Amply gây ù loa thế là sao?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Bogia, 29/5/09.

1. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

em nghĩ hiện tượng này do AMP nhiều hơn. tín hiệu ra loa của bác có thể không sạch, bị rò nguồn. hiện tượng này em hay thấy ở các AMP karaoke tự lắp. bác nên cho em nó đi kiểm tra vì nếu bị rò nguồn lâu ngày sẽ không tốt cho loa đâu ạ.

2. cmv534

cmv534 Advanced Member

Hiện em đang sống chung với cụ amp đã 90 tuổi... Thi thoảng nó nổ bụp bụp ở loa đến cắt relay, ban đầu cũng hãi nhưng nghe mãi rồi cũng quen. Có cao thủ nào chỉ cho em cách sửa nó mới ạ!

3. AnhDuyAudio

AnhDuyAudio Advanced Members

Bác thử chọn source direct thử xem có hết lu6p bup6 ko,nếu hết thì là do hỏng mấy con transitor trên mạch âm sắc(pre) rồi bác ạ

Attached Files:

4. bachthutri

bachthutri Advanced Member

1. Nối GND của Amp với đất
    2. Đảo chiều phích cắm ... hehe
    3. Rơle đóng mở bảo vệ của Amp tèo nhất là dòng Receiver cổ thì càng hay xảy ra.

Phán bừa như vậy

5. batung_pro

batung_pro Approved Member

chào bác bogia, hiện con amly của em cũng có hiện tượng như bác, em đã thay tụ lọc nguồn xịn vào mà nó vẫn bị ù, kiểm tra dây nối mass thì không bị đứt em nghĩ có thể là do cái tăng phô của nó bị rò điện, hiện cái amly nhà em nghe vẫn tốt nhưng nghe kĩ thấy ù làm ảnh hưởng không nhỏ đến chất âm,khi tắt cd không mở volume nó vẫn ù, khi mở volume lớn thì tiếng ù càng lớn hơn( chỉ nối amly với lo không nối cd) :roll:

6. xyesterdayx

xyesterdayx Approved Member

Nếu tiếng ù ( rè rè như là tăng phô đèn neon ) chắc là do ampli của bạn đã bị quấn lại cục nguồn rồi.
    Lúc trước mình có cái amp điện 110v, trong lúc đi làm bà xã ở nhà cắm vô điện 220v thế là toi. Đem quấn lại, thợ quấn không kĩ nên mỗi lần cắm điện vô là nghe rè rè rất là khó chịu (kêu khi có điện, dù có mở vomelum hay không thì vẫn như nhau).

Không viết chữ in hoa cả bài.
    Đã edited.

7. sinotrung

sinotrung Approved Member

Em cũng bị trường hợp ù khi nối cổng phono với LP

8. duongndd

duongndd Advanced Member

Amply vừa mở lên mà bị ù thì có 101 nguyên nhân.
    Bác thử:
    1> Chuyển em nó sang chổ khác có nguồn điện sạch sẽ (gần đồng hồ điện),
    2> Dây loa càng gần amply càng tốt.
    3> Tìm xem có chỗ nào nối đất cho em nó. (sau lưng AMP có cọc GND đó)
    4> Bật điện lên dùng bút thử điện đo vào ốc bên hông máy xem có sáng không, nếu sáng thì đảo đầu chuôi cắm điện cho AMP.
    5> Mở máy nghe tiếng tăngphô nguồn máy có ù hay rít gì không ?? nếu tăng phô có tiếng ù nhỏ nhỏ thì nó gây ra đó.
    6> Nếu tăng phô nguồn ngon lành thì còn
    a) Diot nắn nguồn
    b) tụ lọc nguồn
    c) mạch âm sắc (tone)
    d) mạch công suất
    e) đứt mass trên dây tín hiệu bên trong AMP hoặc tiếp xúc xấu

Em cũng làm đã đời thì cuối cùng phát hiện AMP em tự nhiên bị UHM do cắt mất tiêu dây nối đất. :oops: :oops:
    Chào các bác

