Âm ly nào cho loa JMLab Electra 906?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by sung_vt, 22/3/13.

1. sung_vt

sung_vt Advanced Member

Chào các bác!
    Tình hình là sau 1 thời gian dài tích cóp em mới tậu được cặp loa JmLab Electra 906. Vui lắm nhưng chưa trọn vẹn vì chưa tìm đồ đánh phù hợp cho em nó. Em đã thử với Arcam (5, 10), Creek (4140) nhưng tiếng vẫn nặng, bí và ù. Vào các forum thì toàn thấy các bác ghép với đèn mà amp đèn thì giá khá cao và không phù hợp với hòa cảnh của em. Vậy em tạo topic này kính mong các bác đã chơi qua dòng loa này gợi ý giúp em 1 amly có thể trị được em nó với giá phải chăng (6~10 triệu) ạ. Em xin chân thành cảm ơn các bác!

Tags:
  2. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Không biết con Pow NAD 2600 Monitor có đủ sức chơi em nó không bác nhỉ ( budget trùng khít của bác chủ :) )?

3. sung_vt

sung_vt Advanced Member

hi, biết đâu nó lại "như cậu nằm với mợ" ấy chứ bác nhỉ? Bác cho em xin thêm thông tin tham khảo về em của bác với nhé..cảm ơn bác

4. coolmusic

coolmusic Advanced Member

Bác thử tìm Musical fidelity hay audio analoge thử xem, coi có hợp với bác không. Musical thì A-100, A-200, Audio analoge thì Pucini SE chẳng hạn.

5. connected

connected New Member

em mở topic mới ko được nên ké topic bác chủ thớt chút nhé:)
    em mới tậu bộ loa victor 5fine(mỗi loa 120w)
    em đang tìm cái amply nội địa cho em nó nhưng chưa biết chọn em amply nào
    các bác cho em vài cao kiến nhé
    em amply nào có thể đánh tốt em loa này nhé!

6. sung_vt

sung_vt Advanced Member

vâng, cảm ơn bác , em sẽ tìm kiếm và thử xem sao.

7. sung_vt

sung_vt Advanced Member

Mời các bác tiếp tục góp ý ah. thanks all.

8. BeHe

BeHe Advanced Member

E thì xin can MF....bị mấy lần rồi,có gì hay ho đâu mà nhiều ng cứ khen!?!
    Bác chủ thử làm tube 34 xem,hay vãi!

9. sung_vt

sung_vt Advanced Member

E thì xin can MF....bị mấy lần rồi,có gì hay ho đâu mà nhiều ng cứ khen!?!
    Bác chủ thử làm tube 34 xem,hay vãi![/quote]
    cảm ơn bác behe, bác đồng quan điểm với ông bạn em cadic1008.

10. Thắng Việt

Bác phải phạt ông bạn Cadic1008 một trận nhậu tơi bời vì tư vấn đôi loa hay nhưng khó tìm amp ít tiền , toàn 1 gà 3 thóc thôi. :lol:

11. sung_vt

sung_vt Advanced Member

bác nói chí phải, khổ nỗi ông Cadic1008 này lại kém cái khoản "tửu" nên nếu có phạt thì cũng k tơi bời dc! "1 gà 3 thóc" có khi ông ấy lại làm 1 con gà thật thì lại dc bữa mum mum ngon. hê hê
    PS: Chờ lão vào giải trình vụ này các bác ợ.

12. BeHe

BeHe Advanced Member

cảm ơn bác behe, bác đồng quan điểm với ông bạn em cadic1008.[/quote]
    Ông Ca Đít í lấy Arcam oánh có ra tiếng đâu mà dám vô đây tư với chả vấn... :lol:

13. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Jmlab có trung âm và treple rất hay, nhưng cái vụ bass là rất khó chịu, ghép amp ko hợp có thể bass yếu hoặc lùng bùng kéo đuôi, tôi đang có đôi loa cột Jmlab Cobalt 816s ghép với rất nhiều amp như Marantz Pm14, Musical Fidelity A300, Primare A30.1...vẫn chưa có bass hay mặc dù 2 dải trên rất hay, có 1 amp tôi ko hề thích đó là Denon 2000 lại đánh đôi loa nghe lại rất cân bằng, giải quyết khá tôt dải trầm và lại chơi đủ thể loai rất tốt, đó là trải nghiệm của cá nhân tôi, bác có thể mượn ai đó con Denon 2000 về nghe thử trên cặp bookself của bác xem sao nhé. Thân

14. longthp61

longthp61 Advanced Member

Bác làm bộ pre power Sugden 31-41 ở shop Focus về là ổn,kèm luôn cd 21 Sugden cho đủ bộ.
    viewtopic.php?f=35&t=79521

15. Thắng Việt

Cặp này thì ổn rồi nhưng budget max là 10tr thôi bác ạ. :(

16. nguyenthachanhkiet

nguyenthachanhkiet Advanced Member

JMlab 906 là dòng loa dễ đánh. Các ampli bán dẫn sau khai thác được hiệu quả tối đa của nó như: Ampli Rega, Ampli Creek audio từ dòng Evolution 5350 trở lên, hay phổ biến hơn là ampli Denon ...

