Amply đèn bị ù và có tiếng kêu xột soạt một bên

Discussion in 'Đèn điện tử' started by audiohoaico2011, 24/10/13.

1. audiohoaico2011

audiohoaico2011 Advanced Member

Chào các bác
    Em đang gặp một ca hôn mê lâm sàng chưa cứu được, các bác giúp em với.
    em đang dùng amply Hãng, chạy 4 bóng công suất ECL86, Pre 12AX7, Model có Radio AM/FM. Trước đây mua về chạy bình thường. Gần đây bỗng dưng kênh phải bị ù hơi to cộng với có tiếng xột xoạt, lộp bộp, kiểu như đánh lửa ở đâu đó bị can nhiểu ra loa Tiếng vẫn kêu bình thường. Cứ bật amply lên mấy giấy sau là kêu. Kể cả để chế độ nào cũng kêu. Volume dù để ở to hay nhỏ đều kêu. Dù có tín hiệu hay không có tín hiệu cũng kêu.

Các bước em đã xử lý như:

- Thay thử 4 bóng công suất và Pre, Đèn Van vẫn không hết.
    - Thay các tụ thoát catot và tụ lọc xung quang đèn công suất, Pre vẫn không hết.
    - Máy này có mạch Bass, Treble, Bland điều khiển bằng 1 em 12AX7, em cũng đã thay thử đèn này cũng không hết.

Hiện tại em đang bó tay.com nên nhờ các bác cao thủ trên giúp em hô hấp cho em nó với ah.

Cảm ơn các bác nhiều.

Tags:
  2. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Nếu loại trừ những nguyên nhân như bác nói rồi thì khả năng tụ liên lạc bị dò là rất cao

3. newpower

newpower Advanced Member

Kiểm tra vệ sinh đánh sạch hàn lại mấy chân đèn (coi có cái nào tệ quá thay luôn (bên bị sự cố) chứ tu liên lạc có vấn đề thì nó nổ lụp bụp chứ khg có hiện tượng trên. Nếu khg hết KT tụ lọc nguồn tầng đầu bên bị sự cố. Còn 1 nguyên nhân nữ là các chiết áp volume, treble, bass bị mòn wa, dóng nhiều muội than, vệ sinh lại thử xem

4. qbho

qbho Advanced Member

Bác đã xem phần nguồn chưa, có lỏng lẻo gì không ở các mối hàn k?

5. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Giống như bác nói, em đã từng bị Volume bị dơ --> vệ sinh lại là OK. Ngoài ra em còn bị 1 trường ù ù nữa là do cọc RCA bị long --> bốp chặc lại là OK. Chúc bác chủ mau hết ù ù nhé

chiêunam likes this.
  6. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác xem xét lại mạch cấp nguồn cho tầng công suất của riêng kênh bị ù:
    - Các mối hàn tại các chân đèn, các điện trở;
    - Mối hàn của các đầu dây OPT;

Nhờ bác cho thêm mấy tấm hình để việc tường thuật hiện trường thêm sinh động :)

7. audiohoaico2011

Em sẽ chụp gửi mấy cái ảnh cho sinh động.
    Về volume và các triết áp khác, em cũng đã vệ sinh lại, 2 kênh đều chuẩn, vặn đi vặn lại ko sột soạt. Các chân đèn cũng vậy.

8. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Bác chịu khó mang đến Test Lab cho lành, chứ thử mà cứ ù ù sột soạt tội nghiệp cái loa lắm.

9. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Khả năng các volume gây ù và nổ lộp bộp là rất cao, vệ sinh chưa chắc đã hết, bác thử tháo dây volume ra đấu trực tiếp giống như cái power không có volume xem có còn bị nữa không! Ngoài ra bác cũng phải kiểm tra thật kỹ lại các giắc cắm RCA xem có ăn mass tốt không, nếu giắc cắm RCA không tiếp xúc mass tốt thì sẽ gây ù lớn nữa, bác cũng nên xem và vệ sinh lại chân đèn và đế đèn!

Thân chào!

10. audiohoaico2011

Cảm ơn bác, mai đi làm về em sẽ thay hẳn cái Volume khác xem sao.

11. dungdochi1978

dungdochi1978 Approved Member

Lấy cái búa ..táng cho 03 táng đảm bảo nghe choang bụp hết ù ngay...đùa tý... nếu là mình thì mình làm vậy.

