Amply Sansui AU-Anpha 607 Extra không khởi động được.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Anhgraphy, 22/7/12.

1. Anhgraphy

Anhgraphy New Member

Chào các bác, e có con amply AU 607 Extra. Hiện tại nó không khởi động lên được, nguyên lý khi bật lên là nó nháy đèn ở nút nguồn khoảng 6s thì sẽ phát ra tiếng "Tạch" rồi mới phát nhạc, giờ nó cứ nháy hoài, cũng có lúc lại được. E đã mang đi sửa, ông thợ kêu là bị Sét(rỉ) mất 1 kênh, ông ta sửa xong khoảng 2 ngày lại bị hiện tượng như vậy. Mong các bác giúp đỡ xem nó bị hư ở khu vực nào, e tự sửa cho nó máu.

Tags:
  2. Anhgraphy

Anhgraphy New Member

Báo cáo thêm: E có dùng Ohm kế để kiểm tra con Tụ Kẹo(thực ra e ko biết c0n này là c0n gì, gọi tạm như vậy. Con Tụ Kẹo được gắn vào công tắc nguồn, có thông số là 103Z 250V~, e đo thì ko thấy báo gì. Mong các bác hướng dẫn giùm e cái, thank các bác nhiều.

3. HaiYen63

HaiYen63 New Member

Code:

4. HaiYen63

HaiYen63 New Member

103z là 10000 picofara , 250v là điện áp đánh thủng của tụ điện
    Code:

5. quangcctv

quangcctv Approved Member

tụ này bảo vệ công tắc và khi tắt sợ có tiếng bụp ở loa thôi, đo o lên là đúng(còn ok)

6. quangcctv

quangcctv Approved Member

bệnh này là do máy đã bảo vệ, do bị lệch điểm giữa ra loa, phải cân chỉnh biến trở trên bỏad công suất để làm sao đo ngõ ra(trước rơle nhé) gần bằng ov dc là ok
    nếu bác ở tp đem qua mình giúp cho
    dt 0989949991

7. Bandan_toanphan

Bandan_toanphan Advanced Member

Ampli của bác bị dò DC mạch công suất.

8. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Hồi xưa em có cái Marantz PM80 cũng bị bệnh như thế này, kết quả là bị chết con IC tiền khuếch đại. Mong con của bác không phải vậy.

9. quynhvnpt

quynhvnpt Advanced Member

Đây là bệnh gần như là đặc trưng của sansui. con sansui của em trước của em cũng thế. có khi bật cái rồi rơle nhẩy ngay có khi bật 15p rơle mới nhẩy. nhiều hôm có khách em đang quảng cáo chém gió tơi bời thì tự dưng nó nghỉ giải lao(tịt ngóm ko hát nữa)làm mình ngượng chín mặt bác ạ :lol: :lol: em phải mang đi mấy hôm mới khắc phục dc. :D đúng là nó bị lệch vế đó bác lên rơle không nhẩy(bảo vệ mà) tuy nhiên cũng ít người sửa chính xác bệnh này lắm bác ah :mrgreen:
    chúc bác sớm khắc phục được em nó!

10. xuandungqv

xuandungqv New Member

đây là hiện tượng hay gặp nhất ở sansui, bạn tháo nó ra kiểm tra bo mạch công suất xem mấy con tụ nhiệt có bị lỏng chân hay không, sau đó kiểm tra hết các chân tụ còn lại. nếu vẫn bị bạn kiểm tra tiếp 2 bo mạch loa R-L xem có chân nào bị lỏng không sau đó hàn lại, và cuối cùng lau lại rơle. dam bao voi ban oke luôn

11. yeunhacvang79

yeunhacvang79 Advanced Member

Mang ra thợ chuyên sửa hàng điện tử nội địa cho chắc chứ cứ loay hoay ngoài khổ lắm bác ạ.

12. cafemayhong

cafemayhong New Member

Mình la mem mới. Đây là bài viết đầu tiên có gì các bác bỏ qua. Mình mới mua con ss au anfa 607 extra. Nó bị như trên nhưng sau đó không bị nữa.mình hỏi để nghe tiếp có bị gì không. Amly đó ghép với loa gì nghe hay cd gì. Sở thích mình nghe nhạc vàng. Mình xin cảm ơn.

13. Nghvan

Nghvan Approved Member

SS 607 của mình cũng bị như vậy. mang ra thợ chấm lại chân mấy con tụ tị ở mạch âm sắc và vệ sinh amp hết 500k. về lại nghe ok.

14. Lê hữu hạnh

Lê hữu hạnh Approved Member

Hà Nội chỗ nào xử lý bệnh này dứt điểm các bác nhỉ, mình cũng đang có nc, xin cảm ơn

15. Lê hữu hạnh

Bác sửa đc chưa mình cũng đang có nhu cầu sửa bệnh giống thế

16. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nó không khởi động được là do máy chưa an toàn để nó có thể đóng nguồn. Mạch bảo vệ nó làm việc .... Không an toàn do nhiều nguyên nhân khác nhau. Người sử dụng phải loại bỏ các nguyên nhân đó đi cho nó an toàn thì nó mới đóng máy thôi...

17. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bệnh này không chỉ của Sansui đâu bạn. Với những ampli đời mới sau này khi có role bảo vệ loa đều có thể bị vậy. Bản thân mình cũng đã giúp nhiều bạn bị những pan như thế này rồi. Có thể do tụ, do trở, do bóng .... Mỗi máy mỗi vẻ khác nhau

18. Lê hữu hạnh

Hôm nào rảnh mang qua nhò bác xử lý hộ ca này, đang nghe mà nó cứ nhảy nhót lung tung lúc đc lúc mất bực mình lắm bác a, cảm ơn bác trước

Share This Page

Loading...