Arcam FMJ 23 VS Cambridge Audio 840 CD?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by ducle78, 6/7/11.

1. ducle78

ducle78 Approved Member

Chào các bác ! Chúc các bác 1 mùa nghỉ hè vui vẻ sảng khoái. Em đang lăn tăn giữa 2 em cdp này. Gía con Arcam FMJ23 khoảng 900usd và em Cambridge 840 khoảng 1000 usd ( Cả 2 đều là second hand) Bộ của em đang dùng là Loa ProAc studio 140 và Amp là Plinius 9200. Em thích nghe thể loại nhạc nhẹ, Vocal , Kèn, Guitar, và vài ca sĩ Quang Dũng, Thanh Lam. v.v. Trước đây 1 tháng em có dùng qua em Sugden CD21 sêries 2. Nhưng dùng được 3 ngày là cho em nó đi luôn, vì nghe âm thanh của Sugden CD21 SERIES 2 sáng quá, và quá chi tiết. Chất âm của Sugden kô hợp với em. Em thích chất âm kiểu analog , ấm áp, ngọt và dày, nghe kèn mới thích, kô cần chi tiết lắm. Vậy các bác nào đã thử nghe qua 2 em CD trên cho em chút reviews và lời khuyên với ạ. Thanks các bác !!!!!!!!!

Tags:
  2. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Giá Arcam làm gì cao thế bác,hết cỡ là 16M thôi,con này hợp với gu của bác hơn Cambridge vì cambridge 840 tiếng rất chi tiết và thiên sáng.

3. Denon-pma2000IV

Denon-pma2000IV Advanced Member

Chất âm kiểu analog , ấm áp, ngọt và dày, kô cần chi tiết lắm. Bác nên kiếm con Philips LHH 700 ( khoảng 1200 ) E đã từng nghe với ProAc respone 2.5, rất good
    Chất âm kiểu analog , ấm áp, ngọt và dày, ( nếu cần chi tiết, đều 3 dải ) kiếm con LHH 800R ( giá E không biết )

4. ducle78

ducle78 Approved Member

Cám ơn 2 bác nhiều nhiều, nhưng quả thực là em cũng thử tìm Philips LHH700, nhưng bên em kiếm không ra. Em đang ỏ bển :D newzealand.Em cũng máu con Cambridge 840 vì thấy nhiều good reviews, nhưng cũng đoán là chất âm hơi thiên sáng. Đây là link em Arcam FMJ 23 , em đang định múc em này , họ đang đấu giá trên mạng bên em sống, Giá 100 usd = khoảng 120 nz đola. Nhưng em nghĩ khi auction end, con arcam 23 này còn lên nũa http://www.trademe.co.nz/Browse/Listing ... =389149870
    Còn đây là link con Anthem CD1 trước của em chạy 1 bóng 6922. Khi bán đi mới thấy tiếc và mới phát hiện ra thích chất âm phát từ những CD có chất âm ấm áp gần như tube http://www.youtube.com/watch?v=p7GOCsoEqlo

5. Denon-pma2000IV

Có một điều rất đểu của CD đó là tiền càng nhiều nghe càng hay. Nếu bác thiên về vị trầm ấm của âm nhạc và sự ngọt ngào của tiếng hát, theo em bác nên kiếm con Philips Lhh đời từ 700 trở lên, hoặc không thì dùng tạm LHH 500R hoặc 600B.
    Mấy con CDP, hoặc cơ + DA đang làm mưa, làm gió ở VN đó là Wadia, và Mark Levinson, nếu bên đó dễ kiếm mấy thứ này thì bác nên thử. Đáp ứng được thể loại nhạc mà bác muốn nghe đấy, mấy con này ở VN không thể kiếm được với tầm giá dưới 2000 USD

6. Mike

Mike Advanced Member

Nick bác là Đờ Nông mà sao bác tuyền tư vấn Philips thế? Có gì mâu thuẫn kô? Em thì thấy Philips và Denon tiếng khác nhau nhiều lém ạ.

7. Denon-pma2000IV

Đờ nông là do ngày xưa em máu đờ nông lắm. Nhưng giờ từ bỏ đờ nông rồi. Denon 2000IV là con âm ly mà em muốn được sở hữu đầu tiên, trước khi bước chân vào chơi audio. Dù gì thì đờ nông cũng là hàng tàm tạm

8. Mike

Mike Advanced Member

Vâng bác, cái thời được tí tiền mua con Denon 2000 trơn em chỉ có "một ước ao, một khát khao" là được tăng lương để tiết kiệm sao cho đủ nâng lên Denon 2000 IV. Mấy ông thợ nói là: "Em mà chơi con này thì hết thuốc, cực đỉnh, vô đối...", em kô có đủ tiền nên đành bỏ giấc mơ. :(

Quay lại vấn đề bác chủ: Cả 2 con Arcam và CA 840 đèu có thế mạnh riêng, tuy nhiên bác phải thích chất âm đời mới 1 tí thì chọn. :)

