Ampli tích hợp (Intergrated) hay Pre-Pow

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by vinatc, 24/5/12.

1. vinatc

vinatc Advanced Member

Chính vì thế sau một hồi loay hoay pre-pow, e đang trở về với Intergrated đây ah

Attached Files:

2. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Nge Pre-Pow hay Inter là do sơ thích của mỗi người. Nghe Pre-Pow thì tiếng mộc mạc nhưng khô. Em để ý thấy Pre-Pow rất ít Pre có nút Louness ( Bù bass) nên nghe với loa kém thì tiếng nó nông choèn choẹt. Em đang dùng bọ Pow Pi C73-M73 nghe nhạc xưa thì không chê vào đâu được. Nhưng nghe nhạc cần có tiếng bass sâu thăm thẳm thì lại không bằng con Ampli tích hợp 1,5 củ :D . Vì nó có mạch bù Louness nên Bass oánh sâu hơn. Nên đành phải chơi 2 ampli.

3. vinatc

vinatc Advanced Member

có lẽ vậy thôi. Em cũng đang loay hoay...chuyển phỏm từ Pre-Pow sang tích hợp đây ah

4. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Em nghĩ Pre - Pow chủ yếu giải quyết vấn đề công suất, nhiều đôi loa cần công suất cao mới đánh được. Tích hợp thì gọn nhẹ hơn, vì nếu làm tích hợp công suất cao thì rất nặng (ví dụ tích hợp để có CS 350W/ch cho 8 ohm có khi lên đến trên 50 kg), khó vận chuyển, di chuyển nên ít làm hơn.
    Còn chất âm phụ thuộc nhiều yếu tố kỹ thuật, chất lượng linh kiện... Tích hợp vẫn có thể hay hơn và đắt hơn Pre - Pow.

Xét về tổng thể thì Pre-Pow thì đánh CS cao hơn, yêu cầu vật liệu, công lắp ráp, vận chuyển ... nhiều hơn nên thường được thiết kế gấu hơn và đắt hơn.
    Nếu phòng nhỏ nên chọn tích hợp. Chất âm hay thì tiền hay, ví dụ con ACC 530 giá cũng gần trăm triệu đắt và chất âm hay hơn nhiều Pre-Pow.

5. Giau-Audio

Giau-Audio Advanced Member

Chính xác đó Bác, phòng bác nhỏ chơi pre pow vừa chiếm chổ vừa tốn nhiều tiền hơn.

6. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Về việc nên chơi pre-pow hay integrated amp em cũng không hiểu việc ghép pre với pow có theo tiêu chí nào không các bác ? Vì với amp và loa thì phụ thuộc vào trở kháng, dòng điện, công suất....chứ giữa pow và amp thì không thấy các bác trao đổi ? liệu bất cứ amp nào cũng ghép được với nhau, giống như CDP nào cũng có thể ghép được với bất cứ amp nào ? mong các bác cao thủ giải thích giúp ạ .

7. vinatc

vinatc Advanced Member

em thấy những con tích hợp được thiết kế kĩ thì cũng ngang ngửa pre-pow đấy chứ. Tầng pre và tầng công suất trong các ampli này được tách rời. Thậm chí còn tách rời khối nguồn chạy mono block

8. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em cũng mới chơi và khi tham gia diễn đàn học được nhiều kinh nghiệm của các cao thủ đi trước để tự mình định hình được cách chơi nhưng quả thực nhiều khi không biết mình muốn gì. Về việc chơi intergrated amp hay pre - pow em nghĩ phụ thuộc chủ yếu vào khả năng tài chính ( để thay đổi amply) vì loại nào cũng có cái ưu và nhược và hay hay không thì phụ thuộc vào việc phù hợp giữa các thiết bị phối ghép. Em cũng rất thích (cảm tính thôi ạ.. :oops: ) chơi pre - pow nhưng quả thật thấy phải trang bị nhiều phụ kiện kèm theo hơn chơi interg nên cũng ngại....tốn :p . Hơn nữa em cũng băn khoăn nếu chơi pre - pow thì nếu thấy chưa hay muốn đổi chất âm thì đổi pre hay pow ? :? Em thấy phần bôi đỏ trên cũng đáng quan tâm khi lựa chọn pre-pow hay interg.

9. CR__07

CR__07 Approved Member

em mới "dính chưởng" audio được 3 năm nay, tự nhận thấy là chưa cần lên Pre Pow, vì điều kiện chưa cho phép về kinh phí, phòng nghe, kinh nghiệm cũng như... độ máu :). Cái nhìn thấy ngay trước mắt là Amply tích hợp bớt đau đầu cho mình khoản dây cable và tương thích trong phối ghép

10. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Bác nên đi nghe nhiều để thấy sự khác biệt. Nếu những con Pre-Pow đã thành danh thì chỉ cần 1 sợi dây nguồn của Pre-Pow thay đổi cũng làm âm thanh tổng thể nghe khác chứ ko đơn thuần Pow chỉ là mạnh hay yếu. Có thể phát hiện ra điều này khi các thành phần còn lại của bộ dàn tương xứng với nhau :D

11. tranluong

tranluong Advanced Member

Cái này thì lòe nhau là chính thôi bác à. Anh em trên diễn đàn có khi cũng thổi lên hơi quá. Em tiếp xúc với nhiều bô lão bán Audio hoặc chuyên sữa chữa audio họ cũng chỉ cười khẩy thôi.

