Amply đèn 6C4C và các vấn đề liên quan.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Hungnhem, 3/2/06.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Amply 6C4C của bạn đốt tim AC thì kiểu gì cũng ù khó điều trị hết ù được, thay bóng 6B4G cho 6C4C là tốt vì là bóng tương đương
    :)

2. SixL6

SixL6 Advanced Member

Bóng 6B4G chân y chang 6C4C chỉ cần rút cấm là ăn ngay ! 6B4G hay hơn 6C4C phần bass, nếu bác chơi amply này cho dãy trên thì để ý phần này có nên nâng cấp lên 6B4G không nha, còn rủng rỉnh thì cứ kiếm 6B4G chơi cho biết.

Thân

3. volume

volume Advanced Member

bác rút bóng 6C4C ra cắm 6B4G vào (không cần chỉnh gì cả) tiếng sẽ hay hơn. Nếu được 6B4G hun khói thì càng phê hơn nữa. Em đã làm rồi và đang nghe nó với cặp A7 đới.

4. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Báo cáo với các bác là e 6C4C của e hôm nay đã Mod xong, e thay hết dây tín hiệu bằng dây mạ ini của Đức, và dây cấp nguồn, trước đây e thấy dùng toàn dây đồng. Tụ e thay tất cả tụ và trở của Mỹ và Đức theo đúng trị số.

Kết quả sau khi Mod: Âm thanh chi tiết hơn, tất cả các dải tốt hơn khá nhiều. Tiếng ù nhỏ hơn trước rất nhiều. Phải nói chất tiếng của 6C4C ở dải Mid tốt hơn 2A3, tiếng dày hơn.

E vừa test được một lúc thì thấy có một hiện tượng sau: Khi bật ampili khoảng vài phút và vặn volume 9h thấy tiếng ù tăng lên ở một vế loa, vặn về 0 tiếng ù mất.

Các bác bắt bệnh cho e với để e khắc phục tiếp ạ.

Cảm ơn các bác

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Amply đèn cần bật trước khi nghe khoảng 7- 10 phút mới ổn định - lúc đó hãy dùng do các đèn cần nung đủ nhiệt cho catot phát xạ đều (rất quan trọng với bộ đèn đã dùng nhiều bắt đầu xuống cấp) Khi bật ampili khoảng vài phút vặn volume 9h thấy tiếng ù tăng lên là do vậy, khi vặn về 0 tiếng ù mất = đúng quá amp có làm việc đâu và ù từ tầng trước phát ra, nếu chạy lâu một tẹo lại OK thì do các đèn kém rồi, mà amp này có dùng đèn van không ? nếu có kiểm tra chất lượng đèn này trước

6. Music-Wifi

Chào bác Khuehn! Nghe bác nói ampili đèn khi nghe bật từ 7-10 phút mới ổn định, bác nói vậy e thấy sợ cho hệ thống ampili đèn nhà e quá, e toàn bật khoảng 3-4 phút nóng đèn e đã cho chạy rồi.

6C4C của e bóng chắc là hơi già nên có lẽ e phải thay hết bóng thôi bác ạ, hiện tượng vặn volume lên bị ù to lên ở ampili của e khi bật một lúc vẫn thấy ù bác ạ, không giảm chút nào. Vậy có phải do bóng không bác?

7. quyen

quyen Advanced Member

Đảo bóng 2 vế để kiểm tra cái bác nhỉ

8. khuehn

khuehn Advanced Member

Như đã đề cập ở trên, Amply 6C4C của bạn đốt tim AC thì kiểu gì cũng ù khó điều trị hết ù được, trong mạch đốt tim AC thường có 2 chiết áp chỉnh hum, tinh chỉnh qua lại chút xíu có thể giảm ù tối đa, tuy nhiên muốn điều trị hết ù phải đốt tim bằng DC đôi khi phải dùng đến 2 tầng ổn áp mới ổn :)

9. Maxsu

Maxsu Approved Member

Volume bác thiết kế để lệch 1 bên chassis phải ko? bác Pause CDP và vặn volume lên cho đến max, thì lúc Vol ở max nghe có mất tiếng ù không ?
    Em cũng bị trường hợp tương tự, ngoài tiếng hum, ù do bóng, đốt tim, còn có tiếng ù do nhiễu tín hiệu trên dây từ Volume đến chân lưới.