9. ducle78

ducle78 Approved Member

Cảm ơn bác Denon, Thật tình ai chẳng muốn mua cho được 1 bộ nguồn hay, nhưng bên em thuộc địa phận châu úc, kô phải châu mỹ , nên mấy hiệu Wadia và Mark Levinson cũng hiếm lắm. Em sống ỏ quê hương Plinius và Perreaux còn đễ kiếm. Và cái chính là kinh tế có hạn, nên với 2000 usd cũng nhiều sự lựa chọn. Em chỉ nhắm cái nào tầm 1000 usd thôi bác . Thân

10. Denon-pma2000IV

CD của Plinius chắc cũng không rẻ bác nhờ ... ? 2 con CD bác đưa ra đều đến từ Kingdom con Arcam FMJ 23, em chưa nghe, nhưng Mấy con Cambridge azuz 640, 740, em thấy làng nhàng lắm

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Ấm áp & dày thì trong 2 CDP bác nêu em thấy Arcam đáp ứng được ạ .
    Chúc bác vui !

12. ducle78

ducle78 Approved Member

Cám ơn các bác, con Arcam 23 đang đấu giá, chủ nhật này là hết hạn. Em cố bid xem có thắng người ta không? Thấy 4,5 chú nhảy vào đấu giá ầm ầm, Em tìm hiểu trên mạng, hình như Arcam 23 này không đọc được copy disc , hơi buồn, số cds của em cũng nhiều cdr , burn chất lượng cao và nhiều cd hay. . Chẳng biết thế nào, em mà mua được, có gì em reviews cùng các bác sau .Nếu con Arcam này mà đọc cdr ngon, em sẽ đấu giá với họ đến cùng , nhưng em đọc reviews thì bọn tây thì nó nói hơi kén đĩa, hơi buồn.
    Nhưng theo em tìm hiểu, thì chắc CA 840 cũng phải có điểm mạnh riêng chứ, cũng phải có chất âm làm mê hồn thì mới được nhiều chọn thế chứ nhỉ, bác nào đang dùng cho em thêm thông tin nhé, như các bác nói là âm thiên sáng, nhưng chất âm có dầy không các bác? em thích nghe nó nồng nàn tý :mrgreen:

Cd plinius bên này cũng khá đắt, mà Plinius sản xuất phần nguồn không được good reviews mấy , chỉ có amp là được khen, nên em cũng không có ý định mua CD của Plinus.
    Còn đây là đợt vừa rồi em có chơi qua con Sugden CD21 series 2, nhưng nghe không hài lòng lắm, âm hơi sáng, và tiếng mỏng quá, được cái khá chi tiết thành ra nghe mấy đĩa copy từ máy tính ra thành dở và đau đầu. Nhưng nghe mấy disc sịn thì cũng ok lắm, nhưng em vẫn thích con Anthem CD1 trước của em hơn. Em thu video clip từ điện thoại , nên hình và âm thanh không được chuẩn lắm, bác bác xem tạm cho vui.
    http://www.facebook.com/video/video.php ... 8&comments
    Thêm 1 bài nũa em chơi bằng con Sonydvd còi, nên nghe chất âm khô và cứng đanh, nhưng ăn phở thiếu mỳ chính ý ạ :mrgreen:

http://www.facebook.com/video/video.php ... 7&comments

13. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Bỏ phiếu cho arcam FMJ (full Metal Jacket) 23, đọc địa copy hết ý vì mình chỉ có đĩa này thôi....làm gì có tiền mua đĩa xịn mà có thì cũng không biêt mua ở đâu tại VN...Bác không phải lăn tăn với em này đâu..chán bán lại cũng dễ nữa...840 rất chi tiết ..cho giao hưởng tốt

14. ducle78

ducle78 Approved Member

Cám ơn bác, nhưng bác có nhầm Arcam FMJ 23 với đời sau của nó là Arcam FMJ 23T ko? Con Arcam FMJ 23T đời sau mới nâng cấp đọc đĩa burn từ computer.

15. HDhunter

HDhunter Advanced Member

ĐỌc được hết bác ạ,e dùng roài nên biết.23T là phiên bản đọc được cả chữ.

16. MasterBody

Nhầm thế nào được bác, e ăn "fish and chip" còn nhiều hơn cả "dưa cà" mà..bản 23T (text) có thêm tính năng hiển thị tên bài hát...

Attached Files:

17. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Ui xời chắc quá nhẩy,hình như e quên 1 cái CD trong cái Arcam 23 của anh hay sao ý :lol:

18. ducle78

ducle78 Approved Member

ui, Bác Master vui tính quá, đọc thấy các nói fish and chip , em cũng tự hiểu chắc ngày trước bác có sống ỏ NZ. Nghe bác nói vậy em yên tâm rồi. Không biết bác nghe qua con Naim CD5I chưa? đây cũng là 1 trong nhưng con CD player em nhắm tới, nhưng chỉ lăn tăn là mình non Naim system, nên chắc không phát huy được hết cái hay của Naim CD5I. Em lùng chất âm CD như mong muốn mà khó quá, bán đi bán lại mấy đời rồi. Chiếc CD đầu đời em dùng cách đây khoảng 3 năm là Sugden CD 21SE--> MF 3.2 --> Marantz 8003---> Anthem CD1---> Sugden cd21 series. Trong số đó em lại thích con Anthem CD1 nhất, giá lại rẻ nhất trong các đầu trên, chắc là do tube CD player nên tiếng nó hơi mộc mạc nhưng nghe nồng nàn và ấm cúng, nhất là vocal, nhưng lại thiếu chút chi tiết nên rất kén thể loại nhạc và không chơi được cdr . Có vài lời cùng các bác. Chúc các bác 1 ngày cuối tuần vui vẻ.

