Ampli tích hợp (Intergrated) hay Pre-Pow

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by vinatc, 24/5/12.

1. vinatc

vinatc Advanced Member

Chào các bác, em xin mạn phép mở topic này để ae thảo luận mấy vấn đề mà chắc nhiều ae mới chơi cũng quan tâm:
    - Với diện tích phòng nghe nhỏ 10-15m2 thì nên chơi ampli tích hợp hay pre-pow?
    - Pre-pow thì có hay hơn Tích hợp không? Hơn ở điểm nào?
    - Những bộ Intergrated nào đình đám (có thể ngang cơ với Pre-Pow) nên mua, các bác nào có kinh nghiệm phối ghép mấy e này cũng show hàng luôn cho ae thưởng thức

Tags:
  2. eo chang hy

eo chang hy Approved Member

Quan trọng là mỗi người mỗi sở thích khác nhau, cái nào củng có cái hay của nó hết. chơi pre pow thì phải tốn đạn mua thêm sợi dây tín hiệu. Nhưng mình thì chọn intergrated amply cho nó gọn, tiền bỏ ra mua thêm sợi dây tín hiệu để lấy số tiền đó đắp vô tìm cái amply nào ngon nghe cho rồi, đỡ phải chiếm chỗ nữa chứ.

3. vinatc

vinatc Advanced Member

Bác có quan điểm khá giống em. Em thì thấy như sau:
    - Amply tích hợp tầm hạng cỏ thì nghe thiếu chi tiết, tiếng bass khó xuống sâu, không gian âm nhạc (soundstage) hẹp
    - Thấy mấy cao thủ bảo Pre-Pow xử lý nhiễu giữa các tầng khuyếch đại tốt hơn => cái này tai gà của e chưa cảm nhận được.
    - Nếu chơi tích hợp hạng 1000 Obama trở lên (second hand) thì đánh cũng phải 9/10 so với Pre_Pow hạng phổ thông
    - E cũng thích chơi tích hợp cho nó gọn nhẹ, đặc biệt đỡ đau đầu cái món phối ghép Pre-Pow

Mời các bác cho ý kiến ah

4. tranluong

tranluong Advanced Member

Quan trọng nhất là bác ghép với loa gì, JBL 4311, 4312.... mà bác ghép với rề pao thì không cần thiết. BW 802 mà ghép tích hợp công suất nhỏ thì không ra được hết chất âm... Ngang được rề pao thì bác xem xét MC6900, nhiều anh em đánh giá cao.

5. qbho

qbho Advanced Member

Nhóm nào cũng có nhiều dòng sp và đẳng cấp rất khác nhau. Ngân sách của bác như thế nào, loa và CDP của bác ra sao, dòng nhạc bác thích là gì? Bác có ưu thích nhãn hiệu nào không?... sẽ có khá nhiều thứ bác phải chắn chắn trước thì câu hỏi naỳ mới có lời giải hợp lý được bác ạ. Bằng không thì hỏi bâng quơ như vầy thì... hic hic em pó hand :(

6. vinatc

vinatc Advanced Member

Em đang dùng loa cổ BW 330i và CDP HK HD990, em nghe đủ các thể loại chủ yếu là nhạc vàng, một ít nhạc trẻ Bằng Kiều, Minh Tuyết, một tí hòa tấu. Em đang nhắm vào dòng Tích hợp của Plinius thấy chất âm khá hay, quyến rũ VD như Plinius 8200, 9200. Nhờ các bác tư vấn thêm

7. bwm

bwm Advanced Member

Nhất trí. Tai của em chả phân biệt được bộ pre-pow 500k yên với cái Intergrated 160k yên của cùng 1 hãng khi set up giống nhau. Chơi intergrated cho nó nhanh, gọn. :mrgreen:

8. qbho

qbho Advanced Member

Tiếc quá, dòng Plinius thì em chưa chơi qua. Mời ae giúp bác Vinatc nhé. Mến.

9. eo chang hy

Dòng Plinius em chưa được nghe, em đang chơi amply Accuphase E305 ghép với loa B&W 805S nghe ok lắm, lúc trước củng có người khuyên mua pre pow của Krell, nhưng thấy chiếm không gian nên chọn Accuphase, về sau có nâng cấp em củng chọn intergrated amply thôi.