10. Music-Wifi

Chào bác Maxsu! Volume của e để giữa chassis, hôm vừa rồi e đi thay volume rồi hiện tượng vặn volume hết ù ngay, vậy là do volume các bác ạ.

11. Music-Wifi

Chào các bác!

Sau khi nâng cấp để e 6C4C hát hay hơn và chỉnh được volume hết ù ở một vế loa, hiện nay e phát hiện e 6C4C có một tật sau:

Hiện tại một kênh phải của ampili 6C4C e thấy tiếng mờ hơn và nhỏ hơn kênh trái, kênh trái tiếng rõ nét hơn.

Các bác bắt bệnh giúp e với nhé để e tìm cách khắc phục.

12. Music-Wifi

E đã thử rồi vẫn thấy kênh bên phải vẫn mờ và nhỏ hơn a.

13. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

em xin phép moi cai topic này lên để nhờ các bác tư vấn chọn mạch cho em 6C4C SE, linh kiện của em đã gần đủ, nên nhờ các bác giúp em vì em đang loay hoay không biêt nên chọn lam theo kiểu nào để khai thác tốt nhất bóng này. hiện tại ngoài 6C4C ra em còn có bóng 6H8C, 6922, ECC82, 12ax7, 6k7g, 6e5p.....OP T3.5k.
    Đầu tiên là mạch Sun:

rồi đến em này dùng 6Dj8

tiếp:

rồi:

Ngoài mấy cái trên thì còn cai nào hay nữa không a.

14. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Cụ làm chim chích để thi hả. theo em chọn cái 12AX7 nối trực tiếp 6SN7 rồi tụ vào 6B4G đó. Em cũng làm mạch này để thi chim đó. Còn ko cứ theo mạch Sun đầu tiên cho nó kinh điển

15. Macao

Macao Advanced Member

Mạch Sun em lắp rồi, nghe dở lắm ạ :)

16. tai-to

tai-to Advanced Member

to anh Ma cây !

Dở là do người lắp thôi :lol:

Chúc anh vui

To all : Ai bảo là 6C4C nghe bass dở hơn 6B4G ? em thấy ngược lại :mrgreen: vấn đề là sơ đồ ! nhất là đèn tầng đầu !

17. Wildhorse

cám ơn các bác, thực ra mạch cho em này thì nhiều nhưng em không biết nên chọn cái nào nhất là bóng tầng đầu, em cũng thấy nhiều người chê mạch sun lặp không đc hay (đối với 6C4C trừ phi dùng 6H8C đế sắt). mấy ông bạn hay ăn Kim Chi tư vấn cho em mạch 6dj8 - 6dj8 SRPP nhưng mấy lại có người lại bẩu mạch SRPP cho ra giải cao không đc đẹp lắm, khiến cho em chẳng biết đường nào mà lần.

18. Thien_Jotun

Thien_Jotun Advanced Member

Em thề với các bác là tiếng bass tốt không chỉ do đèn trong mạch khuyếch đại. Muốn tiếng bass tốt (đối với schema thiết kế chuẩn) thì:

