amp nịnh tai

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by teddy_2007, 10/2/11.

1. lestuan

lestuan Advanced Member

Bác nói chí phải, đã ăn chơi thì sợ chi tốn kém :lol:

2. clio206

clio206 Advanced Member

Cách giải thích này em cảm thấy hơi khó hiểu 1 chút. Chữ live show/live concert dịch sang tiếng Việt là buổi biểu diễn/hòa nhạc "sống". Thế thì nhạc sống tại sao không phải là live show ạ. Định nghĩa này em thấy chưa thuyết phục.
    Còn vấn đề "biểu diễn live với tăng âm ... "chắc chắn" kém xa thu âm" em cũng chưa thấy ... ổn lắm.

3. miuzic

miuzic Advanced Member

E nghĩ đơn giản thế này:Một ban nhạc biểu diễn thì các loại nhạc cụ đều có tăng âm và loa phát riêng,lúc đó tha hồ mà xem và nghe,chúng ta xẽ bị kích động và hưng phấn có khi kô thể ngồi yên bởi một bản nhạc mà nghe bộ giàn ở nhà cứ ngồi im và banh lỗ tai ra để mà tìm nhạc cụ. :)

4. miuzic

miuzic Advanced Member

:( Đã dính nghiện rồi thì sợ chi tốn kém,chỉ sợ lúc lên cơn mà kô có xèng cứ ngắm xong lại về hi vọng chưa ai mua mất đến khi mình co xiền.Mà e thấy mấy bác nghiện nặng thì (kinh phí ><đam mê)mấy bác đại gia,tỉ phú có thèm nghiện đâu.Họa may có mấy tay chơi theo kiểu trọc phú.sorry e lạc đề.

5. dnnv

dnnv Advanced Member

Bác Clio206 thấy chưa ổn ở cảm tính hay có gì chứng minh được cụ thể không? Kém xa thì không dám nhưng chắc chắn là không thể bằng chất lượng trong phòng thu được.

6. clio206

clio206 Advanced Member

Bác Clio206 thấy chưa ổn ở cảm tính hay có gì chứng minh được cụ thể không? Kém xa thì không dám nhưng chắc chắn là không thể bằng chất lượng trong phòng thu được.[/quote]
    Em thấy chưa ổn thì em đặt câu hỏi thôi chứ không định chứng minh gì đâu ạ.
    Tạm thời em thấy chưa ổn bởi vì: bản thu âm trên cd có phải bản master hay nó nén lại cho vừa đĩa CD? Nghe dàn máy ở nhà nó có thể hiện được dải tần số, độ động, độ chi tiết, sự mạnh mẽ, sống động, không gian như nghe live không? (1 ví dụ: cụ có chắc là cụ nghe tiếng thở, tiếng lấy hơi hay chép môi hay tiếng phát âm mạnh của âm "ch" hay "k" của bản ghi âm rõ như nghe live không?)
    Cuối cùng là khi em nói chưa ổn, em chỉ muốn nói là: đừng nên so sánh âm thanh nghe live với âm thanh studio vì đơn giản mỗi cái có 1 chất khác nhau, thế thôi ạ.

7. TuanCD

TuanCD Advanced Member

delete

8. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Giờ này mà sống hay tái chỉ có phố Cấm Chỉ.

Thêm kiểu này thì bia hay rượu cũng say. Rồi gọi lão Sần bằng ... cụ. :mrgreen:

9. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Người ta đi ngủ rồi Cấm được Chỉ.
    Tái hay Sống, Sần hay Sùi mà nói đúng thì vẫn đựơc lên "cụ".

10. nguyenanhaihn

nguyenanhaihn Advanced Member

cái nịnh tai là cái ở vói ta lâu nhất

11. miuzic

miuzic Advanced Member

Amp này mà nịnh là có vấn đề đen tối :shock:

12. namharman

namharman Advanced Member

em là dân mới học đòi nhưng theo em hiểu " nịnh " có nghĩa là chiều theo mình, vậy nếu amp nịnh tai mình tức là nó làm mình nghe nhạc thấy hay thì tốt quá rồi còn gì chả lẽ lại ko chọn nó mà lại chọn cái amp nghe làm mình thấy ghét

13. oldpc

oldpc Advanced Member

Đã gọi là nịnh thì có nghĩa là ko thật lòng rồi bác ạh. Ai cũng thích nghe khen, nghe nịnh, nhưng đôi khi những câu nói thật mới có giá trị.

14. clio206

clio206 Advanced Member

Âm thanh nịnh với lời nói nịnh chẳng ăn nhập gì với nhau mấy. Âm thanh 'nịnh' nhiều khi làm bản nhạc dễ nghe hơn, nghe lâu không cảm thấy mệt, nghe đĩa gì cũng thấy phê thì cái nịnh đó có giá trị cao đấy chứ.
    Còn lời nói thật nhiều khi cũng không hẳn là có giá trị cao. Lời nói có giá trị cao là lời nói mang lại sự lạc quan, tự tin, hưng phấn (nói chung là những yếu tố tích cực) cho người nghe. Có những sự thật tốt nhất là không bao giờ nên được nói ra và có những người kể ra những "sự thật" với ý đồ xấu.

