Amply gây ù loa thế là sao?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Bogia, 29/5/09.

1. nganha

nganha Advanced Member

Em có con CDP accuphase và Pre-Pow Meridian, khi em cắm dây tín hiệu vào thì cũng bị tiếng O O O rất khó chịu, làm kiểu gì cũng không hết, nhưng khi em dùng sang cổng balance của CDP thì hết=> kết luận trường hợp của em là Ngõ ra unbalance của CDP có vấn đề.

Hiện tại em yên tâm sử dụng ngõ Balance.

2. vwscno1

vwscno1 Approved Member

Dây balance có 3 đường trong đó đã có sẵn 1 đường mass (GDN) rồi mà bác. Đương nhiên không thể ù nữa

3. phuhoa

phuhoa New Member

Hồi đầu mới chơi nên không biết cũng bị giống bác chủ thớt và đã tìm ra nguyên nhân như của bác.

4. dantran360_login

dantran360_login Advanced Member

Em hôm qua cũng dọn dẹp lại, tách đống dây anten ra xa so với amply. Thấy tiếng ù và radio đỡ hẳn.

Giờ em đang thử qua cái lọc furutech etp60 + dây tín hiệu analysis oval-iw. Tiếng ù, radio gần như ko còn. Đêm tĩnh lắm, dí sát tai vào mới nghe đc.

tìm cách chuyển chỗ xem như thế nào? không mua cả lọc và dây thì hao quá

5. nguyenquangbang

nguyenquangbang Advanced Member

Trường hợp ampli của em bị y chang như bác chủ thớt, nếu kg cắm cdp vào thì kg ù nhưng cắm vào là nghe thấy ngay mặc dù nhỏ, nếu đánh chế độ direct cũng kg seo,sau em vác ra thợ thay một số điện trở vì các con này bị sai số nhiều quá sau mang về tịt luôn kg thấy ù xì gì cả.

6. shinichi1402

shinichi1402 New Member

em cũng giống như bác.
    - thứ nhất bình thường chưa cắm dây tín hiệu vào thì vặn volume thoải mái không kêu gì hết.
    - thứ hai cắm 1 dây tín hiệu vô cũng thế nhưng cắm dây thứ 2 vào là có tiếng nhỏ nhỏ phát ra ở loa mặc dù đã vặn min volume.
    - thứ ba cắm 1 dây tín hiệu vô cầm dây tín hiệu thứ 2 lấy mass chạm vào mát dây tín hiệu thứ 1 là có tiếng kêu nhỏ nhỏ phát ra loa.
    em đang sài main 16s 2 biến thế. anh em bắt bệnh hộ e với. ( em không tạo được chủ đề mới nên sài ké hihihi)

7. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Bác ơi đã tìm ra nguyên nhân gây ù chưa bác? bác cho anh em biết với để tham khảo nhé. Tks

8. quangcctv

quangcctv Approved Member

nếu ampli không có tín hiệu vào mở lớn nhỏ mà vẫn ù như nhau --->không do tín hiệu--->điểm ra loa bị lệch (lí tưởng 0V)--->cách ly từng tầng--->sửa tầng đó. theo mình nên chú trọng tầng công suất.
    chúc thành công!

9. vinhloc68

vinhloc68 Advanced Member

Amply gây ù loa do nhiều nguyên nhân lắm bác ạ, trước đấy em cũng bị theo kinh nghiệm của em bác thử làm dây tiếp đất cho chuẩn, đi ngỏ cắm điện riêng cho bộ dàn, xem lại các dây cắm... nhiều khi khắc phục được tiếng ù của loa đấy bác ạ.

10. bede

bede Approved Member

đây là hiện tượng thiếu mass của amli đó bạn. Như bạn nói chỉ mở amli, không gắn cáp kết nối với bất kì thiết bị khác --> chính nó rồi. Có 1 số lý do: tụ nguồn có thể bị yếu 1 bên ( cặp tụ nguồn bị chênh lệch quá nhiều ) --> kiểm tra xem có bị phù không? Có thể các mối hàn, hay jack cắm nội bộ bên trong amli bị lỏng, tiếp xúc không tốt... Tuy nhiên trong amli luôn có 02 bộ nguồn riêng biệt cho công suất và Pre-amli, có thể lâu ngày thì 1 số tụ lọc mass bị hỏng, chênh lệch điểm 0V của 02 nguồn này cũng gây ù nhỏ. ( điểm 0V là điểm tương đối, chứ không phải lúc nào cũng là GND nha, các bác chú ý chỉ khi nào amli được nối đất tốt thì nó mới là 0V gần tuyệt đối ạ.)

11. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Thế dây RCA không lẽ không có mass sao bác :mrgreen:

12. hoangngan

hoangngan Advanced Member

Mình cũng bị ù, vol vặn thế nào cũng vẫn ù như nhau... có thể pahir đi viện rồi

13. phuclan

phuclan Advanced Member

Chào các Bác,
    Có một số tòa nhà cao tầng hay chung cư khi xây họ tiếp mass vào bộ khung sắt tòa nhà và mình kg hiểu đường nối mass này có vấn đề hay kg vì amply này khi xài dây đầu cắm 3 cọc tiếp Mass thì bị ù, đổi sang dây 2 cọc của Nhật kg tiếp mass thì kg ù. Mình biết rằng các thiết bị điện tử nên tiếp mass thì cải thiện chất âm rất nhiều nhưng thực tế tòa nhà chung cư mình thì kg được nên kg biết nối mass bằng cách nào.

14. hoanbkh

hoanbkh Advanced Member

Các Bác giúp Em với ạ ! Em mới làm tiếp mass và đã tiếp mass cho hệ thống (Em chỉ tiếp mát vào Pre). Nếu không tiếp mass thì Loa không bị rè, khi tiếp mát thì Loa lại bị rè. Cám ơn các Bác nhiều./.

15. truongtuanthang

truongtuanthang New Member

các bác giúp e ạ.
    e đang làm con main ev2400 ạ. tình hình là càng giảm vol thì tiếng ù càng lớn ạ. tháo một vế ra thì tiếng ù có giảm đi. e chỉ mắc loa một vé nhé. e đã thay tụ lọc mới vẫn k dc. gỡ hết tran cs ra để đồng hồ ở nấc 10k đo thì vẫn còn tốt cả. đóng tran vào e cho chạy và đo 2 đầu ra loa thì dc=0v còn ac=5v. e kt nguồn nuôi con ha 17741 vẫn đủ +-12vdc. tụ và diot xung quanh đều tốt ạ.
    Bác nào biết chỉ e huớng khắc phục vói ạ.
    e xin cảm ơn ạ.

16. hungcomplet

hungcomplet Advanced Member

Bác nên kiểm tra lại dây av xem có bị chập ko,tiếp sau đó kiểm tra dây loa xem có bị ẩm ướt ko,kiểm tra lại cả dây tiếp địa nữa

17. dungdinhthanh

dungdinhthanh Advanced Member

Khổ cho em, em cũng bị tình trạng giống Bác chủ, em muốn tiếp địa mà chẳng có cách na2p vì em ở trên cao Em nghe nói hộp tiếp địa thay cho đóng cọc xuống đất, vậy Bác nào dư thì PM cho em nhé.

18. vvthi

vvthi Approved Member

ý chết âm ly nhà hay bị ù . chắc đổi dây ổ cắm

19. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

em cũng đang chơi Amply AR , khi bật cũng ù hai loa , lọ mọ mãi mang ra thợ cũng không hết , tình cờ em đọc sách hướng dẫn thấy cần nối mát . Em đã nỗi mát với tường phía sau kết quả tuyệt ,không ù chút nào cả .

20. Niagara

Niagara Advanced Member

Nhà bác có đấu cái gì mà liên quan đến truyền hình cáp không?? Hoặc truyền hình cáp có dính dáng gì đến Audio ko?? Trước nhà E cũng bị. Bluray (đường hình) => Màn hình TV (dùng truyền hình cáp), còn đường tiếng cắm vào âmply cứ bị ù, rút ra thì hết.

21. Michael2018

Michael2018 Approved Member

Em hôm nay cũng phát hiện ra vấn đề y hệt như của bác , bác có phương án giải quyết như thế nào không?

22. KhoiPhe80

KhoiPhe80 Approved Member

Loa bị ù, có tiếng lạo xạo hoặc rít là chuyện bình thường nếu ghé sát tai hoặc trong khoảng cách 1m trở xuống mới nghe thấy. Theo mô tả của bác và dựa trên kinh nghiệm của em thì khả năng là do loa của bác có độ nhạy cao chứ không phải do amply đâu. Em chơi loa có độ nhạy 105 db cũng có hiện tượng như của bác rồi loay hoay các kiểu với amply (amply đèn bị càng nặng), dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn; nhờ cả kỹ thuật viên của các nhà phân phối thiết bị hi-end đến mà cũng không xử lý được hiện tượng trên.
    P/S: Em nói thêm là điện nhà em đã làm tiếp mass chuẩn.

Last edited: 25/1/21
  23. revedt

revedt New Member

Bác có cắm sạc gì cùng ổ cắm amp ko, sạc điện hay gây nhễu loa.

24. Haicudong

Haicudong Approved Member

em cũng đồng quan điểm kiểm tra lại hệ thống tieps mass , xem amply đã nối mass hay cọc mass đủ tiêu chuẩn hay bản thân cọc nối đất sau phía amply còn dùng tốt hay không, ngoài ra cần kiểm tra lại jack kết nối cũng như cần phải nhờ thọ kiểm tra lại tụ . trước em cũng dùng em musical A 1 bị ù , kiểm tra , nối mass đều không được, và sau đó mang ra thợ thay lại con tụ là hết .

25. lontonben

lontonben Approved Member

AMP Revox B285 nhà em cũng bị hiện tượng như bác chủ, em đã mang ra thợ & đang kiểm tra ? Huy vọng bệnh em nó nhè nhẹ & bác thợ sử lý được.

Share This Page

Loading...