amp nịnh tai

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by teddy_2007, 10/2/11.

1. teddy_2007

teddy_2007 Advanced Member

Em tham gia diễn đàn cũng được thời gian, không biết lâu hay mau nhưng qua 1 số topic thì em thấy có 1 số các bác dùng thuật ngữ 'amp nịnh tai', nên em muốn nhờ các cao thủ định nghĩa dùm em thế nào là 1 amp nịnh tai và amp không nịnh ạ.

Tags:
  2. Tai_loi

Tai_loi Advanced Member

Cái này thì cũng tùy cảm nhận của từng người thôi bác ạ. Nên có thể với người này là ngọt ngào, nhưng với người khác lại ko phải như thế :D

Cũng như cái CDP Teac 7 ý, hầu hết các bác đều nói là tiếng khô, mộc nên nghe nhạc vàng không hay. Cá nhân em đã từng dùng qua CDP này, khi nghe nhạc vàng vẫn thấy phê lòi :) hjhjhjhjh

Cảm nhận chủ quan của em thôi ạ :D

3. amatuercd

amatuercd Advanced Member

nói ra thì bảo em tiêu cực, 1 số bác trên đây theo đóm ăn tàn, cứ teac là bảo tiếng khô, mộc. cứ marantz là ngọt ngào. cứ tannoy thì bảo chất âm thì không phải bàn nữa. sự thực thì mấy bác này chẳng biết gì cả, dân amatuer chơi audio chỉ nghe qua 1 vài thứ nhưng khi tư vấn thì thấy có vẻ hiểu biết ra oai nhiều lắm. nhưng sự việc thì không hẳn là cứ marantz là ngọt ngào, cứ tannoy là không còn gì để nói. theo em tốt nhất là khi nghe thấy hợp tai, hợp túi tiền là được.
    nói thật mong các bác thông cảm!

minhbin318 likes this.
  4. duongnv

duongnv Advanced Member

Em cũng đang tìm 1 cái amply nịnh tai nhưng chưa thấy mà chỉ gặp amply hợp với tai mình thôi. :D

5. Vanda

Vanda Advanced Member

Cái này thì cũng tùy cảm nhận của từng người thôi bác ạ. Nên có thể với người này là ngọt ngào, nhưng với người khác lại ko phải như thế :D

Cũng như cái CDP Teac 7 ý, hầu hết các bác đều nói là tiếng khô, mộc nên nghe nhạc vàng không hay. Cá nhân em đã từng dùng qua CDP này, khi nghe nhạc vàng vẫn thấy phê lòi :) hjhjhjhjh

Cảm nhận chủ quan của em thôi ạ :D[/quote]

Cụ nói đúng, nhiều khi đọc tư vấn của các bác ấy cứ cười mỉm rùi tự nhủ đã có thời mình ng.. nghe cũng thấy zaayj nhưng hổng phải zaayj. Hợp tai, hợp nhãn còn đâu mua đĩa tốt e thấy thay đổi chất âm nhìu nhất :lol:

6. lsh

lsh Advanced Member

Em chả thấy tiêu cực mà em thấy bác nói rất đúng. Hiệu nào cũng có những model rất hay và ngược lại cũng có những model dở tệ, em rất dị ứng với mấy công thức JBL+ Mc hay Tanoy + Acc hay phải là Tube.v.v... Em đã được nghe vài công thức có giá 10-20K$ và kết quả rất tệ so với giá :( .

7. nick149

nick149 Advanced Member

bác nói cx quá

8. minhduc64

minhduc64 Advanced Member

Ý kiến hay nhất tính từ...đầu năm mới đến giờ , tuy nhiên cũng xin xì pam bác tí "theo đóm ăn tàn" có nặng lắm chăng , cho là "a-dua" hay là nói "dựa theo" cho có vẻ nhẹ nhàng hơn tí nhỉ .
    thân

9. BeHe

BeHe Advanced Member

Chắc amp của e nịnh tai e hay sao í...nó làm e thít nó..hi hi :lol:

10. musique

musique Advanced Member

Em cũng muốn biết amp nịnh tai là thế nào? có phải là loại amp cuối tháng thì giọng ngọt ngào mà đầu tháng thì khô không khốc không? :mrgreen: :lol:

11. berryfun

berryfun Advanced Member

Về "khái niệm nịnh tai" (Cả loa và Amp) nghe có vẻ cảm tính quá bác ạ. Mà cảm tính thì rõ ràng là nó phụ thuộc gout mỗi người. Kiểu như người mỹ trong cách nghĩ của họ cũng vậy Altec Lansing họ đánh giá cao hơn Tannoy nhiều. Nhưng đa số người nhật thì lại thíc Tannoy.

Đương nhiên chơi audio thì bất kỳ ai cũng đều muốn tối đa hóa cái chất âm mình thu được từ bộ giàn của mình và ngược lại, thì tối thiểu chi cái túi tiền của mình. Nhưng phàm nỗi sự thật thì không chiều lòng người. Tiền nào của đấy thôi ạ.

