ASC - The REAL Bass Traps Club!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by superfarmer, 3/4/16.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Chào các bác,

Số là em đang cơ cấu thiết kế lại phòng nghe. Đang mò mẩm các sản phẩm xử lý âm học đặc biệt là các sản phẩm Tube Traps của ASC. Bác nào đang sử dụng xin cho một vài nhận xét về hiệu quả, cách sử dụng và lắp đặt với ạ!

Thân chào!

Tags:
    Wilson Fans likes this.
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

Hiệu quả:
    - Nếu so với các loại các shop làm thì đúng là 1 trời 1 vực, ASC làm âm thanh nét, tinh tế hẳn ra chứ không đơn thuần "giết" các âm vang.
    - Nhưng phải setup đúng, nếu không nó sẽ phá banh ta lông âm hình.

Trước em thử như sau: 3 cây ngay giữa loa cách nhau 10cm, rồi cách nhau 20cm - mỗi dạng xếp đặt sẽ ra 1 dạng âm hình chặt-thoáng khác nhau. Khi mang 2 cây ra 2 góc nhà thì âm hình bị tàn phá ghê gớm. Thêm 1 cây sau lưng - nằm ngang cũng ok. Thêm 2 cây bên hông thì hỏng. v.v...

như vậy phải dùng đúng và đủ. Thiếu không xong mà dư là hư. Cứ thử chừng nào vừa ý thì mới đóng đinh treo lên.

Wilson Fans likes this.
  3. superfarmer

Tube trap và panel ASC khác và giống nhau thế nào các bác, khi nào thì sử dụng panel, khi nào thì tube trap ạ?

Thân chào!

4. My FB

My FB Advanced Member

Bác chịu khó down cái data sheet của nó về nghiên cứu

Wilson Fans likes this.
  5. superfarmer

Em cũng đã xem qua các room style, layout, datasheet nhưng muốn tìm hiểu từ các bác đang chơi như vậy người thật việc thật hơn.

Trước em mua 4 bass trap max size của shop ở VN làm với thông số cũng khá đẹp nhưng chẳng hiệu quả gì cả :(

Thân chào!

Wilson Fans likes this.
  6. hungl

hungl Advanced Member

cụ thể trên hệ thống và diện tích phòng nghe của mình để dùng loại nào, size nào setup ra sao cho phù hợp mới đc bác "siêu" ah :) ! còn nói chung về hiệu quả của asc thì chỉ những ng nào đang chơi mới biết giá trị của nó đem lại. Chứ nói lan man thì lại thành " THÁNH CHÉM" :mrgreen: . Vì những ng chưa chơi chả bao giờ tin, kể cả những ng từng chơi âm thanh lâu năm nhưng chưa từng trải nghiệm thực tế asc trên hệ thống phòng nghe của mình. :D

Wilson Fans likes this.
  7. doug77

doug77 Advanced Member

Em cũng đang dùng 3 miếng tube trap treo sau loa ,thực sự cảm nhận rất rõ âm hình .Khi em treo 3 miếng cách nhau 10 cm nghe tiếng mid sẽ dầy lên rất nhiều nghe các loại nhạc cụ k rõ cho lắm còn khi treo 1 miếng ở giữa hai miếng sau loa nghe rất rõ các nhạc cụ ,cảm nhận sân khấu khá tốt ,em chưa có đk thử bass trap nên chưa biết như thế nào phòng em khá nhỏ (15m vuông). Bác nào sử dụng bass trap rồi cho ít nhận xét để em cố gắng ạ

8. badboybeo

badboybeo Advanced Member

ASC mà bác doug77 nói nó là tấm panel có tác dụng tiêu âm từ tần số 200hz-400hz,ngoài dải tần này thì tấm panel có tác dụng tán âm.
    Sử dụng thì tùy ý mỗi người,nhưng thường áp dụng cho các mặt phẳng song song.(trừ sàn và trần )
    Số lượng càng nhiều càng thấy ít.
    So sánh giá thành và tác dụng không bằng stilpoint aventure.
    Còn các khối trụ tròn còn gọi là tube trap (tiêu âm trầm ).
    Tùy theo kích cỡ mà nó tiêu âm từ dải tần 40hz-400hz.
    Tube trap này thì theo em có tác dụng tuyệt vời với sự ù rền cho các phòng nghe bé,nó làm tăng sự rõ nét cho dải trung và cao.
    Vị trí thường áp dụng cho các góc phòng và có chân đỡ (nếu ít xèng),xếp chồng lên nhau hay ở nhiều vị trí cho bác nào nhiều đạn.
    Số lượng tùy theo căn chỉnh nếu không sẽ mất độ động(phòng chết).
    So sánh đáng tiền.
    Còn loại trụ vuông còn gọi là tower trap em chưa dùng nên không biết.
    Lưu ý các bác panel trap đã có hàng giả,cẩn thận khi giao dịch chấm hết :lol:

ktskhoa97 likes this.
  9. superfarmer

Bác có thể dẫn chứng hình ảnh đồ fake panel ASC cho anh em tham khảo kg, thật sự thông tin đó rất hữu ích ạ!

