Amply đèn 6C4C và các vấn đề liên quan.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Hungnhem, 3/2/06.

1. BachDuong

BachDuong Moderator

Câu hỏi của bác rất khó trả lời. Trên diễn đàn đã có nhiều topic bàn về vấn đề này rồi. Câu trả lời ngắn gọn, chung chung và ít bị bắt bẻ nhất là: nối tầng tụ sẽ có "màu âm" của tụ, nối tầng trực tiếp thì không. Còn cái nào hay hơn cái nào thì ...chịu.
    Với em thì cứ lúc nào tiết kiệm được cặp tụ nối tầng là em chơi :D

Attached Files:

File size:
      15,1 KB
      Views:
      35
  2. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Đêm qua em về tính toán và bắt tay vào mod.
    Tầng lái em dùng 6H8C, em chọn Va = 80V. Toàn bộ mạch dòng cao hơn nên cao áp B+ sụt xuống còn 385V
    Như vậy, cấu hình bây giờ của tầng công suất bây giờ là:

Va = 375V
    Vg= 80V
    Vk = 125V

Va-k = 375-125 = 250V
    Ik = 60 mA

Em đang cắm tải OPT bằng cặp loa check, sau khi máy chạy được 10 phút, đo đếm kiểm tra lại so với thiết kế thì khá chuẩn.
    Tuy nhiên có một điều là trở thoát cathode 6c4c rất không ổn. Máy mới chạy được 10 phút mà đã nóng rực, bắt đầu thấy mùi chớm khét khét (chưa phải cháy)
    Trở thoát theo em tính là 2K, công suất tính toán ở dòng tĩnh là = 7,5W.
    Em ko có trở 2K công suất cao, nên em ghép 6 con trở 12K/2W. Tuy nhiên khi chạy được tý thì nóng rực, chắc chạy lâu nó ko trụ được.
    Vấn đề bây giờ là kiếm đâu ra trở 2K/20W đây? Hic

3. BachDuong

BachDuong Moderator

Dòng Ia của đèn công suất vẫn lớn quá! Bác nên tăng giá trị trở Rk để giảm dòng xuống. VD mắc // 6 con trở 15K 2W.

Trở cho mạch nối tầng trực tiếp là một vấn đề quan trọng. Bác kiếm trở nhôm 2.5K-2.7K là tốt nhất vì trở này thoát nhiệt khá nhanh. Bác cũng có thể tìm mua trở caddock vỏ kim loại và gắn trực tiếp lên chassis để tản nhiệt.

Em thấy còn một vấn đề nữa là tầng đầu bác dùng bóng 6H8C sẽ không đủ gain đâu (trong trường hợp không dùng preamp).

4. metalhead

metalhead Advanced Member

Một cách khác nữa là đổi mạch nguồn sang choke input để giảm B+ :D

5. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Dạ, cám ơn bác nhiều!
    Em sẽ tìm trở phù hợp, hoặc nếu ko tìm đc thì em sẽ kiếm thêm trở 2W về mắc song song cho đạt 2.5K/2.7K/20W. Chắc phải trên 20W vì em thấy 6 con 2W mắc song song mà nó chỉ chực ... bốc cháy thôi :shock:

6H8C em làm lái thôi ạ. Cấu hình của em là mở đầu dùng 6H9C (có thể sau này nâng cấp lên 6SL7), lái bằng 6H8C chập đôi 2 triode.

Cái chassis này ban đầu em dập cho 811A, mở đầu 2 kênh chung 1 bóng 6H8C, sau đó mỗi kênh lái bằng 1 quả 6p3c-e, nhưng mà đốt trực tiếp 811 thì ù quá, nắn diot thì nó sụt áp còn 5,5V, nghe cũng vẫn ù nên em bỏ 811 luôn, thay chân lắp 6c4c
    Do đó đèn đầu và đèn lái chân octal, nên em quất luôn 1 quả 6H9C mở đầu, mỗi kênh 1 quả 6H8C làm lái - thấy phí 1 triode nên em ngâm cứu phương án ... chập đôi luôn thằng 6H8C, dòng lớn và hạ trở kháng ra của nó. Không biết có đúng ko nữa :D

6. chieuthu

chieuthu Advanced Member

Cái ampli này của bác hiện nay nghe thế nào, có còn ù không? chất âm chắc là hay lắm ?

7. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Re: Xin mạch cho amply dùng đèn 6C4C

Chào bác trẻ TyRo, rất mong bác giúp cho tôi 1 cái mạch 6c4c SE,tầng đầu 6SL7 ,đèn nắn 5u4g của Nga bác ạ. Tks bác !

8. F55HN

F55HN Approved Member

Re:

Chào bác 6b4g của tôi B+ 280
    Biến áp3.5 k thì trở thoát cho bóng công suất là bao nhiêu hay vẫn là 470 omh bác tư vấn gúp

Share This Page

Loading...