Em thì vẫn theo quan điểm là cứ miễn là thấy hợp túi tiền và các điều kiện khác của mình là ok. Chứ khái niệm hay thì bản thân nó càng khó định nghĩa. Vì ông thíc trung trầm ông thíc trung cao. ông thíc trép... vv

Về phối ghép đương nhiên mỗi người sẽ có những cách phối ghép khác nhau. Nhưng những công thức như kiểu Tannoy - Accuphase hay JBL - Mc Intosh, hoặc Tannoy - Tube Amp thì cá nhân em vẫn thấy đúng cái công thức này thì dân chơi thế giới đã tổng kết rồi chứ không phải mấy bác nhà mình nghĩ ra ạ. Vẫn đề ở đây là Nếu phối ghép với công thức như trên thì có thể dễ ràng đạt được cái chất âm "chung nhất" , cái mà bản hãng hay đôi tai của số đông người nghe nhạc muốn hướng tới. Nó là giải pháp cho những người ngại tìm tòi và ưa sự ổn định như em chẳng hạn.

12. BeHe

BeHe Advanced Member

E chả dám chờ cho amp í hót đâu bác!Đưa (điện) nguồn sớm sớm tí,ắc sẽ hót nịnh tai ngay!

13. thanh_ha

thanh_ha Advanced Member

Đang HÓT nịnh mà bị nhà đèn CÚP điện bác tính sao ?

14. huy_av

huy_av Advanced Member

Té ra amply nó cũng có chu kỳ nữa hả cụ? :lol:

15. BeHe

BeHe Advanced Member

Có chứ và cúp điện vẫn cứ nịnh tiếp.. :lol:

16. bebibo

bebibo Advanced Member

Cái amp nhà em nó hát bài Valentine từ 1 tuần nay rồi, nghe nịnh tai kinh mà hok dám tắt.

17. nguyenhuy2910

nguyenhuy2910 Advanced Member

Hay ngược lại amp đầu tháng thì ngọt còn cuối tháng thì khô :lol:

18. huy_av

huy_av Advanced Member

Amply nhà bác tự nhiên trở nên nịnh tai báo hiệu bác sắp tốn tiền chắc luôn. Chuẩn bị móc túi đi bác ơi, không móc là không xong đâu :lol:

19. trungdq

trungdq Advanced Member

Em thấy các bác có nhiều ý kiến rất hay. E nghĩ tất cả các sản phẩm nói chung hay loa, amp mà anh em ta đang chơi, trước khi xuất xưởng nhà SX họ đều phải test mọi thông số K.thuật và phải đạt ở một tiêu chuẩn, tiêu chí nhất định thì mới cho ra t.trừơng có điều t.chuẩn đó hợp với giới tiêu dùng nào mà thôi đúng ko các bác. Thân!!!!

20. tamhiep2

tamhiep2 Advanced Member

Mình vừa đồng ý vừa không với ý bạn. Những công thức được đưa ra để định hướng cơ bản là rút từ thực tế. Bạn dị ứng vì cái gì đây?. Ví dụ Tannoy với đèn, hay với Acc mình nghĩ cũng chả có gì không đúng. Có điều cần biết hơn là đèn nào? Acc nào cho hợp cả tai và túi thôi.

21. phidiep

phidiep Advanced Member

Chuẩn khỏi cần chỉnh. Em khoái nhất chỗ bôi đỏ vì quan điểm của em cũng vậy. Bây giờ em chơi đồ cỏ của Nhật-bổn và thấy hay lắm rồi. Nhưng nếu lên hàng tiểu gia em sẽ khoái Acc, Tanoy, Mc... Nếu được làm Đại gia em sẽ chơi Hi-end... tiền tỷ :lol: .

22. lsh

lsh Advanced Member

Bác chưa đọc kỹ em nói " Hiệu nào cũng có những model rất hay và ngược lại cũng có những model dở tệ" và cũng như bác nói " Có điều cần biết hơn là đèn nào? Acc nào cho hợp cả tai và túi thôi" nên không thể bảo cứ JBL+ Mc là hay mà phải là model nào của JBL ghép với model nào của Mc. Vì có nhiều bác cứ hể nghe ghép không đúng công thức trên mặc dù chưa nghe bao giờ cũng bảo ghép như vậy là sai :( .

23. November_Rain

November_Rain Advanced Member

chả hiểu các bác khoái mc ở điểm gì. chứ hôm e đi c.tác may đúng dịp ra hn, vào hôm triển lãm nghe mc ghép với dyn hay điếc gì đó, mà sorry các bác. như *it

24. tamhiep2

tamhiep2 Advanced Member

25. clio206

clio206 Advanced Member

Cho em có ý kiến chút, cùng lắm gọi là "gu" hay cùng lắm nữa gọi là "xu hướng", gọi là "định hướng" có khi nó giết chít cái sự khoái mày mò, khám phá, lắp ghép. Ở ngoài kia có hàng ngàn nhãn hiệu audio chứ có phải chỉ có mấy cái kể trên đâu ạ. Nói thật là em chia sẻ cảm giác "dị ứng" công thức. Chơi mà cũng phải theo công thức, định hướng thì mất thú rồi, chưa kể còn bị làm giá. nhiều khi công thức là do các nhà phân phối "gợi ý", ví dụ: Denon + Jamo, hoặc có lần em thấy Marantz + Modaunt Short. nghe hay hay không thì chắc mọi người có thể nhận xét được dễ dàng.
    Ở trên cũng có cụ Amateurcd "phê" vấn đề "cứ marantz là ngọt ngào, tannoy là không còn gì để nói" em thấy cũng rất đúng. Cũng là 1 dạng công thức hóa, trước em có cái cdp marantz 8003 nghe cũng không ngọt hơn cái dvd player giá 1tr là mấy.

Share This Page

Loading...