AR-4 Nàng Tiên Nâu

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Audia, 29/12/09.

1. Audia

Audia Approved Member

Kính chào các bác,
    Tôi xin công bố một tin rất vui cho các Fan AR-4
    Phải công nhận một điều rằng những người nghiện nhạc vàng lâu năm đều tìm đến Ditton 66, nhưng chi được một thời gian thôi lại chào tạm biệt Ditton 66 ,
    Hôm nọ tôi mời ba tai nghiện nhạc vàng tới đánh giá sự phối ghép thì ba nhận xét đều giống nhau cả
    Ditton 66 nghe nhạc vàn có hay không ? cả ba đề tra lời là có nhưng nghe lâu không " Phê "
    Còn nghe AR-4 mà tôi phối ghép thì cả ba đề giật mình " Quá phê " cái âm trung của Dítton 66 không thể nào bì kịp
    Vừa dày lại vừa mộc nghe Chế linh rên rỉ cứ ặc ặc trong cổ Ditton 66 không thể nào thể hiên được. " Quả này nhiều fan Dítton chết dở "
    Còn tiếng trầm của AR-4 thì khỏi bàn đi Ditton 66 không bao giờ có chất này rất mộc mạc quyến rũ. Các bác fan AR nói khẽ thôi nhé kẻo fan Ditton nghe thấy là chet đấy. Tôi đang đinh mời bác Caithang qua thưỡng lãm, bác gửi vào hòm thư cho cái số DD nhé. Thân

Tags:
  2. casauhoaca

casauhoaca Advanced Members

Vậy chắc AR3 là "Một làn khói trắng, ru đời vào quên lãng..." :)

vietnguyen1986 likes this.
  3. caithang

caithang Advanced Member

Thanks bác Audia,
    Nghe kể mê hoặc quá, bác có thể đưa ra phối ghép cho AR4 và Ditton 66 của vụ đấm bốc đó k ?
    AR4 đẹp giá tầm 8-10 triệu.
    Ditton 66 đẹp giá tầm 35-50 triệu.
    Nhưng mới trên sàn " vàng ", còn trên các sàn khác thì sao ???!!!

4. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.................................

5. Audia

Audia Approved Member

Với nhạc vàng thì khỏi phải bàn cái âm trung trầm của Ditton không có cửa gì để so cả, thử sang một số đĩa nhạc chẳng hạn như các bài ca về HN quá hay các bác ạ, Hôm qua thử thêm mấy cái Dis Cải lương tân cổ của SG không dám qua mặt các bác tôi nghe rất nhiều bộ dàn rất hay nhưng không thể nghe được cải lương, nghe qua AR-4 nghe phê quá , nhất là cái dây trầm của đàn đệm cho cải lương nó lồng lộng sâu lắng Ditton 66 chỉ có http://www.botay.com.vn :lol:

6. Steelman

Steelman Advanced Member

Em hiểu là hình như bác đang đùa thì phải!? :?:

Cả DT66 lẫn AR4 em thấy chán như nhau mà sao bác cho lên mây vậy?

Híc,mời người ta đến thẩm định mà lại muốn người ta pm cái số máy dtdd? :)

Còn cái tên Topic nữa,ghê gớm quá...nàng tiên ấy chẳng mấy hay ho.

cusuhao77 likes this.
  7. 2988

2988 Advanced Member

Em chợt nhớ, lâu lắm rồi mới được thấy từ "nàng tiên nâu"! Bây giờ báo chí chuộng những từ được định nghĩa một cách rõ ràng và chính xác như cocain, cần sa, thuốc lắc... chứ không chung chung, nhắc đến mà cứ mơ mơ, ảo ảo.

Em cũng chợt nghĩ, "nàng tiên nâu" hình như có cả loại người ta gọi là Sái - sái 1, sái 2... đến khi không còn cái cóc khô gì vẫn cứ được gọi là sái.

