amp nịnh tai

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by teddy_2007, 10/2/11.

1. miuzic

miuzic Advanced Member

E thì E cứ đi nghe nhạc (sống)về so sánh với bộ dàn của mình là e biết thật với giả :lol:

2. giabaodanghuy

giabaodanghuy Advanced Member

Không quan trọng là Amply nào hay loa nào. Quan trọng là bạn đầu tư bao nhiêu tiền và trong tầm giá đó bạn thấy bộ nào nghe hợp nhất là được. Không hề có công thức cố định là loa nào phải đánh với Amply nào. Tôi ghép JBL L36Decade với CA Azur 540II nghe phê lòi. Chỉ cần bạn nghe thấy hợp với tai mình là được, người khác nói sao đừng để ý.

3. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Em đồng ý với bác nhưng mà cái nhạc"Sống" mà bác nghe nó lại là playback thì hì hì... :)

4. ductien_1704

Bác nói đung! cứ là "Hợp tai , hợp túi " là OK,mình nghe cho mình chứ ! có đúng vậy ko các bác nhỉ? :p

5. miuzic

miuzic Advanced Member

Giữa hai phong cách đó có quá nhiều cái để phân biệt :)

6. ductien_1704

[/quote]Giữa hai phong cách đó có quá nhiều cái để phân biệt :)[/quote]
    Bac nói rất đúng ạ! tuy rắng nhiều ae trên diễn đàn ko có nhiều điều kiện nhưng vẫn cố gắng học hỏi ( ví dụ như em ạ!).Nhưng để hiểu được âm thanh thì còn phải học nhiều nữa ,phải ko các bác? ,em lại nhiều lời rồi !! :wink:

7. miuzic

miuzic Advanced Member

Giữa hai phong cách đó có quá nhiều cái để phân biệt :)[/quote]
    Bac nói rất đúng ạ! tuy rắng nhiều ae trên diễn đàn ko có nhiều điều kiện nhưng vẫn cố gắng học hỏi ( ví dụ như em ạ!).Nhưng để hiểu được âm thanh thì còn phải học nhiều nữa ,phải ko các bác? ,em lại nhiều lời rồi !! :wink:[/quote]
    :) Chính vì e là người kô có điều kiện nên phải dùng biện pháp đó,và gu của e là mộc mạc,trung thực,thích nghe nhạc cụ.Amp nịnh,ngọt kô hợp với gu của e,nhạc "sống" là cái để e định hướng chọn đồ phối ghép.

8. tiennv

tiennv New Member

RePost Rất đồng ý với bác, "Nó thật" là như đi xem ở sân khấu vậy, nghe trực tiếp nhạc cụ. VD: Tiếng Piano không thể như đàn đá được, trống là phải bùm bụp, bành bạch...
    Nhưng nhớ kỹ là Lấy rái tai trước :lol:
    Chào ace.

9. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Thế thì chết ... ! Nhưng các bác cứ yên tâm đi, mấy bà không biết bán đồ audio đâu [/quote]
    Em thì cấm mấy bả .............Bán đồ....hê hê hê. Hên là em không thật thà cho lắm. Em mua 10tr em nó mua 20 triệu... :lol: :lol:

10. miuzic

miuzic Advanced Member

Em thì cấm mấy bả .............Bán đồ....hê hê hê. Hên là em không thật thà cho lắm. Em mua 10tr em nó mua 20 triệu... :lol: :lol:[/quote]
    Đây là kiểu:Chồng là chủ tịch nước vợ là nhân dân đây mà."XHCN" :( :) :lol:

11. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Thế mà nhiều bác (không phải em) lại bẩu đi nghe nhạc sống không hay bằng bộ dàn ở nhà :shock: . Mục tiêu tối thượng của kỹ thuật là làm sao tái tạo được 100% chất lượng âm thanh của dàn nhạc sống, tiếc là đến thời điểm này mục tiêu đó vẫn còn xa vời lắm :(

12. oldpc

oldpc Advanced Member

Nói thật với các bác là em chúa ghét cái món adua nhà mình, với mấy cái công thức MC+JBL hay MR+JBL ... gì gì đó. Cứ chấp nhận bỏ tiền xxx ra mà học thì mới thấy hết cái hay của thú chơi audio các bác ạh.

13. tuan1979

tuan1979 Advanced Member

e cũng nghĩ như bác, "tin đồn" nhiều khi làm cho sự định hướng về việc nghe nhạc mất đi hết tính khách quan,thậm chí mất hết sự cảm nhận việc nghe cho chính bản thân mình

14. lovemusicvn

lovemusicvn Approved Member

Thì so sánh với nhạc cụ giọng hát thật bác từng được nghe xem nó méo bao nhiêu phần trăm :lol: Càng méo càng nịnh :D

15. miuzic

miuzic Advanced Member

Chơi âm thanh mỗi người một cách,người đi vòng người đi thẳng,phần lớn cuối cùng cũng về chung một bến.E yêu tất cả những người cùng máu AUDIO,quen thêm được một người đam mê AT là quí lắm lắm. :D

16. miuzic

miuzic Advanced Member

E thì toàn đi ngược lại với công thức vì thích khám phá,tiền xxx thì cũng mất nhưng cái được còn giá trị hơn rất nhiều đó là kinh nghiệm và nâng cấp được tai nghe.Còn công thức thì:vd bỏ ra 5000usd để chơi ACC+TANNOY thì e còn vô vàn những sự lựa chọn hiệu quả hơn rất nhiều.