19. clio206

clio206 Advanced Member

Cũng có thể là cụ ấy sống ở Anh. Mình cho rằng nếu đẽ kết loại âm đó thì có thể loại ngay Cambridge Audio ra khỏi danh sách, Naim và Arcam thì bạn nên nghe kỹ (e rằng cũng không hợp gu của bạn). Có lẽ nên tiếp tục truyền thống tube cd :) (Unico CD hoặc CDP, Musical Fidelity 5.5) . Chừng nào đổi gu nghe thì ghé mắt tới mấy em kia.

20. MasterBody

Bác Clio nói đúng rồi, e ở UK học và làm việc cũng đủ để tham dự 3~4 cái audio shows...nên cũng tạm gọi là biết đôi chút về các sản phẩm Made in UK...the gu của bạn ducle78 nói là thích chất âm analogue thì cái loa ProAc của bác và cáu Arcam theo em nghĩ là OK, tuy nhiên em lại lăn tăn về vụ Plinius 9200 của bác...theo em triết lý thiết kế của Plinius rất khác với các hãng của Anh...đồ của người Anh thường đơn giản, mộc mạc trong thiết kế hình thức cũng như các thể hiện..Nếu có thể bác ghép thử với âm ly đèn xem sao?

Chú HDhunter đãng trí quá..làm gì có chuyện "hình như" mà nếu có thì cũng là chuyện của hôm qua rôi...hôm nay không còn đâ :p u...mà anh lại có món mới nhé...chú rảnh qua "thẩm âm" với anh..khi đi không mang theo đồ gì cả không lại "hình như"... :lol: :lol:

21. ducle78

ducle78 Approved Member

Thế em lại đoán sai là trước bác ỏ NZ rồi, vì ỏ đây đặc sản của Nz cũng là fish& chip :mrgreen: Bọn tây ngố nó ăn uống đơn giản mà lại thông minh thế nhảy. Thôi nói chuyện về audio tiếp vậy, lại nói về Amp, em cũng khổ sở đổi đi đổi lại mới ưng ý con Plinius 9200 bác ạ, em cũng nghe qua vài amp của các hãng khác nhau rồi chốt lại là Pliunus. Trước em có Power+ pre của Plinius riêng, nghe ngon lành + bw 802. Nhưng vì làm ăn thua tha với lại kinh tế khoảng 3 năm nay, làm ăn khó nên em phải tiễn ra đi. Giờ mới có con nhỏ được 2 tuổi, nên muốn chơi đơn giản nhẹ nhàng , nên em bắt đầu từ Proac. Em mua loa trước xong mới mua Amp, xong giờ là tìm Cd player. Nói tóm lại, em thấy Proac đánh hợp Plinius đối với tai em. Giờ muốn kiếm 1 cái CD player gần như chất âm mình mong muốn thôi là hài lòng rồi ạ, và sau này có nâng cấp thì chỉ nâng cấp loa. Còn con Plinius 9200 , em nghĩ oánh dư sức mấy em Proac dòng Response . Plinius 9200 đánh hay lắm bác ạ, nhiều lúc nghe cảm tưởng còn khá hơn cả cặp Plinius Pre+ Power trước của em. mà giá chỉ bằng 1/3. Nhưng cũng phải tùy thuộc vào phòng nghe nũa. Em nghĩ chỗ đặt loa+ không gian phòng nghe, quyết định đến 40% của chất âm.

22. Hải Minh

Hải Minh Approved Member

CA 840C chỉ hơn là thêm chức năng Dac thôi , về chất âm thì không thể so sánh với Arcam được .
    Mình đang dùng Arcam CD73 đời cũ thôi mà thấy hơn hằn CA 840C rồi , tất nhiên đọc được tất cả
    CD copy bằng Vi tính .

23. Only Time

Only Time Advanced Member

Dù chưa dùng nhưng em bỏ phiếu cho Arcam... đơn giản là vì em thấy các bác trên này hay hỏi về bệnh của CA quá... bản thân em đã từng sài 740... hên xui thế nào cũng bị hỏng vặt... :evil:

24. MasterBody

Bác chủ thớt mua được gì rồi? có hài lòng không?

25. ducle78

ducle78 Approved Member

Em trượt con Arcam 23 rồi bác, em đấu đến 900 đô mà còn có người trả giá cao hơn. Nên em thôi. Đang nhắm con này bác ơi Naim CD5i (italic i). Thử xem Naim có gì đặc biệt kô? thử chơi với non Naim system xem sao. Đây là link bên em đang auction , series cũng khá cao, 25xxx, xuất xưởng 2008

http://www.trademe.co.nz/Browse/Listing ... =391000172

Share This Page

Loading...