Thôi, chắc là buồn ngủ quá, em nói năng chẳng rõ nghĩa, mong các bác thông cảm nhé :wink:

8. khivang

khivang Advanced Member

Ủng hộ bác chủ một vé :) .
    66 thì em chưa đc nghe nhiều nên ko dám phát biểu nhưng 25 thì ko thể đọ với AR4 về thể hiện nhạc vàng, nhất là chất gây nghiện. Hầu như tất cả các bác già chơi âm thanh từ 30, 40 năm trở lại đây đều công nhận AR4 (nhất là đời bánh bò) nghe nhạc vàng là "bá chấy con bọ chét" :)

9. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Xin bác chủ topic cho biết cấu hình phối ghép đế so sánh AR4 & Ditton 66. Sao Ditton 66 lại tức tưởi đến thế cơ chứ :?:

10. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

ông chủ thớt này bị Ar4 nó rót thuốc vào tai rùi nên mới ra nông nỗi đó.
    May mà mình đã cai nghiện được rùi..
    hic

11. luckymen0001

luckymen0001 Advanced Member

Em đoán bừa là cái topic này đang gửi chiến thư tới một bác nào đó, em nghe loáng thoáng đang bán 2 cặp 66 và 25.

Em thấy AR4 nghe thấy chán mớ đời.

Trước em không biết gì, mất mấy triệu mua phải một cặp bánh bò cổ lỗ sĩ, màng loa thì nứt toác cả ra, chỉ dám để trong phòng ngủ. Tối nào mà không bật mấy bài là vợ em lại đá đểu "Chắc loa hỏng rồi chứ gì".

Em dự định rút ra khỏi AR fan club đây.

12. gianker

gianker Advanced Member

Hihi, bác Chính nói chuẩn quá... Xin bác chủ cho biết cấu hình thì mới biết ngô, biết khoai ạ??

13. Супер

Супер Advanced Member

EM đoán bác chủ topic khoái nghe cái tiếng trung-trầm nhiều nhiều :mrgreen:

14. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

E spam tý, vì chả biết phân biện ntn?? :D

E chỉ lo Ditton66 như một tiểu thư mảnh mai bị gả chồng cho 1 tay thợ rèn vai u thịt bắp thôi. tàn nhẫn quá...
    Ôi cỏ xót xa đưa..... :(

15. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác Chích Bông: Đây chỉ là thiển ý riêng em. Em đồng ý với bác chủ topic. Em đã nghe qua AR4ax và Ditton 66 và thấy AR4ax nghe nhạc tiền chiến phê hơn Ditton 66. Ditton 66 em đã ghép với Revox B-242 (210wpc), Scott 296 đèn (50wpc, Eico đèn (60wpc), Philips AH578 (210wpc) nhưng nghe nhạc tiền chiến vẫn không phê bằng AR4ax nghe dải trung ngọt như siro, mượt nhưng có gai, rất nhạc tính và cả cá tính!

Còn AR4ax, đúng như các bậc tiền bối, AR4ax ghép với Fisher 500, 500TX hoặc Sumo Nine Class A, nghe rất phê. Khó mà kiếm được ampli nào, ngay cả ampli đời mới, ghép với AR4ax mà nghe phê như Fisher bán dẫn và Fisher đèn.

Có điều là các bác kiếm được AR4ax còn nguyên bản, ampli Fisher bán dẫn và đèn còng nguyên vẹn, và đầu CD nếu được được Philip LHH xxx hoặc Revox xxx CD Player thì phối ghép hy vọng đạt đến đỉnh. Tháng 11 vừa rồi về VN, ghé nhà bác Somali nghe AR4+Dynaco đèn ST70 (4xEL34)+ pre đèn Knight + đầu Philips LHH 200, em ngồi nghe nhạc tiền chiến hơn 2 tiếng mà không muốn đứng lên.

Em post hình AR4ax và Ditton 66 cho các bác xem. Bác Chích Bông xem có giống gà tre so với đà điểu không vậy bác? Thân, Viên

16. Vannam

Vannam Advanced Member

Em cũng là Fan của AR nhưng em không thích cách lập topic rồi đá vào mặt nhau như vậy :twisted:
    Cái gì cũng có chừng mực của nó , quá lên e không ổn
    Topic AR Fan cũng có rồi mà

17. gà_audio

gà_audio Advanced Member

Mỗi người thích nghe và cảm nhận âm nhạc một kiểu,bác chủ topic thích nghe chất âm của AR4 thì nói nó nghe hay hơn ditton 66 thôi.

18. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Bác Viên có điều kiện chơi đồ vintage mới khoái thật. Bác thử nghe đa kênh lấy Ditton 66 làm front, AR4 làm rear xem thế nào :D Nghe nhạc vàng qua AR hay Celestion đều hay cả, AR nhựa hơn còn Celestion bay hơn. Bác nào thích Duy Khánh, Chế Linh, Phương Dung... thì AR, còn Ngọc Lan, Lệ Thu, Hoàng Oanh... thì Celestion :lol:

PS: Vụ bác hỏi em về cái amp Revox là em chịu rồi, vì em chưa xài cái đó bác à, rất xin lỗi bác.

19. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác Chích mến: Revox A-740 trị được bách bệnh. Em nó kiểm soát được tiếng bass của Ditton 66 và trị được nhiều loa đói công suất. Và là một trong số ít ỏi ampli bán dẫn trị được Ditton 66. Nhưng em nó hiếm quá bác ạ. Kiếm A-740 tương đối nguyên bản rất khó, thỉnh thoảng mới gặp, ngay cả ở bên Đức cũng hiếm.

Trên thế giới, giá AR4ax chỉ bằng 1/10 so với Ditton 66, trường hợp cả 2 còn tương đối nguyên bản. AR4ax thuyết phục khá nhiều người ở dòng nhạc tiền chiến, dòng nhạc mà số đông dân Việt mình ưa chuộng, đã là kỳ tích AR4ax nếu xét về mặt giá cả. Em chơi rất nhiều AR3 và AR4 nhưng thấy AR3 phòng nhỏ hoặc trung bình nghe lâu một chút mệt tai. Kiếm đồ phối ghép AR3, đúng như một bác trên forum nói, là một cơn kinh niên nhức đầu. Ở VN mình, đối với số đông chơi AR4ax thì thích hợp về nhiều mặt: phòng ốc, tài chính, thể loại nhạc, tìm đồ phối ghép...đỡ hơn.

Cặp AR4ax em vừa post lên, còn nguyên bản và khá mới, em mua chỉ có $180. Em cũng vừa mua cặp AR4x, khá mới chỉ có $100, shipping $25. Em xin phép post lên để các bác ở nhà biết giá AR4ax trên thế giới mà tham khảo, chứ em không có ý mua, bán xin bác đừng hiểu lầm em nhé. Thân, Viên

20. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em post cặp AR4x, em vừa mới tức thì mua cho các bác xem nhé. Cặp này bị mất logo AR4x, nhưng giá quá hời. Viên

21. Audia

Audia Approved Member

Rất cảm ơn sự nhiệt tình của các bác, Đã là diễn đàn nó sẽ có mặt phải, trái khen chê, tất cả đều OK hết.
    Trước hết nói về AR-4 . Tôi chỉ tính đến AR- đời Bác Thiệu thôi, còn các xuất xứ khác không chấp.
    Tôi đã thử 10 đôi mua ở nước ngoài về về chất âm không biết các bác nghe thế nào chứ không thể bằng được đôi loa AR trước 1975 tôi con giữ được một đôi, có no rôi mới nói đến đồ phối ghép được chứ. Thân

22. Audia

Audia Approved Member

Đã là dân chơi AR thì phải nhìn bỏ mặt loa ra, và xem vỏ thùng lam bằng gỗ ép hay thùng mùn cưa, nếu là thùng gỗ ép thì chỉ để bày cho đẹp thôi. Thân

23. Audia

Audia Approved Member

Bác nói chỉ đúng một phần thôi, đã chơi đến độ phê thì 66 mới chỉ là : " sái" 2 thôi còn AR mới là thuốc thật tôi chơi và giữ đôi AR-4 đời Bác thiệu 28 năm rồi. Điều này đã được minh chứng. Thân

24. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cặp AR4ax của em toàn là ván không hà, chắc nghe không phê bằng cặp của bác. Em không có cặp AR4ax nào là ván mùn cưa cả. Bác có thể post hình của AR4x của bác lên cho em học hỏi được không? Bác có thể chia sẻ bác ghép AR4x của bác với ampli gì mà nghe phê quá vậy? Thân, Viên

25. ClassA

ClassA Moderator

Theo em bác Audia cũng chỉ nói đúng một phần thôi, vì phê cũng có nhiều cách phê và mức độ phê khác nhau :)

Share This Page

Loading...