17. dnnv

dnnv Advanced Member

Em xxx ngơ hỏi các bác câu này: Ai cũng bảo nhạc sống là cái đích chuẩn mực nhất, trong khi cả ca sĩ và các nhạc cụ đều play qua tăng âm, mixer, micro rồi chạy ra loa, sau đó mới đến tai người nghe. Vậy có khác nhau không nếu ban nhạc đó dùng các thiết bị tốt (đắt tiền) hoặc các thiết bị tồi (rẻ tiền)???. Và mấy cái thiết bị trên sân khấu đó nó sống hơn mấy cái ở giàn nhà mình ở điểm gì?

Bản thân em nhiều lần ngồi nghe nhạc sống trước mặt ca sĩ, thấy đâu có hay bằng nằm dài trên giường nghe bộ giàn ở nhà đâu. Ấy vậy mà em thấy ai cũng khẳng định nghe nhạc sống là #1.

Có bác nào tẩy não cho em cái, cảm ơn!

18. oldpc

oldpc Advanced Member

Nhạc sống có tên gọi như vậy vì người nghe được sống trong không khí đó, còn chúng ta nghe các thiết bị âm thanh tại nhà thì dù có bao nhiêu tiền đi chăng nữa vẫn chỉ là tái tạo lại không gian âm nhạc lúc đó thôi, nhưng không gian âm nhạc trong đĩa CD thì thường tuần khiết hơn nhiều so với nhạc sống tại sân khấu, nên khó mà so sánh đc 2 món này bác ơi. Vì nhạc sống sẽ hay hơn, chuẩn hơn nhạc "chết" khi so sánh cùng điều kiện, nhưng ko thể so sánh với đĩa nhạc thu trong phòng cách âm đc.

Nhưng âm nhạc là một nghệ thuật mang cảm tính rất cao nên đôi khi chúng ta thích cái cảm giác nhiều hơn là giá trị thực của bài hát. Chính vậy mà có khi ta phải bỏ ra những khoản tiền rất lớn chỉ để đc "sống" trong cái không gian âm nhạc đó mấy giờ đồng hồ thôi.

19. dnnv

dnnv Advanced Member

Nói như bác cũng chẳng sai tẹo nào, nhưng em lại sợ có nhiều người vô tình nhầm giữa 2 khái niệm "hay" và "hòa lẫn vào không khí". Ví dụ chắc chắn là không thể so sánh đi xem đá bóng trực tiếp ở sân vận động với ngồi nhà coi TV được.
    Cũng như xem live show ca nhạc, cái hay ở đó chỉ đơn thuần là không khí của buổi diễn đó đem lại, chứ xét theo góc độ kỹ thuật thì em nghĩ thua xa ngồi nghe trong phòng tiêu chuẩn.

Suy ra khái niệm âm thanh chân thực cũng chỉ là tương đối thôi, cũng đến tai người nghe bằng các thiết bị audio. Có nịnh tai chút cũng tốt.

20. miuzic

miuzic Advanced Member

(Xem ca nhạc) và (nghe nhạc sống)khác nhau đó bác ơi.ca sĩ Vn chạy sô toàn hát playback,nếu đi xem ca nhạc kiểu đó mà so với phòng nhạc tiêu chuẩn thì hơi khập khiễng :(

21. clio206

clio206 Advanced Member

Em nghĩ ý kiến của cụ rất hợp lý. Hay nhất là câu đỏ đỏ. Vả lại đa phần ở nhà mình nghe bản ghi âm tại studio, nên cũng khó khi so sánh với biểu diễn sống.

22. dnnv

dnnv Advanced Member

Đại đa số đều lấy nhạc sống làm thước đo tiêu chuẩn về độ chân thực, ngoài em ra. Em chỉ cần bác nào đó giải thích cho em 1 điều cốt lõi là: Tại sao nó (nhạc sống) gọi là tiêu chuẩn âm thanh chân thực, khi nó cũng phát ra từ các thiết bị điện tử? Nếu 1 ca sĩ hát không cần micro với 1 cây ghita gỗ, đó mới là chân thực phải không ạ.

Nói vòng vo chả qua là e không tán thành và dị ứng với "chân lý": Trung thực như nhạc sống. Cứ phải nói vậy thì mới là người biết nghe và thưởng thức âm nhạc sao?

23. Hải Minh

Hải Minh Approved Member

Theo mình không tồn tại khái niệm gọi là " nịnh tai " mà chỉ tồn tại cái gọi là " hợp tai"
    mà hợp với tai ai thì là "hay" cho người ấy và ngược lại ?

24. oldpc

oldpc Advanced Member

Em tán thành cái chân lý "trung thực như nhạc sống" nhưng phải kèm theo giả thiết là tất cả nhạc cụ phải đạt tiêu chuẩn và mọi thiết bị còn lại chỉ làm nhiệm vụ khuếch đại âm thanh một cách trung thực nhất mà thôi.

Còn ampli nịnh tai mà các bác ấy vẫn hay nói có lẽ để ám chỉ những dòng sản phẩm có kích sẵn bass & trebe làm cho người nghe dễ bị lầm tưởng là mình đang nghe đc nhiều chi tiết hơn trong bài hát đó. (cái này là suy đoán cá nhân của em)

25. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Nhạc sống là chỉ các chương trình biểu diễn với nhạc cụ acoustic, không sử dụng micro, tăng âm...hay bất kỳ thiết bị điện tử nào như các chương trình nhạc thính phòng, giao hưởng...Không phải là live show. Còn biểu diễn nhạc thông thường với đầy đủ tăng âm, đàn điện...thì nghe tại chỗ chắc chắn kém xa bản thu âm tren dĩa bác ạ.

Share This Page

Loading...