10. vinatc

vinatc Advanced Member

Có lẽ chơi Intergrated là một lựa chọn hợp lí cho những ae không cần quá cầu kì về phối ghép và khá phù hợp với những phòng nghe nhỏ các bác nhỉ

11. eo chang hy

Thế bộ dàn của bác vinatc ra sao vậy, cho mọi người cùng biết với.

12. xitrum hi-end

xitrum hi-end Advanced Member

Em củng chọn Intergrated amply, bộ dàn của em là Accuphase E405 đánh thằng Dynaudio 1.3 MKII hót phê lắm.

13. zeze

zeze Advanced Member

Pre-Pow hay Intergrate Amp mỗi loại có thế mạnh riêng. Intergrate thì không lăn tăn về phối ghép, dây nhợ nhưng có cái nhược điểm là ít đa dạng hơn Pre-Pow. Đa dạng ở đây, ý em muốn nói đến chất âm của con pre. Cùng 1 con pow khi bác phối ghép với các pre khác nhau sẽ cho chất âm khác nhau. Đặc biệt các bác DIY đèn thì thích cái này. Pre đèn 6sn7, 6dj8, 12ax7... mỗi loại cho chất âm khác nhau. Tuy vậy, pre-pow cũng có nhược điểm là khó thanh lý hơn Intergrate Amp :D .

14. tuanvx

tuanvx Advanced Member

mới chơi thì bác nên chọn intergrate đi khi nghiên audio rồi thì bác sẽ chọn khác đấy, em cũng vậy mà
    chúc bác chọn được amp ưng ý

15. eo chang hy

Bác nói có lý đấy, pre-pow thì con pre khá quan trọng vì hay or dở là do con pre quyết định tới 80%, toàn bộ chất âm đều do pre xử lý, còn pow chỉ là phần công suất phát ra loa thôi.

16. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

Phòng nghe cỡ này bác chơi Amp tích hợp thì phù hợp hơn ! Em sau 1 thời gian pre pow hiện nay cũng đang xài Amp tích hợp 100w/ch vậy mà đánh nghe tiếng bass và mid còn hay và lực hơn mấy bộ pre pow 200w lúc trước của em :wink: !!! Pre pow thì bác nên kiếm củng hảng và tương thích thì OK ! Còn râu ông này cắm cằm bà kia thì " Hên , xui ... :D ! Hi âu đó cũng là 1 trải nghiệm thích thú ! Nhưng phải trả học phí khá khá bác nhe !

17. eo chang hy

Tiền học phí cho môn này càng ngày càng cao nhé bác, khổ lắm nhưng mà vẫn có người cứ theo học chẳng hạn như là em đây này.

18. Potus

Potus Advanced Member

Rề bao đi bác. Riêng phần nhìn thì đã hoành tráng hơn tích hợp rồi. E thì e cứ phải giải quyết phần nhìn trước đã

19. qbho

qbho Advanced Member

Theo em, giai đoạn ban đầu chơi tích hợp là an toàn và ổn hơn cả, xét về mặt phối ghép, không gian và nâng cấp. Khi trình đã nâng lên vài nất thì pre-pow cũng k có gì là muộn cả! Chúc bác thành công!

20. vinatc

vinatc Advanced Member

Dyn thì hay rồi, em cũng đang tính chuyển từ đôi BW còi nhà e sang dòng này đây. Mà bộ này bác mua lâu chưa, giá bao nhiêu ah?

21. vinatc

vinatc Advanced Member

Cám ơn lời khuyên rất chí lí của bác nhé

22. vinatc

vinatc Advanced Member

E xin chuyển chủ đề tí. Các bác đã từng chơi qua Tích hợp có thể giới thiệu một số ampli tích hợp (cả Âu,Á, Mĩ...) tầm 1000-2000 Obama đáng chơi, chất âm của em nó cho anh em được không?

23. eo chang hy

Bác lập cái topic khác đi để mọi cùng bình luận chứ để như vậy không ai thấy đâu

24. vinatc

vinatc Advanced Member

Chắc phải vậy thôi. Xin phép Mod em lập một topic không để thảo luận về những ampli tích hợp có tên tuổi ah

25. dkz75

dkz75 Advanced Member

Với diện tích phòng nhỏ vậy bác chơi Intergrated amply là hợp lý nhất ...

Share This Page

Loading...