Âm thanh trung thực và âm thanh tự nhiên

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by SixL6, 24/8/07.

1. SixL6

SixL6 Advanced Member

Kính hỏi bác Dztronic !

Lại nói về sự trung thực.

Giả sử em có một đĩa master mà chính em mix trong phòng thu, sau đó em về setup một bộ giàn gần giống nhất với âm thanh và ý đồ mà em " gửi gắm " trong đĩ master đó => bộ giàn trung thực nhất.

Vậy, câu hỏi đặt ra là " sự trung thực " có còn trung thực với những đĩa khác ( không do em mix ) cùng thể loại nhạc với đĩa master của em không ? Và sự trung thực có tiếp tục trung thực với các thể loại nhạc khác nữa không ?

Tags:
  2. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Theo em ít người trong chúng ta thích nghe sự trung thực :( mà chúng ta thích nghe hay cơ
    Khi nghe một bản nhạc, một lời ca bởi họ là ca sỹ, nghệ sỹ nên giọng ca, ngón đàn của họ rất hay , nghe "trung thực "để thưởng thức cái đó vì lúc này trung thực đang hay
    Em đi hát Karaoke, và gảy đàn ghi ta chẳng hạn ,các bác ở đó phải cho thêm gia vị nào là Eco, Delay, Repeat mới nghe nổi nếu không thì...Lúc này trung thực không hay .không nghe được trung thực
    Nhiều bác thích nghe đèn vì nó hay chứ ...không phải vì trung thực :lol:
    Vậy bác có thích nghe trung thực nữa không?

3. khivang

khivang Advanced Member

Việt nam đì đẹt mãi ko thành cường quốc được có lẽ do có nhiều người ko thích sự trung thực, và bây giờ nó còn ảnh hưởng cả đến sự nghe nữa mới khổ chứ các bác nhẩy ? :wink:

Nguyễn Thành Luân and hamy like this.
  4. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Đương nhiên là không vì em đã từng viết là mỗi phòng thâu có không gian âm thanh và âm sắc khác nhau vì mỗi phòng thâu có chuyên viên riêng và thiết bị riêng. Ấy thế mới có truyện người khen đĩa nhạc hãng nào đó chất lượng âm thanh hay người khác nghe xong bảo dở là vậy.

5. ar3a

ar3a Advanced Member

Em thích nghe trung thực (và chắc chắn em là thiểu số trong cộng đồng này). Đơn giản là vì em nghĩ rằng nếu mình được nghe một cách "trung thực" mỗi bản nhạc, bài hát được sáng tác và được trình bày thì mình mới có thể cảm nhận chính xác người nhạc sĩ, ca sĩ muốn truyền tải gì tới mình. Nếu một bộ giàn làm biến đổi chất âm theo hướng "hay hơn" (ví dụ như nhấn mạnh tiếng trung, làm cho một giọng hát ít quyến rũ trở nên quyến rũ hơn) sẽ làm người nghe có đánh giá sai lệch.

Cái khó là ở chỗ, có được một hệ thống "trung thực" chẳng dễ gì!

Nguyễn Thành Luân likes this.
  6. khivang

khivang Advanced Member

Chí lý, chí lý.Em tán thành hoàn toàn quan điểm này.Bác đang nghe AR là cũng đạt một phần của sự trung thực rồi còn gì.

7. danlangven

danlangven Advanced Member

Bác suy nghĩ kỹ chưa vậy mà phát biểu linh tinh thế?

8. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Vặn vẹo bác tí : sự trung thực bác nói đến là ntn ạ ? Theo em trung thực phải là nghe như thực tế , không qua 1 thiết bị ghi chép gì hết , đấy là sự trung thực tự nhiên . Chứ bác đã mix thì sự trung thực đã mất tính nguyên vẹn rồi , tăng giảm nút này nút nọ là âm thanh khác đi rồi . :D

Trung thực chỉ là tuơng đối

Với những cái có sẵn (nguồn âm) ,ta thay đổi , chế biến để nó phục vụ cho chính mình , theo từng nhu cầu nghe-nhìn , thưởng thức .

Những cái tự nhiên cũng có cái hay của nó , nhưng nếu có bàn tay và khối óc con người thì có thể những cái đó sẽ trở nên tốt đẹp hơn, hay hơn , thích hơn ...

