể mua đc ở đâu có uy tín. E sẽ thực hiện dần những công đoạn tiếp, theo gợi ý của Bác (E sẽ đi tới bến TY, nếu đk kinh tế sau này cho phép. hihi). chân thành cảm ơn Bác đã chia sẻ những kinh nghiệm quý. thân

4. hoangtrong

Ổ cắm Sino hay những loại dân dụng tương tự ảnh hưởng xấu đến chất âm ghê gớm lắm bác ơi. Bác phải thay ngay thôi. Bác nên đầu tư ổ cắm, dây nguồn, jack nguồn trước, cải thiện 1 bước để thụ hưởng. Sau đó đến BACL, AC inlet. thay ổ cắm tường nhanh và không nhiều tiền (200- 400k/ổ là được rồi) nên bác làm trước ngay, đừng chờ đến khi có BACL 7-8 trđ mới làm. Mỗi lần thay 1 cái gì đó bác nên nghe 1-2 ngày hay 1 tuần cho quen tai rồi thay tiếp cái khác, lúc đó bác mới đủ tỉnh táo phân biệt được hợp hay không hợp. Cần nguồn 100V thì bác nên dùng biến áp đổi điện tạm trong khi chờ BACL tốt, không nên không dùng ổn áp, nhất là ổn áp với dây nguồn chuối và jack cắm điện chuối cắm vào ổ cắm chuối!!!

5. hungtvgtnd

-----------------
    Cảm ơn Bác Hoantrong nhiều, E sẽ thực hiện ngay ah. thân

6. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Em chưa nghe Valencia bao giờ nhưng đã chơi Santana (đời bass 420A) khoảng 10 năm nay nên có it kinh nghiệm. Em đã từng ghép với 2 ampli 300B khác nhau, 1 ampli thì tiếng Mid rất hay (ám ảnh luôn), tuy nhiên bass thì quá nhẹ, nghe nó cứ hẫng hẫng thế nào ấy, còn 1 bộ mono block 300b thì thì tiếng có vẻ không hạp, nghe cả 3 dải không ấn tượng gì cả. Bộ thứ 2 là mono block EL34, cũng có vẻ không hạp. Bộ em đang chơi là EL84 (cấu hình giống Leben CS-300) tiếng ok nhất, 3 dải ra khá hay theo đặc trưng của Altec, đặc biệt tiếng bass kiểm soát rất tốt. Vì đa số em chỉ nghe loanh quanh nhạc vàng, vocal chậm rãi nên nói chung là khá hài lòng. Kết luận sơ bộ chưa hẳn cứ 300B hoặc EL34 đã là hay (dù những bóng này thường hạp với Altec), nó còn phụ thuộc vào cấu hình cái ampli đó nữa.

sonk100 and hoangtrong like this.
  7. sonk100

sonk100 Advanced Member

Hôm qua em có mượn anh bạn ampli Remus chạy 4 bóng KT88 về ghép thử, kết quả là đã ra được chất âm như mong đợi

hoangtrong and TRANDAIARC like this.
  8. TRANDAIARC

Bác đang nghe 604-8G phải không ạ ?

vunn likes this.
  9. sonk100

sonk100 Advanced Member

Vâng

TRANDAIARC likes this.
  10. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Em mới chơi Driver Altec và bóng 300B được khoảng 4 năm thôi . Chất âm em có được hơn em mong đợi nhiều ... có lẽ cách nghe của em đơn giản nên vậy.... nhưng quả thực đã lâu rồi em phải để ý đến 3 dải mà em chỉ quan tâm đến độ tĩnh của hệ thống, và em nhận ra rằng khi độ tĩnh càng tốt nghe càng hay nhất là nghe những bản thu "live" ....

TRANDAIARC likes this.
  11. TRANDAIARC

Bác có ở SG không hôm nào em ghé nghe ké với. Em đóng thùng cho cặp 604/605 xong mấy năm rồi mà chưa tậu được củ.:)

12. sonk100

sonk100 Advanced Member

E
    Em ở Hà Nội bác ạ. Em thấy trên shop vnav Audio Vinh đang bán cặp 604-E đó bác, bác thử gọi điện hỏi xem sao ( Tuệ: 0987555575)

TRANDAIARC likes this.
  13. sonk100

sonk100 Advanced Member

TRANDAIARC likes this.
  14. TRANDAIARC

15. sonk100

sonk100 Advanced Member

Chính vì thế nên em hay nghe nhạc vào khoảng thời gian từ 22h trở đi, mọi thứ đều rất tĩnh

TRANDAIARC likes this.
  16. TRANDAIARC

Bác ở SG không em tình nguyện vác con ampli còi nhà em qua ghép thử ?

17. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

Nếu bác mượn được Eico hf-81 thì nên mượn.. Nó oánh các loại Altec rã rời lun

TRANDAIARC likes this.
  18. TRANDAIARC

Con Eico hf-81 em nghe danh đã lâu nhưng chưa được nghe bao giờ. Cấu hình con ampli của em tương đương Leben CS-300, nó vật em Altec đỏng đảnh tơi hết cả tả Bác ạ. ;)

19. GIA MA HAM

GIA MA HAM Advanced Member

Kính chào các bác , em mới sắm được cái Ampli 300se full Tamura , người bán cho em khuyên lên ghép với Altec Lansing nghe sẽ hay , ngặt nỗi phòng em hơi nhỏ chỉ có 3,6x4,8m ngồi nghe theo chiều hẹp 3,6m mà em thấy mấy cặp Altec này cặp nào cũng to , em nhờ các bác tư vấn hộ xem cặp nào vừa tầm với phòng và ampli của em . em thích nghe nhạc Vocal , Thúy nga, Asia . cám ơn các bác

20. hungtvgtnd

---------------
    Cảm ơn Bác, E ở ngoài Bắc Bác ah, không có cơ hội để học hỏi. Con ampli của Bác có "Cấu hình tương đương Leben CS-300" nó là ampli gì Bác ơi hàng hãng hay hàng DIY vậy Bác, rất mong Bác chia sẻ. thanks

TRANDAIARC likes this.
  21. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Kích thước phòng nghe của em bằng phòng bác. Em cũng chơi amply 300Bse em DIY nhưng mới chỉ có F2007 thôi chưa full Tamura được. Loa em xài altec thùng Onken. Chất âm có được cao hơn mong đợi của em (có nhiều bác đến nghe nhưng không thích nhé ). Và em cũng từng đi nghe Altec +thùng Onken ở nơi khác cũng đánh 300B se nhưng em cũng không thích ...
    Nên theo em bác nên lựa chọn kỹ lưỡng chất âm rồi copy theo hệ thống nào mà mình thích nhất là lâu 1 chút nhưng chắc ăn và kết quả có khi lại không chậm .... chứ amply 300se cũng nhiều mạch khác nhau, altec nhiều loại khác nhau và ngay thùng cho nó tuy cùng tên gọi nhưng thi công khác nhau cũng cho ra chất âm không hề giống nhau ....
    Chúc bác thành công!

hoangtrong likes this.
  22. TRANDAIARC

Hàng DIY Bác ạ.

23. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Bộ rề pao Eico đánh AR3 hay lắm. Bộ Dynaco ko ra gì. ( theo em )

Nó đánh AR3 chậm rãi vững vàng khỏe mà vẫn uyển chuyển ngọt ngào tình cảm đi như một dòng nước uốn quanh có mầu sắc giai điệu bass thừa , mid hay có chút giống Leak.

Còn bộ Dynaco MK3 đánh AR3 khô như ngói rang. Nghe như là nói như không phải hát.

TRANDAIARC likes this.
  24. TRANDAIARC

Nghe Bác tả mà thấy ham quá, tiếc là chưa được nghe bộ này bao giờ. Em mới có dịp được nghe thử AR2X ghép cùng ampli AR thôi, nghe nhạc vàng đúng là rất mùi, đặc biệt tiếng bass dễ gây nghiện....

TiNgocuatoi likes this.
  25. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Em ko khẳng định nó hay nhất đâu nhé nhỡ ghép với bộ khác ko ra gì ? và nó hay khi thích chơi đèn với AR3.

Nói chung bộ Eico là đèn chất. Nó vừa khỏe kiểm soát chắc chắn chẳng thiếu giải gì mà lại còn ung dung mượt mà ngọt ngào nữa.

Còn bộ Dynaco khi ghép với AR3 bằng pre pas 3 thì chán ko còn gì để nói.

Em thấy đèn hay nhất là Leak. Hy vọng có ngày được chơi bộ Leak.

TRANDAIARC likes this.

Share This Page

Loading...