Amp, Pre+pow nào trị được đôi B&W DM4?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Quangtn2209, 8/1/12.

1. Quangtn2209

Quangtn2209 New Member

em rất thích chất tiếng của đôi B&W DM4 này, đặc biệt dải trung và cao rất hay, có điều dải trầm chưa được ưng ý. Em muốn xin ý kiến các bác về đôi loa này, phối ghép với amp (hoặc pre pow- vì em đang có ý định kiếm một em pow bán dẫn hợp với nó rồi xài pre DIY) nào thì hợp? Bác nào có kinh nghiệm chơi đôi B&W DM4 này cho em xin tí rì viu nhé.

Tags:
  2. _nobita_

_nobita_ Advanced Member

Bác kiếm cho em con amp roger a75 seri 2 đánh đảm bảo hết tiền đôi loa luôn , bởi vì em đã đc từng nghe hóng ở chỗ bán bác ạ .

3. poct1177

poct1177 Advanced Member

E tư vấn Bác Harman Kardon 730, e đã nghe và cảm thấy rất ổn.
    Chúc Bác sớm tìm được amp!

4. paul

paul Advanced Member

Theo em thì cặp loa DM4 này rất khó phối cho tiếng bass hoàn hảo được.(Có lẽ là do củ loa với màng bextrene và viền cao su loại màu trắng đặc trưng cộng với thời gian đã quá lâu.)Nhưng có vẻ em nó hợp với amp đèn hơn là bán dẫn.
    Em đã ghép với amp bán dẫn class A và amp đèn PP /SE và có cảm giác nếu ko cầu toàn về tiếng bass thì phối với amp đèn single end để nghe nhạc vàng rất phê. :)
    Ps-Mặc dù vẫn còn nhiều khiếm khuyết(cả do yếu tố khách quan và có thể do cách phối ghép của em chưa ổn.) nhưng ko hiểu sao em đặc biệt rất yêu thích chất âm của cặp B&W DM4 này.

5. Quangtn2209

Quangtn2209 New Member

Thanks các bác,
    Em cũng có cảm giác rất khó để tạo được không gian rộng và thoáng nhưng đôi của em là DM4 II thì phải, loa bass gân lõm màu đen giống y thế này:
    E tìm tòi trên mạng thì có A&R A60 nhưng e này còi quá và cũng chưa được nghe thử, chỉ biết rằng e cambridge cổ này dùng spendor BC1 để tham chiếu khi thiết kế, mà spendor BC1 khác DM4 mỗi loa bass thì phải.

6. poct1177

poct1177 Advanced Member

Spendor BC1 khác DM4 loa bass và đặc biệt là khác ở crossover nữa đó bác. Chính điều này tạo ra sự khác biệt giữa chất tiếng của spendor BC1 và DM4.
    Thân!

7. BTP

BTP Advanced Member

Ui...bác có loa lớn lại cõng thêm loa nhỏ nửa hỉ ? Có lần E đc nghe 1 cao thủ phối ghép DM4 với amp SE 300B mà đủ các dải (theo tai cây của E) mới lạ....

8. Cafe 26

Cafe 26 Advanced Member

Em cũng đang dùng cặp loa này. Cấu hình em phối ghép như chữ kí của em, hiện tại em đang hài lòng với cấu hình này. DM4 có chất ănglê miss treble rất ngọt ngào và chi tiết.

9. ADN

ADN Advanced Member

DM4 có bác KTSHoangLe đang ghép với Accuphase 530 đó bác.
    Bác chủ tham khảo bác ấy xem.

10. paul

paul Advanced Member

Các bác toàn lấy đồ khủng để đập DM4 như vậy là rất coi trọng lão bà bà B&W lắm :D

11. Lyon2003

Lyon2003 Advanced Member

E đã đc nghe đôi loa này đánh trực tiếp với Mcintosh 7100 và 7150 k qua Pre theo cảm nhận của e là hay chắc qua Pre sẽ hay hơn nhiều. Bác chủ nên phối ghép thử qua mấy anh Mcintosh xem sao nhé.