12. music-lover

music-lover Advanced Member

Em còn bị ca khó đẻ chẳng kém gì của bác chủ thớt,
    Khi chạy CD thì OK no problem, nhưng khi chuyển sang Đĩa than thì...có vấn đề:
    1, Ù một bên loa kèm, thỉnh thoảng có tiếng lộp bộp, đảo vị trí của dây tín hiệu từ Pre xuống pow thì tiếng ù cũng đổi sang loa kia
    2, khi vặn volum to lên thì tiếng ù to lên, vặn nhỏ đi thì ù nhỏ đi
    3, Không bật điện ở đầu đĩa than, vẫn ù
    P/s: Mass của cơ đã đấu vào vỏ của pre,
    Mong các bác đỡ cho em ca này với ạ

13. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Vấn đề của bác chắc nằm ở mâm đĩa than hoặc mạch phono trên pre của bác cũng kg hoạt động tốt nữa! Vì nếu cd hát bình thường thì kg phải tại volume, bác đảo dây thì ù đảo theo thì chắc chắn là phần output (của pre hoặc của mâm đĩa than) gây nên. Bác thử vệ sinh lại các jack cắm và jack input của pre xem thế nào!

Thân chào!

14. music-lover

Vâng em sẽ kiểm tra xem, cảm ơn bác

15. audiohoaico2011

Chào các bác, em đã xử lý được Pal này. Mất toi 2 củ 3. Nguyên nhân là OTP đứt 1 một cuộn. Em phải đem cuốn lại giờ ngon choét rồi

16. music-lover

gay go nhỉ, hôm nay em đã cho đi bệnh viện rồi, tình hình để bác sĩ điều trị, rồi em sẽ báo cáo các bác

17. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Bác có thể nói rõ hơn là OPT bị đứt cuộn nào không để anh em có cơ hội học hỏi thêm kinh nghiệm. Tks bác

18. audiohoaico2011

Ý em là phần B+ vào ý bác, mạch PP nên nó chia làm 2. Một bên đứt, oánh lửa nên kêu lộp bộp.

19. minh12345

minh12345 Advanced Member

em cũng bi giông như bác. bị ù cả 2 kênh, tháo hết bóng vẫn bị ù, cứ cắm điện rôi bật công tác lên là ù ngay. có bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em với. em đau đầu cái vụ này quá. cảm ơn nhiêu nhiều.

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Nếu bạn tự ráp thì có nhiều ae chia sẻ trên diễn đàn rồi . Bạn chịu khó tìm sẽ thấy , nếu là đồ mua về xài 1 thời gian bị ù thì có nhiều nguyên nhân và mình có 2 kinh nghiệm nhỏ sau :

1- bạn nối đất cho vỏ máy gồm pre + power
    2- Nếu nối đất cho vỏ máy vẫn ù thì bóng bị già hoặc chỉnh bias chưa đúng . Chắc phải thay bóng thui .

21. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Bác sữa ở đâu vậy ? Giới thiệu cho em biết với !
    Cám ơn bác nhiều.

Hanquyen likes this.
  22. minh12345

minh12345 Advanced Member

em cũng bi giông như bác. bị ù cả 2 kênh, tháo hết bóng vẫn bị ù, cứ cắm điện rôi bật công tác lên là ù ngay. có bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em với. em đau đầu cái vụ này quá. cảm ơn nhiêu nhiều.[/quote].

Nếu bạn tự ráp thì có nhiều ae chia sẻ trên diễn đàn rồi . Bạn chịu khó tìm sẽ thấy , nếu là đồ mua về xài 1 thời gian bị ù thì có nhiều nguyên nhân và mình có 2 kinh nghiệm nhỏ sau :

1- bạn nối đất cho vỏ máy gồm pre + power
    2- Nếu nối đất cho vỏ máy vẫn ù thì bóng bị già hoặc chỉnh bias chưa đúng . Chắc phải thay bóng thui .[/quote]

cám ơn bác đã nhiệt tình, em thử nốii mát xuong đất vẫn không được, khi tháo hết bóng vẫn bị ù bác ạ. cắm bóng vào vẫn hát mỗi tội tiéng ù lớn quá , át cả tiếng hát. mà cái ù này nó không liên quan đến volum. vặn to- nhỏ tiếng ù vẫn thế , tiếng ù rất to. bác có giả pháp gì khác giúp em không ạ. cám ơm bác trước nhé

Attached Files:

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Coi chừng cục choke bị bão hòa từ :p
    Nói chung bác kiếm bác nào có máy đo, đo từng tầng khoanh vùng cho nó dễ xác định chứ đoán mù qua ảnh thì khó á

24. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Ko cắm bóng mà vẫn ù là do nguồn ko tốt. Ktra biến áp nguồn đi. Em nge hơi thấy cụ 9002 bẩu thế

25. Phạm Minh Khôi

Phạm Minh Khôi New Member

Chào các bác em có Amply đèn Mỹ cổ Bell 3030 chạy 4 bóng cs 6v6gt hun khói bị ù. Khi bật amply khoảng 5-10s đèn đốt nóng lên là loa bị ù và sôi nhẹ, bật nhạc đi tiếng nhạc át tiếng sôi ù nên nghe vẫn tạm. Nhưng em muốn sửa dứt điểm. Em đã thử vặn tăng giảm Volume tiếng ù không thay đổi, vặn Loudness tiếng Ù giảm đôi chút. Em cũng đã tháo 4 bóng công suất 6v6gt ra thì hết sôi ù. Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với ạ???

Share This Page

Loading...