Còn vấn đề gu nhe thì nhạc trữ tình, nhạc hòa tấu, vocal, giao hưởng thì chọn CD Marantz, CD Rega + dây tín hiệu + dây loa + dây nguồn tầm entry (tầm trung)

Chúc bán vui!

17. sung_vt

sung_vt Advanced Member

Ông Ca Đít í lấy Arcam oánh có ra tiếng đâu mà dám vô đây tư với chả vấn... :lol:[/quote]
    vẫn chờ ông Ca đít vào giải trình vụ này, hôm nay ổng ý về quê ăn cưới "người iu cũ". Bác behe cứ chờ tối nay sẽ có nội dung mới. he he

18. sung_vt

sung_vt Advanced Member

ngày trước có cặp Jmlab tantal 515 em ghép với denon 2000 rồi. Bác biết thế nào k? gần như chả có tí bass nào, ức chế cắm dc 2 phút rút luôn. Cặp của bác khác của em nên chắc nó "hạp" hơn. Đắt gấp đôi em arcam 5+ của em mà tiếng lại không bằng 1 nửa, thế mới đau chứ.

19. sung_vt

sung_vt Advanced Member

các bác ơi em có max 10tr thui, khổ vậy đấy. Giờ chả biết thế nào nữa...

20. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Báo cáo là em có mặt ạ !
    Em mới đi vắng có 2 ngày mà các bác lôi em ra chém tơi tả, te tua thế này, em biết chui vào đâu cho bớt nh..ụ...c đây :lol: ?
    Số cũng khổ, đầu đuôi là thế này: Trước đây, sau khi loay hoay đủ loại loa Mỹ, Nhật (tất nhiên là dòng cỏ thôi) vô tình em rước về 1 cặp Jmlab (cũng cỏ nốt), loay hoay với mấy con Denon không ổn rồi quay sang Arcam thấy nghiền luôn => Em yêu chất âm Jmlab từ đó. Đợt vừa rồi đúng ra cặp loa này là của em nhưng khi giao dịch với bác chủ trong Nam không hiểu sao mà trắc trở, mãi không thành, chắc tại em với bác ấy vô duyên. Sốt ruột em đi múc 1 cặp loa khác về hôm trước thì hôm sau bác ấy gởi cặp này ra HN, tiếc rẻ em mới xúi bác Sungvt - vốn là hàng xóm của em mua về. Ai dè thử đủ loại Arcam mà không đâu vào đâu, tiền ăn sáng 2 thằng dành dụm đổ vào loa cũng vừa hết nhẵn. Giờ nhìn mặt bác ấy cứ méo xẹo em thấy cũng thương, tội lỗi thì đều do mình mà ra, đến khổ. Muốn kiếm cho ra con amp để giải tỏa tâm lý mà cũng khó, khó nhất là ở chỗ tiền chỉ có bấy nhiêu, vẫn hy vọng sẽ có 1 ngày nào đó có 1 bác nào đó ghé qua lại chỉ cho được 1 em amp nào đó rẻ giật mình thì thôi rồi .... phận nghèo mà mê đài đóm nó khổ như vậy đó các bác, chứ sang năm anh em tụi em mà ngóc đầu lên được thì việc bắt cặp loa này gào thét lại chỉ là chuyện nhỏ tí teo. Sự tình là như vậy, vẫn mòn mỏi mong chờ cao nhân chỉ cho tụi em: Đâu là lối thoát :?:
    Trân trọng biết ơn ạ!

hangtoan likes this.
  21. sung_vt

sung_vt Advanced Member

"cadic1008" người cùng khổ đã lên tiếng. Mời các bác vào thảo luận tiếp vụ này nhé...

22. lux

lux Advanced Member

Phải nói rằng ngay từ lần đầu tiên khi nghe dòng loa này sẽ bị ấn tượng về tiếng trung, cao rất ổn.
    Kinh nghiệm của e chơi jmlab cũng lâu lâu rồi. Để giải quyết tiếng bass với dòng loa này cần dòng cao,daming cao chứ không cần dùng công suất cao. Trước đây e từng chơi sugden (ổn), plinius 9200(,ko nghe được), jeff rowland(ko ổn), hiện tại đang dùng restek fable thì đang dừng ở đây.
    Theo e giải pháp nhẹ nhàng nhất là chơi đèn, nhất là chơi kiểu se. Amly kiểu này cho cho tiếng bass rất sâu, mềm, gọn nhưng sẽ khó nhanh được.
    Còn 1 giải pháp bán dẫn nữa là naim. E tin rằng nó sẽ rất ổn khi ghép với focal. Chúc bác có nhiều trải nghiệm thú vị về dòng loa này!

23. trunghai1180

trunghai1180 Advanced Member

Các bác thử với Marantz PM15 đi, sẽ ấn tượng ngay, chỉ là chi phí cho em ampli đó lại hơn cao

24. Focus_HiFi

Focus_HiFi Advanced Member

Các bác chơi JmLab mà thích ghép với ampli Ăng Lê thì chỉ có LFD, John Shearne hay Sugden giải quyết được thôi. Phương án kinh tế nhất là kiếm lấy cái amp vintage của Đức quốc xã mà tẩn, công suất chỉ cần khoảng 50W/ch thôi nhưng amp Đức thường có dòng ra rất cao.

25. Thắng Việt

Revox A50 có được không bác? :)

Share This Page

Loading...