Ampli laxman l570 bị loẹt xoẹt

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by nguyen xuan bac, 8/10/16.

1. nguyen xuan bac

nguyen xuan bac Approved Member

Kính thưa các bác , E là thành viên mới và cũng mới bập bẹ chơi audio xin các đàn anh đi trước giúp đỡ , E đang dùng ampli luxman l570 mấy ngày gần đây khi bật ampli nghe thì thấy có tiếng loẹt xoẹt , lúc thì vế phải lúc thì vế trái .có khi bật lên hát chỉ có một bên e vặn cái núm balance về hẳn bên mất rồi vặn volume to lên thì có khi lại được . E đã thử kĩ rồi tại ampli chứ không phải tại loa . Vậy bác nào biết nó bị bệnh gì chỉ giúp e . E xin chân thành cám ơn !

Tags:
  2. an1234

an1234 Advanced Member

Em nghĩ mấy hôm nay trời mưa nhiều độ ẩm cao nên mấy cái chiếc áp volume bi dơ nên mới có hiện tượng như vậy bác lấy dầu máy khâu cho vào là xong hoặc bác mang ra thợ làm tý là xong,chúc bác thành công.

3. nguyen xuan bac

Vâng cám ơn bác đã cs . E cũng đã đầu tư một lọ Deoxit về xịt rất kỹ vào balance center rồi . Còn volume thì không có chỗ để xịt . Và e cũng chẳng dám tháo ra bác ạ . Mấy bữa trời khô đợt vừa rồi khoảng 4-5 ngày thì ko thấy loẹt xoẹt vậy mà 3 ngày nay lại bị bác ạ . Nghe khó chịu lắm !

4. nguyen xuan bac

Các bác fanclub của luxman bỏ chút ít thời gian giúp e với ,

5. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Theo tình trạng bác mô tả, em khuyến nghị bác đưa đến thợ. Xịt loạn xạ vào máy chả giải quyết được vấn đề gì đâu bác.

Kinh nghiệm cá nhân của em: Con amp Onkyo nhà em dùng, sau 1 vài lần kêu loẹt xoẹt, đã bị tịt hẳn. Đem ra thợ, thợ phán: Cháy sò công suất.

Những ca khác em tham khảo từ các blog của thợ sửa amp:
    Nhẹ thì phải làm vệ sinh núm balance, núm input selector, biến trở volume. Làm vệ sinh ở đây là tháo rời hẳn từng bộ phận của cái selector hay biến trở kia ra, rửa sạch khỏi các loại dầu bôi trơn, dầu tiếp điểm đã được bị xịt đặc nghẹt trong đó, làm khô, sau đó lắp lại.
    Nặng thì phải thay vài con transistor (không phải sò công suất), vài con tụ trở đã bị hư dẫn đến sai thông số.

Tất cả các việc trên trừ khi bác tự tin mình rất rành và có thể làm được, không thì nên đưa ra thợ (uy tín) cho nó lành.

6. nguyen xuan bac

Cám ơn bác ngdhieu nhiều hôm nào rảnh e sẽ đem ra thợ khám và chữa . Còn e có biết gì đâu mà dám tháo ra .

7. mk2016

mk2016 New Member

Trước em cũng bị như bác chủ mang ra thợ làm vệ sinh volum sạch sẽ là khỏi. Không biết máy của bác có giống của em không ah.

8. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bị volum thì vặn nghe loẹt xoẹt nếu ko phải thì chùi rờ le ra loa cái này hay bị vì nó làm bằng bạc lâu ngày bị đen chùi sạch là ok. Hơi khó mở.

9. vanbinhbl

vanbinhbl Approved Member

Bác đem cho thợ xem lúc trước tôi cũng bị vậy .Kiểm tra lại do amply chạy nóng quá nên bị hở mạch

10. nguyen xuan bac

Rất cám ơn những chia se và lời khuyên nhiệt tình của các bác . E đã đặt lịch bác Dư ở tđt rồi chủ nhật này bác ý khám và sửa cho và sau đó ntn e sẽ chia sẻ lại . Xin chân thành cám ơn chúc tất cả a e trên vnav mạnh khoẻ và thành đạt !

11. nguyen xuan bac

Chiều nay e đem ampli qua bác DƯ 18 tđt sửa bác ý mở ra rồi bảo ampli này ít khi bị hỏng hay bẩn volume lắm nên bác ấy ko quan tâm đến volume mà tháo mấy vỉ mạch ra xem có bị hở chân do thời gian ko , bác ý kiểm tra rất kĩ và hàn lại mấy cái chân thấy nghi ngờ xong mở thử được một lúc thì lại mất vế , bác ý bảo bây giờ chỉ còn mỗi cái rơ le bị bẩn và bác ý kiểm tra thật kĩ và tháo rơ le ra vệ sinh và lắp lại thế là ok , e về nhà mở nghe thử lại rồi và ko ngờ là căn bệnh của nó ngoài sự phỏng đoán của e và cả mọi người nữa , vì thế bác nào bị hiện tượng như e hãy mang ra bác ý kiểm tra và chữa cho chứ cứ đoán già đoán non rồi xịt dầu loạn vào là ko ổn , xin cám ơn bác DƯ rất nhiều . Vài dòng chia sẻ với các bác . Thân !

12. nguyen xuan bac

E xin lỗi bác tran minh phuong ! Bác nói rất chuẩn máy của e bị rơle như bác đã từng cảnh báo e , cám ơn bác nhiều ,

Share This Page

Loading...