1. Tụ lọc nguồn : Điện dung đủ lớn, tụ sau choke lớn, là loại METALLIZED POLYPROPYLENE
    PROTECTED OIL FILLED --> tiếng bass có thể nhận thấy thay đổi lớn. Lý do thì có thể giải thích được bằng lý thuyết điện tử căn bản.
    2. Nắn DC đốt tim thật tốt: Tiếng bass khá lên (thật ra là hum giảm đi thì nghe rõ bass hơn vì hum 50hz cũng như siêu trầm roài)
    3. Dùng đèn nắn loại sừng tê, ngà voi (tránh xa ông BENDIX :) vì nghe rõ bass hay nhưng dễ bụp giữa chừng :twisted: ) : Cái này thì bass lên trông thấy.
    4. Bỏ tụ nối tầng/biến áp nối tầng. Dùng nối tầng trực tiếp (hi hi, cái này khó nhá!)
    5. Còn lại là nâng cấp đủ bộ đèn trong mạch khuyếch đại, rồi nâng tụ nối tầng, biến áp xuất âm.. cũng là cách nâng bass.

Chẳng hiểu sao nhưng em thấy nâng bass lại khó hơn nâng treble. Còn chỉnh cho nó đều dải là khó nhất :lol:

19. duccuong

duccuong Advanced Member

Chào các bác!

E hiện dùng chiếc Ampili đèn 6c4c DIY lắp theo mạch Single-end, hiện tại chất âm khá ưng đối với e, hiện tại xảy ra hiện tượng 1 bên loa tiếng thanh và rõ, còn 1 bên tiếng đục hơn.

Các bác bắt bệnh giúp e với.

20. Wildhorse

đầu tiên bác đổi lần lượt các bóng ở hai kênh cho nhau đã.

21. duccuong

duccuong Advanced Member

E về đảo bóng công suất và bóng tầng đầu, tiếng vẫn bị lệch một bên các bác ạ, các bác bắt bệnh giúp e và cho e vài chiêu để e khắc phục.

22. Wildhorse

Vẫn lệch bên cũ hay là đổi đèn thì lệch theo, và bác cho mọi nhười biết rõ hơn nữa (chi tiết) về cái AMP của bá

23. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em xin đào Topic này lên, hỏi các bác tý
    Hiện tại do em đang dùng cục nguồn cũ từ dự án 811, cao áp thấp nhất là 350V-0-350V, nên nắn lọc cao áp ra B+ = 410V
    Do đó nên 6c4c của em đang chạy với cấu hình sau:

Ra = 2,5K
    Rk = 1,5K
    Ia = 46,6 mA
    Va = 405 V
    Vk = 70 V

do đó V a-k = 405 - 70 = 335V, Công suất tiêu tán anode = 335V x 46,5 mA = 15,63 W

Mà theo data, công suất tiêu tán anode danh định là 15W, em chạy như vậy có ... chết ko ạ?

Với lại, các bác cho em hỏi, em chạy với chế độ áp và dòng như trên, có xa vùng làm việc tuyến tính nhất của đèn lắm ko ạ?
    Cái này em vẫn mù mờ, chưa xác định được

24. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác "ép" thế này thì đèn chưa chết ngay (chết từ từ), nhưng âm thanh sẽ rất căng và có thể chói tiếng.

Với cao áp 410V bác nên chuyển sang dùng mạch nối tầng trực tiếp, tính toán tăng trở Rk lên để phù hợp với áp tầng đầu và giảm Va-k xuống khoảng chừng 250V. Hoặc bác có thể dùng mạch DRD (search gúc).

25. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Vâng, cám ơn bác nhiều!
    Em sẽ nghiên cứu tiếp, chắc sẽ nối tầng trực tiếp như bác gợi ý. Chứ quấn lại biến áp khác em lười lắm

Nhân tiện, bác có thể chia sẻ cho em biết, âm thanh của nối tầng qua tụ với nối tầng trực tiếp, nó khác nhau như thế nào ko ạ?

Từ trước đến giờ, em toàn nối tầng công suất qua tụ, chỉ có nối tầng trực tiếp thằng 811 vì nó ... bắt phải chạy lưới dương, tuy nhiên nó ù quá, nghe ko nổi nên em bỏ

Share This Page

Loading...