Một người con gái đẹp tự nhiên -- cũng hay , cũng thích . Nhưng nếu ng con gái đó biết cách trang điểm 1 chút : lộng lẫy hơn cho đêm dạ tiệc , sang trọng hơn khi ngoại giao , đằm thắm hơn , ưa nhìn hơn khi đi chơi với bồ , hấp dẫn hơn khi ... on bed :lol: ... thì càng giá trị hơn chứ
    Chưa kể tự nhiên mà còn xấu nữa thì ... :roll: phải mông má mạnh :lol:

Trung thực tức là để mái tóc dài bờm xờm , móng chân tay cóc cáy , :twisted:

Con người sinh ra để làm thay đổi thế giới này , tức là làm mất đi sự trung thực . 8)

Trung thực là tốt , nhưng lúc nào cũng trung thực , chắc chắn không phù hợp

Theo em sự trung thực trong nghe-nhìn nói chung không quan trọng bằng cảm giác hay & thỏa mãn

EM té , lan man quá :lol:

9. dachue

dachue Advanced Member

Rất tán thành những ý kiến này .

10. SixL6

SixL6 Advanced Member

Đọc xong bài trả lời của bác Dztronic em định viết " trung thực chỉ là tương đối " nhưng bác thao phán rồi thì lấy gì để em viết nữa :p

Thôi thì không có sự trung thực tuyệt đối thì chúng ta đi tìm sự trung thực theo tai ( gu ) của mình vậy :!:

11. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em đọc bài của bác xong thấy ưng cái bụng ghê, và chắc không thèm đổi đồ nữa đâu :lol:
    cảm ơn bác!
    Thân!

12. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Đèn là linh kiện không chịu tuân theo định luật Ôm nhiều nhất đấy.Bác cứ hỏi các cao thủ khác, các thần đèn trên diễn đàn này mà xem
    Em đang nói hết sức nghiêm túc về chuyện nghe trung thực và nghe hay. Nghe hay là sao ? có phải nghe được cái trung thực hay không ? em e rằng không hẳn vậy, đành rằng phải có độ trung thực nhưng chưa đủ mà sự trung thực đó phải có tính tự nhiên
    Với người ngoại đạo ,lý luận này có vẻ buồn cười nhưng với mấy ông Audio lại hay gặp phải
    Nếu tiêu chí là trung thực thì chúng ta không bao giờ đạt được! đây là khó khăn của kỹ thuật và khó khăn này trải khắp chặng đường của cả quá trình từ thu âm đến tái tạo lại khi thưởng thức,Vấn đề này các bác có phòng thu hay có tham gia đến quá trình thu âm hiểu rất rõ. Vậy sao ta lại thích nghe trung thực?
    Tiếp theo là người nghe không biết hiện trường ra sao .vậy sao có thể bảo âm thanh tái tạo là trung thực?Và lấy tiêu chí là độ trung thực làm thước đo thì không thể khen hay chê bất cứ một hệ thống nào.( Đa số chúng ta đều không có phòng thu và không có điều kiện có mặt ở hiện trường ) Em cũng có thể hỏi mấy bác trong ban giám khảo đáng kính trong một cuộc thi nào đó rằng : Các bác chấm cái gì khi bản thân các bác chưa bao giờ biết bài hát đó ở hiện trường người ta chơi ra sao?...vv
    Nhưng nếu chúng ta chấp nhận âm thanh mà chúng ta hướng tới mang tính tự nhiên thì chúng ta có lời giải một cách dễ dàng
    Trong cuộc sống vây quanh ta là âm thanh tự nhiên, chúng ta không chỉ 1 lần được đi nghe hoà nhạc trực tiếp, không chỉ 1 lần được nghe cây đàn ghi ta, một tiếng trống trường… vv …Đặc trưng của chúng được ghi nhớ trong ký ức và khi nghe nhạc chúng ta dù không có ý thức cũng ngầm so sánh với ký ức này. Nếu một hệ thống tái tạo lại giống thì ta thấy nó…hay. Ngược lại thì thấy …dở. Như vậy trong phép so sánh này ta đã tìm được hệ qui chiếu đúng và cũng như vậy tính tự nhiên trong Audio cao hơn tính trung thực. Đấy cũng là lý do em nói nhiều người nghe đèn không phải là đi tìm sự trung thực của âm thanh đèn mà chính là tính tự nhiên một cách kỳ diệu của đèn đã cuốn hút họ .Tính tự nhiên và sự trung thực không đồng nhất được nhau
    Tất nhiên, tính tự nhiên không được tuyệt đối hoá. Một số người thích nghe trong sáng chi tiết hơn và cũng bản nhạc đó một số người thích nghe đầm ấm hơn, dịu ngọt hơn .Âu cũng chỉ là sự thi vị hoá tính tự nhiên chứ tuyệt nhiên không có một chút trung thực nào.
    Vài lời thô thiển trộm bộc bạch, thiết nghĩ để để hiểu thêm khi theo đuổi cái sự nghe này. Mong các bậc cao nhân chỉ giáo

13. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Bác viết tầm ... phải như vậy ai mà chỉ giáo bác nổi nữa :) :)

14. khivang

khivang Advanced Member

Em thì nghĩ trung thực ở đây có nghĩa là tái tạo được âm thanh tự nhiên, chứ em ko tách trung thực ra khỏi tự nhiên.VD em thu một băng cassette tiếng của chính em rồi mang đi thử ở các bộ dàn khác nhau, em ko cần quan tâm cấu tạo kỹ thuật của các bộ dàn ra sao nhưng bộ nào tái tạo gần giống tiếng của em nhất thì em coi đó là trung thực.

Satuki and Nguyễn Thành Luân like this.
  15. HBTrung

HBTrung Advanced Member

Nhưng hình như mình nghe tiếng mình nói khác với người khác nghe thì phải (chất âm)??? có mấy lần em nghe tiếng của em trên cassette or video thấy là lạ sao đó :) :wink: ?????

16. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Vấn đề lại ở chỗ nữa là cái mà bác dùng để ghi , nó có "trung thực" hay ko ??? :lol:

em nghe nhắc nhiều đến 2 chữ "trung thực" , vậy có bác trungthuc20000 đâu rồi , không thấy ra giúp ae với nhể :lol:

17. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

nếu bạn tự thu tiếng bạn thì lại phải nhờ người khác nghe hộ xem có giống, tự bác kiểm định là sai lầm lớn đấy :) :) :)

18. khivang

khivang Advanced Member

Nếu thế em sẽ thu tiếng của amp vô địch nhà em vậy :lol:
    Thì em chỉ dùng cái đài tàu thôi, thế mới làm khó dược mấy ông bán hàng chứ :lol: . Hoành tráng hơn thì em có thể dùng đầu câm, mic mượn đỡ của mấy ông bạn nhà có dàn karaoke xịn xịn một chút. Thực ra em cũng chỉ hy vọng nó giống được 30 -40 % là quý lắm rồi.Có bác nào nghe bán bánh bao dạo chưa ạ, ko biết nó giống bao nhiêu % nhỉ ? :lol:

19. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Theo em biết thì thu kiểu gì nó cũng không giống được ạ !
    Hình như cái thanh quản với cái màng nhún của mic không cùng chất liệu thì phải .

20. tam54us

tam54us Advanced Member

các bác ơi ,trung thực là giống như nghe nhac sống hả ,bộ dàn như vậy giá bao nhiêu nhỉ?rồi căn phòng nghe nhạc phải như thế nào? :evil:

21. tam54us

tam54us Advanced Member

bác quang lan nói đúng đó ,khi nghe tiếng nói của mình đã thu âm thì bác sẽ thấy đó là giọng của ngươi khác,đó là thực tế :)

22. caithang

caithang Advanced Member

Vì khi chúng ta nói thì thực ra chúng ta k nghe âm thanh truyền qua không khí mà truyền qua xương nhiều hơn, đến khi nghe phát lại bao giờ tự mình nghe cũng thấy khang khác các bác a.

23. ttho

ttho Advanced Member

Đọc bài này em nhớ 1 kỷ niệm. Hồi thời hát Karaoke bằng băng video, em và thằng bạn cùng đi hát, nó hay nghe hay hơn em (em công nhận) nhưng khi thu vào băng cassette phát lại nghe giọng em lại hay hơn nó (các bạn khác cũng đồng ý kiến). Thế nó mới tức điên lên chứ.

24. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Em cũng thường xuyên đi nghe các buổi biểu diễn live, cũng mấy lần nghe hòa nhạc ở nhà hát lớn HN, em thấy thế này: 100% các buổi live đều sử dụng loa, micro, amply, mixer.... may ra được nghe trục tiếp tiếng trống. Vậy có thể nói những buổi live như vậy có phải là âm thanh trung thực không?
    Duy nhất 1 lần được nghe 100% acoustic (không có tý điện nào cả) là do các bạn ở nhạc viện HN đang tập (1piano, 3violin, 1bass) đúng là âm thanh khác hẳn - nghe rợn người, có lẽ chẳng hệ thống nào cho ra âm thanh như vậy.

25. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Muốn âm thanh trung thực thì dùng sản phẩm hi - fi, còn muốn âm thanh tự nhiên thì dùng Yamaha

Share This Page

Loading...