Attached Files:

9. Candino

Candino Advanced Member

Vụ của bác thế nào rồi ạ?
    Qua bao nhiêu lời tư vấn của anh em ampli của bác đã ổn chưa?
    Em hỏi vậy vì em cũng dùng Arcam và cũng mới bị như vậy nhưng nghe mấy bài mới thấy nó bị.
    Nếu bác đã giải quyết được thì cho em bí quyết nhé.
    Em đã nối đất nhưng vẫn không hết, nó chỉ đỡ hơn thôi. Tiếng rít ở loa treb chứ không phải tiếng ù, thỉnh thoảng có ngắt quãng như tín hiệu.
    Em dùng cả BACL và lọc nguồn. Tiếng rít này hình như có từ khi em dùng mấy cái vụ này các bác ạ.
    Cảm ơn bác.

10. Man Hao

Man Hao Advanced Member

Bác mua vecni của thợ quấn moter về quét nhiều lớp lên lõi thép và cuộn dây của biến thế và chờ khô sẽ hết ngay :D

11. Bandan_toanphan

Bandan_toanphan Advanced Member

Em đảm bảo ampli của bác bị dò điện ra đường loa, bác có thể kiểm tra bằng cách dùng von kế dặt nấc 10vdc đo vào hai đầu + - của cọc loa 2 bên, nếu điện áp bằng 0v là ổn nếu không thì phần công suất của bác chắc chắn bị bệnh.

12. giarau999

giarau999 Advanced Member

Nếu bác gắn chung bộ dàn với TV thì khi rút dây angten ra khỏi TV có thể sẽ hết. Thân

13. nguyenhanoivn

nguyenhanoivn Advanced Member

Em hỏi ké một tí.
    Trường hợp của em là khi cắm giắc tín hiệu từ nguồn phát (em dùng từ máy tính) vào thì tiếng ù nhỏ hẳn đi, nhưng khi giút giắc ra thì tiếng ù rất rõ. Bệnh này là thế nào ?
    Các bác giúp em nhé.

14. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Bác xem lại cái mạch bảo vệ loa, nhất là cái rờ le, Bác thử búng ngón tay hơi mạnh tí vào cái rờ le xem nó còn ù ko?
    @Bác Nguyên: cái đó ko phải bệnh mà là bình thường đó Bác ơi. Nếu ko cắm vào source thì Bác rút luôn dây tín hiệu ra khỏi amp.
    Thân,

15. vuonggiaminh

vuonggiaminh Approved Member

Hiện tượng ù đó có thể do những nguyên nhân sau:
    1- Nếu bác vận Vol to hay nhỏ đều ù thì ko hải do dây tín hiệu đâu, cũng ko phải do tiếp xúc
    2-Nguyên nhân này do biến áp của AMP gây nên.
    3-Hoặc phần lọc nguồn: chuyển từ AC sang DC có vấn đề
    4-Tụ lọc nguồn DC bị khô, giảm dung kháng tụ lọc , cần nâng cấp hoặc thay mới hoặc đấu song song tụ khác
    5-Phần ổn áp cung cấp điện đến các phần tiền khuếch đại có vấn đề
    ....
    Vài ý kiến đưa ra. Còn muốn cụ thể bác có thể mang qua, tôi xem hiện tượng sẽ rõ.
    0904 139 882

16. migiang

migiang Advanced Member

Bác đảo lại dây cắm nguồn tổng vào bộ dàn của bác và lấy bút thử điện thử lại không còn sáng là oke !.. Nào làm cái tiếp đất đi bác cho con em chúng ta nó khỏi bị cà giật cà tưng ..... :D

17. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Dàn máy của em cũng đã từng bị có tiếng xì xì rất nhỏ ra loa, và cũng bị điện rò ra mát. em tự làm như sau.
    1 tháo rời từng thớt ra, dùng bông cồn 90 vệ sinh các rắc cắm, đầu rắc dây tín hiệu
    2 bắt đầu nối dây từ ampli ra loa, cắm điện nguồn vào ampli, dùng bút điện kiểm tra, nếu đỏ đèn thì đảo đầu phích điện.
    3 cắm điện cho CDP, cũng làm như với ampli,
    4 nối dây tín hiệu từ CDP vào ampli. phải đảm bảo rằng dây tín hiệu phải chuẩn, nếu dây mát kém cũng gây ra tiếng ù.
    chúc bác thành công

18. deepest

deepest Approved Member

Con AVR nội địa 100V của e cũng bị ù ù ... khi gõ nhẹ vào phần đuôi bên bộ nguồn AVR thì có khi hết ù có khi ù to hơn hehe... Hổng biết như thế là nó bị cảm sổ mũi như thế nào xin chỉ giúp em ạ. Có lúc ù ,lúc tự nhiên hết ù em cũng chẳng hiểu nổi ... e đã mass nối đất rồi đổi thử bộ ổn áp chuyển điện khác rồi mà vẫn bệnh.

19. Tungvu

Tungvu Advanced Member

EM CŨNG THẾ; CỔNG PHONO Ù HƠN CỔNG cd.

20. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Nếu bác "Mang ra thợ kiểm tra thì lại chẳng thấy ù ì gì cả" thì tức là trong khuôn viên căn nhà bác ở bị nhiễm điện nặng.Bác thử xem gần nóc nhà bác có 1 đài phát sóng của Anh VIETEL, FPT ko? Hoặc đường dây điện cao thế mới băng qua nóc nhà bác, Hay 1 đài phát sóng trùng với tần số âm cạnh nhà bác.
    Em đoán mò thôi, nếu ko phải thì Em té đây !

21. Sherry

Sherry Advanced Member

Trường hợp này nếu bạn rút cả 2 dây tín hiệu ra mà
    van còn tiếng ù ở loa thì la do ampli, nếu gắn dây vào
    mà bị ù có thể do dây tin hiệu thiếu mass hoặc đầu phát
    bị hư (đa phần là do day bị hở mass) bác có thể dùng
    1 dây tin hiệu khác dùng phương pháp loại bỏ để xác
    định nguyên nhân.
    Chào bác

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cái power amp ADCOM, sinh năm 1990 của em dành xem phim ù kinh quá. em không thấy có cọc mass. vậy ta có nên hàn dây mass vào vỏ ampli không các bác ? liệu có cải thiện ?

power của em thiết kế kiểu dual mono, 2 biến thế nguồn riêng. ù bên to, bên nhỏ. các bác đoán bệnh giúp em luôn. :D

thân,

23. Man Hao

Man Hao Advanced Member

Theo em thì để chuẩn bệnh ù, trước tiên cần tiếp đất cho hệ thống trước (cần tiếp đất cho tốt), nếu không có cọc nối dây mass thì có thể bắt vào bất cứ con ốc nào trên vỏ máy, nhất là chơi với PC, tất cả dây nhợ phải tiếp xúc tốt, sau đó nếu còn ù mới tìm tiếp nguyên nhân khác.

24. ali33

ali33 Approved Member

Em bị y hệt của bác, amp của em chỉ bị một bên loa thôi. Vác ra thợ thì ko thấy ù gì cả, Bác bắt đc bệnh chưa?

25. touch3G

touch3G Advanced Member

Thêm một trường hợp gây ù ,nếu bạn kết nối DVDP qua TV và qua ampli ,TV có gắn dây cáp của truyền hình cáp thì cũng bị ù.[/quote]

Mình bị trường hợp đúng như thế này. Loa bị ù, volume càng lớn tiếng ù càng to. Đã nối mát, thay dây tín hiệu,... vẫn không khắc phục được, nhưng khi rút cab TV ra thì tiếng ù hết ngay. Nếu cứ để vậy xài chắc không sao các bác nhỉ?

Share This Page

Loading...