15. musique

musique Advanced Member

Âmpli, CD, dây nhợ làm gì biết nịnh, chỉ có con người mưu toan tính toán mới biết nịnh nọt, nên nói âmpli nịnh cũng hơi tội nghiệp cho thiết bị :lol: :mrgreen: , vậy các bác nào giỏi ngoại ngữ cho em xin từ "nịnh" trong các bài viết về thiết bị của các các Khoai tây. Mà ở VN em cũng chưa nghe ca sĩ này hát nịnh tai hay ca sĩ kia nịnh tai, nếu có xin các bác cho em vị dụ để em học hỏi ạ :lol:

16. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Theo miềng thì Tây họ dùng cụm từ " màu âm" gần như ta nói " nịnh tai".
    Đành rằng về món ô-đi-ô này ta luôn đi sau họ, nhưng nếu có khái niệm nào ta có mà họ không có thì nên coi là sự sáng tạo của ta chứ không nhất nhất phải rập khuôn theo họ.
    Về ampli nịnh tai thì cá nhân miềng cho là có. Hãng nào, nước nào SX đồ âm thanh cũng đều có màu âm riêng.
    Nhìn chung đồ Đức ít nịnh hơn đồ Nhật nhưng Grundig của Đức lại ngọt hơn Teac của Nhật nên mọi thứ chỉ là tương đối.
    Thích nghe nịnh ít hay nhiều là quyền của từng người, không nên đặt thành vấn đề ai đúng ai sai ở đây. Đơn giản như miền Bắc và miền Nam kho thịt đều cho đường, nhưng miền Nam thường cho nhiều hơn. Không nên và không thể so sánh ẩm thực miền nào hơn.
    Khái niệm "nịnh tai" thường chỉ dùng để chỉ sự tái tạo âm thanh so với nhạc sống, không dùng để so sánh giữa các ca sĩ hay các nhạc cụ. Có thể nói ca sĩ này hát ngọt, ca sĩ kia hát khô, ca sĩ này hát truyền cảm hơn ca sĩ kia chứ không nói ca sĩ này hát nịnh tai hơn ca sĩ kia.

17. clio206

clio206 Advanced Member

Em thấy cụ nói chí lý quá nên phải quote lại không sợ lúc nào cụ nổi hứng bất chợt lại xóa đi mất :D . Mấy tay audiophile kiêm nhà báo lúc nào đánh giá máy móc mà dùng chữ "colored" (có màu) thì là ý nói chê thiết bị không trung thực. Nhưng em thì cái gì mà được đóng nhãn "colored" em đều cảm tình hết.

18. TuanAnhst

TuanAnhst Advanced Member

hì ý kiến hay quá, con amli này công suất quá khủng luôn, giọng nào cũng ra hết nhỉ , hi hi...

19. minh_vy

minh_vy Approved Member

có con CD đc giới audiophile cho là "nịnh tai " năm 2008 có giá ~ 3tr và hiện nay ~14tr đó là con CD MR 95, hỏng biết "nịnh tai" hay "nịnh túi "nữa các bác nhỉ :D ===>>> cũng nguy hiểm với 2 từ "nịnh tai"

20. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Nếu có biểu tượng vỗ tay e xin đem vào đây 3 cái :mrgreen:
    Nịnh tai e ko biết từ này có sát nghĩa ko nhưng nếu dùng từ này nghe có gì đó mĩa mai trong đó.

21. vu lam dung

vu lam dung Advanced Member

"Âmli nịnh tai" là thuật ngữ ám chỉ những âmli không những chỉ có "tăng âm" (khuếch đại âm thanh) mà còn xử lý âm thanh để âm thanh "chau chuốt hơn" (Không trung thực với âm thanh của nguồn phát). Cũng giống như chụp ảnh nghệ thuật đã qua xử lý photoshop (Ảnh giống thì không đẹp, đẹp thì không giống vật thể thực tế). Thân

22. bluebird

bluebird Advanced Member

Để biết khả năng nịnh nọt của ampli, cách tốt nhất là tự thu âm giọng hát của mình rồi cho nó phát lại các bác nhỉ :mrgreen:

23. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Từ lúc ca sỹ hát tới khi tới tai mình, ko biết qua biết bao nhiệu công đoạn xào nấu, ko biết nó thật dc bao nhiêu % đây. Bác nào rành vụ này mở mắt giùm e với.

24. Phong Nguyen

Phong Nguyen Advanced Member

Em hoàn toàn đồng ý với Bác :D , chữ nịnh ở đây ám chỉ khả năng làm cho âm thanh dễ nghe hơn, dễ vào lòng người hơn ==> nôm na là ngọt hơn, em nghĩ đây cũng là tiêu chí các bác chơi âm thanh đi tìm hoài mà không được.

Nói chung tùy theo gu nghe, nếu amp mà mình nghe thấy hay với mình, nghe lâu không mệt thì ai có nói là nịnh thì cũng chẳng sao, miễn sao thỏa mãn cái màn nhĩ là ok rồi. :D

25. vu hai

vu hai Advanced Member

Ai thích nghe âmli nịnh tai Tôi có cahs này cực nịnh nhé: Làm bộ karaoke để nghe (gồm loa bose, amli Jangguard 203N xịn để ngồi nghe nó nịnh tai),phòng khác làm bộ nghe nhạc, bật bộ này nên rồi dí míc vào loa của bộ này, nối míc với dàn karaoke. Ngồi nghe tại phòng có bộ Karaoke, thích nghe độ nịnh thế nào thì chỉnh volum míc, volum mạch eco,,, đảm bảo nghe rất hay.
    Nói vui thôi, tùy gu từng người, có người thích nghe mộc, có người thích nghe tiếng ca sỹ chải chuốt hơn, do có cầu, ắt có cung là các âmli nịnh tai và không nịnh tai do các nhà sản xuất cung cấp.

Share This Page

Loading...