Thân chào!

10. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em lót gạch hóng theo bác siêu. Cái bass trap to đùng của Việt chả có tác dụng mấy mặc dù người bán quảng cáo cũng ghê :(

11. hungl

hungl Advanced Member

basstrap của lão Tuấn tic thì chơi cũng hiệu quả đấy. nhưng ko so sánh với asc được :mrgreen:

12. hungl

hungl Advanced Member

giới thiệu với bác "siêu" bộ giàn e chụp trộm của một lão hi end lúa :mrgreen: . cách setup asc đơn giản, nhưng sân khấu mà nó thể hiện thì......

Attached Files:

13. mtbc

mtbc Advanced Member

ASC mà fake thì em chưa thấy bao giờ... có cái hình nào không bác badboybeo?

14. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Một con nghiện asc :lol:

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Dùng xong nghiện thật mà :)
    Trước em bán lại có 1tr8/panel, giờ vẫn còn tiếc :D

16. GIABAO-AUDIO

GIABAO-AUDIO Advanced Member

e cũng đang nghiện đây,bỏ zô xong lấy ra hổng có nổi

17. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Bây giờ mà có cái nào xuất hiện với giá 2tr1-2tr2 là chỉ 3 nốt nhạc thôi đó cụ :) bây giờ các cụ nghiện asc đang rình rập đấy :D

18. hungl

hungl Advanced Member

một kiểu setup asc đơn giản nữa đây ạ! e khuyên bác nào chưa chơi thì ko nên sài asc. Vì đã trót chơi vào thì lại tốn một đống xèng vào mấy cái cục vải này :mrgreen:

Attached Files:

19. superfarmer

Nhờ các bác chỉ giúp em phòng 4 ngang x 4.6 dài x 4.05 cao thì sử dụng bao nhiêu tube trap size mấy ạ?

Thân chào!

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Chụp cái hình bác ơi, lỡ bác để nguyên cái ghế nệm to tổ chảng như em nữa thì nhiều khi bỏ thêm bass trap vô nó câm luôn cái phòng :D

21. superfarmer

Phòng trống có trải thảm bác! Trước gắn tiêu âm Méc inh VN thì mid treble hay kg echo nhưng bass vẫn lòng vòng kg có chỗ đáp dù 4 góc 4 bass trap max size!

Thân chào!

22. atlantic

atlantic Advanced Members

tổng tiền mua cái món này sẽ cao hơn xử lý lại cái phòng vừa đẹp vừa hiệu quả. đó là kinh nghiệm của em sau bao năm gắm liền cái món này.
    hàng VN hoàn toàn có thể thay thế hàng xịn nếu có đủ vật liệu tại VN với giá thành chỉ bằng 1/2. còn hiện nay với vật liệu thay thế thì hiệu quả chỉ khoảng 70-80% với giá bằng 1/10

Langtu1983 likes this.
  23. badboybeo

badboybeo Advanced Member

Gặp rồi nên em mới nói thế chứ lúc đó lại mang máy ra chụp lại có khi lại ăn phải nhiều thứ :D
    Em chỉ mô tả cảm nhận bằng nhìn sờ mó thôi nhé!
    Hàng thật nhìn rất nét,đường bom bê thẳng và đều đối với mặt lồi hình thang.Viền nẹp nhựa ôm bao quanh rất khít không xộc xệch và chỉ là một đoạn thẳng suốt
    không bị nối góc.
    Sờ và bóp nhẹ lên mặt hay ở các góc bom bê có cảm giác như ngay dưới lớp vải bạt có nhiều hạt (cảm giác như sờ vào bao gạo) lúc thả tay ra nó không bị biến dạng.
    Còn hàng dởm lúc em gặp nó được làm bằng loại mút cứng,nhìn vào về hình dáng kích thước thì y chang,ấn tay vào thấy cung lún và đàn hồi.
    Viền bao nó làm bằng tôn mỏng tạo độ cứng cáp và được sơn phủ cho tạo cảm giác thật.
    Nói chung cứ tìm cửa hàng uy tín hay nhà phân phối mà xuống tay bác ạ! :D

24. camhuy

camhuy Advanced Member

Hình như em mua được của bác 6 cái thì phải .............. :D

25. Cuongej

Cuongej Advanced Member

Chào các bác,

Nhờ các bác tư vấn giúp em. Phòng em: ngang 3.9m x dài 4.9 x cao 2.9: nền gạch có thảm 1.6m x 2.2m thì bố trí ASC như thế nào ạ? Tường em tường bả nhám, trần phẳng - bả nhám nghe nhạc bị vang và bass bị ù.
    Các bác tư vấn giúp em từ basic cho đến advance để em nghiên cứu ngân sách.

Thank các bác nhiều

Share This Page

Loading...