12. Quangtn2209

Quangtn2209 New Member

thanks các bác.
    Em cũng nghĩ như thế :D

13. conheomap

conheomap Advanced Member

Em cũng đang sở hữu em này, cặp của em bass, treble màu trắng chắc là đời đầu.
    E thì lại thấy cặp này rất dễ tính, ghép với thứ gì nó cũng hát tốt,bass ra ầm ầm tuy kô sâu và kô nhiều giai điệu như loa lớn nhưng rất dễ nghe.Mid treble thì khỏi bàn.
    Em đã ghép thử với đèn lẫn bán dẫn.Với đèn thì mid treble rất ngọt, lung linh nhưng bass yếu xìu.Với bán dẫn thì đều cả 3 dãy đặc biệt là bán dẫn xài mosfet.

14. tungxam

tungxam Approved Member

b&w dm4 +TANDBERG 1040,nghe hây lạm,mi`nh đang nghe nó đó.bass đấy nha` luôn.

15. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Đang có bác bán Pre 44 + Pow 405.2 đó bác. Em thấy đánh bằng cặp này cũng khá mà. Còn nếu bác thấy khó quá, bán quách:D (nhớ gọi em)

16. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Em cũng có đôi DM4, đang ghép với Aura VA100, CDP Naim CD3. Theo cái tai trâu của em thì cũng được nhưng chưa thực sự hài lòng lắm, đặc biệt là giải Bass. Có lẽ do Amp chưa khai thác hết chất của nó, mặc dù là phân nhánh Amp của B&W. Em đang định nâng cấp Amp lên Naim, cũng chưa biết nên model nào. Em thích Jazz, vocal, nhạc cụ, 1 chút giao hưởng. Mong ý kiến chỉ bảo của các bác.

17. paul

paul Advanced Member

Trước mắt thử thay tụ cho bộ crossover đi bác.Em vừa recap xong.Kết quả rất tốt. :D
    PS-BÁc nào có DM4 muốn recap thì vào google tìm mach phân tần của DM4 nghiên cứu.Nếu khó tìm thì cho em ad email em gời cho.

18. vuduchieu79

Em cũng định chuyển sang Naim Nait 1, thấy bọn tây đánh giá khá tốt. Cũng chưa biết đánh với DM4 thì sẽ thế nào. Vì DM4 cần amp có dòng lớn và em sợ sẽ nặng đánh.

19. paul

paul Advanced Member

Theo em thì DM 4 ko nặng kéo đâu..Em đang dùng 1 cái amp đèn single-end để kéo lão bà bà đây bác.Em cũng từng dùng Luxman L550X / Luxman LX33 và Musical Fidelity A1 để ghép nhưng theo gu của em thì em thích nghe B&W DM4 ghép với đèn single end DIY hơn. :)

20. vuduchieu79

Theo em biết thì bọn Amp của Naim có dòng tốt trị được rất nhiều model loa mặc dù công suất nhỏ. Em thiết nghĩ DM4 lấy Spendor BC1 làm tham chiếu. Mà Amp Naim lại hợp với Spendor, nên em nghĩ có thể ghép Amp Naim với DM4 cũng là 1 sự lựa chọn. Còn amp đèn, em sợ với tầm tuổi này của lão bà bà để ra tiếng Bass tốt thì thực sự là yêu cầu khó. Bác có thể hướng dẫn cách thay tụ và recapped cho DM4 được không nhỉ. Tks bác.

21. paul

paul Advanced Member

Đơn giản thôi bác.Cứ tháo phân tần loa ra,tụ trị số nào thì thay đúng trị số đó.Còn loại tụ nào thì tùy vào ngân sách tài chính của bác.Bình dân thì chơi Solen,SCR,khá hơn thì Clarycap,Multicap...tiền nào của đó.Recap xong em tin rằng bác sẽ rất ngạc nhiên vì sự thay đổi của chất âm.
    Chúc bác vui.
    PS-Ý em ko phải nói DM 4 chỉ hợp vơí đèn SE.Đương nhiên nhiều amp khác ghép hay hơn nhiều.Vấn đề là nếu bỏ 1 số tiền lớn quá để mua amp ghép vơí DM 4 thì em thấy ko còn HAY TRONG TẦM TIỀN nữa rôì. :D

22. vuduchieu79

Tks lời vàng ý ngọc của pác. Em sẽ thử thực hiện xem thế nào

23. trunghai1180

trunghai1180 Advanced Member

Marantz PM4,5 đánh tốt em của bác ah

24. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Bác dùng Aura thử xem. Cùng hãng có lẽ hợp. Aura 100 em nghĩ chắc ổn bác ạ.

25. vuduchieu79

Em cũng đang dùng Aura Va 100. Nói chung ở mức tạm chấp nhận thôi ạ.

Share This Page

Loading...