12. sman_vn

sman_vn Advanced Member

Phòng nghe nhỏ, ko yêu cầu công suất lớn thì tích hợp cho lành , em nghĩ vậy

13. HD1968

HD1968 Approved Member

Dù cho amply có ngang tiền với Pre-Pow thì chất âm vẫn không tách bạch bằng, có thể dày hơn, mạnh hơn nhưng không tách bas, mid , treb bằng...

14. tuanaulac

tuanaulac Advanced Member

Chuẩn, chơi rồi mới biết...!

15. vinatc

vinatc Advanced Member

Bác này nói chuẩn, nếu không muốn quá cầu kì, lằng nhằng dây rợ, tốn kém chơi Tích hợp lành hơn...

16. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Hổng đúng...và còn tùy vào từng trường hợp cụ thể .

17. Black&White

Black&White Advanced Member

[/quote]
    Bác nên đi nghe nhiều để thấy sự khác biệt. Nếu những con Pre-Pow đã thành danh thì chỉ cần 1 sợi dây nguồn của Pre-Pow thay đổi cũng làm âm thanh tổng thể nghe khác chứ ko đơn thuần Pow chỉ là mạnh hay yếu. Có thể phát hiện ra điều này khi các thành phần còn lại của bộ dàn tương xứng với nhau :D[/quote]
    Cái này thì lòe nhau là chính thôi bác à. Anh em trên diễn đàn có khi cũng thổi lên hơi quá. Em tiếp xúc với nhiều bô lão bán Audio hoặc chuyên sữa chữa audio họ cũng chỉ cười khẩy thôi.[/quote]

Chả cần phải loè nhau đâu ạ.
    Mấy lão cười khẩy ấy là hàng BÔ SH...T cấm tiêt không giao du

18. yeunhacvang79

yeunhacvang79 Advanced Member

Vụ này không quan trọng lắm, quan trọng là lựa chọn model máy thật phù hợp với sở thích. Thường thì ngắm pre power đã hơn ngắm ampli tích hợp nhưng chất âm thì còn tuỳ loại nữa.

19. nguyentientrang

nguyentientrang Advanced Member

Chào các bác, em cung đang nghiên cứu vụ này. Hiện em có loa jbl sav 1800 đánh khá tốt vớ mcintorh 250, như vậy em có cần thêm pre không ạ

20. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Thấy các bác ở trên bóng bàn nhiều về amply tich hợp và pre pow.
    Có trường hợp sau các bác giải thích giùm nhé:
    Loại bỏ yếu tố phối ghép, phòng ốc, dây dợ nếu e ghép pre đèn+pow bán dẫn(amply bán dẫn có thể chuyển thành pow) thì có hay hơn:
    1 - pre+pow bán dẫn?
    2 - chính cái amply ấy khi đánh 1 mình?
    P/S các thành phần trên có cùng tầm tiền, cùng khoảng thời gian sx, nói chung có tính tương thích các bác nhé.
    Tks.

21. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Bởi vậy cái sự chơi Audio này thì cứ phải loay hoay suốt các bác ạ ! Quan trọng là cái tai và cái " Gu " của mình : Nghe xem cái bộ dàn của mình phát ra có hợp với cái tai và vừa với cái ý mình chưa ?
    Thú thực nhiều bác cứ " Pow bán dẫn Pre đèn " cho nó vừa có Lực của bán dẫn vừa có cái ngọt của Đèn !!! Xin lỗi ! Em đã nghe nhiều phối ghép như thế : Nghe nó cứ sao sao ấy ! Ko phải nói là rất dở so với mức đầu tư !
    Trên diễn đàn cũng đã có rất nhiều cách phối ghép pre pow , hoặc đi theo bộ , em thấy hợp lí hơn ! Còn ko Intergrated cho nó lành ! Và chắc chắn âm thanh nghe chuẩn hơn ! ( Tâm lí mờ :D )

22. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Thấy nhiều bác khen Pow bán dẫn ghép với Pre đèn mà bác.
    Hay các bác ấy nghe nhạc..... cảm tính :D . Hay là lỗi tại...... cái tai mỗi người mỗi khác?

23. huyarch

huyarch Advanced Member

Em nghiện nặng lắm mà sao chỉ muốn quay về Int Amp mà chưa được, giấc mơ của Em là Int Amp ASR Blue version

24. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Tích hợp này của cụ thì bố đỉnh Pre Pow rồi, dạng kiểu 1 Pre 3,4 Pow :(

Em có mỗi em 1 thôi mà cũng thỏa mãn lắm rồi :)

25. changtraihh

changtraihh New Member

Cái này bác nên coi là loa gì và diện tích phòng là bao nhiêu, nếu phòng k đủ diện tích mà chơi hàng khủng thì nghe cũng k hay lắm đâu ah. Nhân tiện bác nào cho em hỏi em muôn lập 1 thớt mới thì làm thế nào ah. Em là newbie mới tham gia vào đây

Share This Page

Loading...