ATMOS CINEMA & Nghe nhạc

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by langduking, 8/10/15.

1. langduking

langduking New Member

Kính thưa các Bác,
    Theo diễn đàn lâu và bản thân cũng cung cấp âm thanh nghe nhìn cho thị trường nhưng đến giờ Gấu mới cho em phòng riêng để tự sướng.
    Em định thiết kế phòng nhỏ có cách âm, tiêu âm, tán âm tốt vì nằm trong chung cư chỉ khoảng 15m2 :-(

I, Môi trường: Vì điều kiện phòng ốc và môi trường phức tạp nên vấn đề cách âm, tiêu âm... rất tốn kém và mông lung.
    Em nhờ công ty thiết kế và cũng ước lượng tới 1.5tr / m2 (tổng 78m2 trần sàn tường): Khung sắt độc lập khỏi kết cấu tránh hiệu ứng trầm lan truyền, bông, cao su, gỗ dán...
    Các bác nào có kinh nghiệm về làm phòng xem phim ở trung cư thì cho em ý tưởng với!

II, Xem phim:
    Hình ảnh: Vì màn ảnh nhỏ nên em không chọn Projector 4K: Sony VPL-HW55ES 1700 Ansi, 3D full HD, và màn ảnh cong siêu sáng 108"
    Âm Thanh: Công nghệ âm thanh Dolby ATMOS, DTS X, AURO 3D... đủ cả nên định dạng nào phổ biến em chọn format đó!
    Denon AVRX7200WA: 260w/ kênh, setup 9.1.2 kênh em sẽ nâng cấp lên là 7.1.4 với 04 loa gắn trần. Sub thì vẫn dùng con Velody cũ.
    Loa dùng toàn bộ là Klipsch Dolby Atmos: 1 cặp main , 1 cặp surround, 1 cặp back suround, 1 center, 1 sub, 1 cặp Top middle và 1 cặp Top back.
    Lắp xong sẽ có chuyên gia của Dolby bay về cân chỉnh Atmos (Nói cho oai thôi chứ em kết hợp lúc họ về cân chỉnh cho dự án cty)

III, Nghe nhạc: Thực sự buồn với thị trường Việt Nam, hỏi cái gì cũng không có, nếu có thì đợi shop mượn cái này cái kia từ chỗ khác đến vài ngày mới setup xong rồi giá thì trên trời. Công ty em nhập khẩu 1 tháng 5-6 container loa amply nên phí và thuế nắm rất rõ... không hiểu họ tính phí gì vào nữa mà cặp B&W 803D3 tới hơn 550tr. Em cũng không có nhiều thời gian để đi nghe nên dựa 100% vào thông tin của các bậc tiền bối trên VNAV (Xin cảm ơn ạ)
    - Loa B&W 803D3 là model diamond mới nhất đến giữa tháng sau mới ra thị trường: 50-500w/8ohms, em nhập từ Anh luôn. Bảo hành hên xui vì nghe nói hay bị hỏng loa Tweeter, diamond mà rởm vậy á :shock:
    - Amply Mark Levinson No.532H: 2 x 300w @ 8ohms: Do muốn tiết kiệm chi phí vận chuyển em cũng cho đi cùng loa B&W.
    - Về Pre và cable em không tính đến vì gía đầu tư hết sức rồi, nên muốn hoãn lại để thưởng thức từ từ rồi nâng từng bậc để dãn thời gian chán ra :x
    Chưa có Pre thì em có thể đấu DCP (DUNE) đến DAC (chưa chốt model) rồi vào thẳng Amplifier luôn được không ạ ?
    Em sẽ làm từng bước và update thông tin hình ảnh lên đây mong các bác chỉ giáo, hy vọng trong 6-8 tuần sẽ hoàn thiện.
    Thực sự cảm ơn 2 Bác Triết Hgtvn và bác Phong phongph đã tư vấn nhanh và kỹ!

Attached Files:

Tags:
  2. atlantic

atlantic Advanced Members

tại sao phải dùng đến khung sắt vừa nặng vừa tốn tiến lại lan truyền còn kinh khủng hơn

3. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Sao lại ko mua máy chiếu 4k bác, màn hình 108 inch trong cái phòng nhỏ thế thì 4k mới đúng chứ. Ngoài ra avr kia ko phát huy được hết khả năng trong ko gian bé vậy đâu, bác cứ mua loại thấp hơn là ok. Ngoài ra bác có thể cân nhắc chơi loa âm trần âm tường chứ ko sẽ có rất nhiều đồ trong một diện tích nhỏ.

4. Scorpio

Scorpio Moderator

Làm một con máy chiếu Christie của công ty về chiếu :mrgreen:

5. newwave

newwave Advanced Member

Bác chủ tham gia từ 2008 mà giờ đã dc tới ....2 bài viết rồi. E cũng đang rất mong đc chiêm ngưỡng và nghe bác chia sẻ về 803D3 đây.

6. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Bác chủ cho biết cặp loa atmos gắn trần hiệu gì, dùng loa ốp trần thay thế có được ko. Thanks

7. langduking

langduking New Member

Oạch Bác Scorpio sao biết em làm Christie ạ?

8. langduking

langduking New Member

Thực tế loa gắn trần là loa surround loại gì cũng được Bác ạ nhưng nên cùng hiệu với loa main và surround. Các Hãng đang đua nhau làm thêm loa lắp trên loa đặt dưới đất nhưng hướng loa lên trần để âm thanh dội xuống như là loa ceiling. Bác có thể lên trang web của Dolby Atmos để thấy các hãng loa được gắn logo Atmos. Em thì em mua của Klipsch cho lành và rẻ.

9. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Klipsch atmos em chỉ thấy model 140SA, nhưng loa này để trên nóc loa front hoặc gắn tường như loa surround, em không thấy klipsch loại ốp trần như TOA. Bác dùng klipsch 140SA ạ?

10. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Lão ấy soi IP máy của bác, chắc là thấy quen quen :mrgreen:

11. Phannhim

Phannhim New Member

Xin tư vấn Dolby Atmos

Nhờ các bác tư vấn hộ em, cái khoản âm thanh hình ảnh em khá mù tịt.
    Hiện em đang xây dựng một hệ thống xem phim tại nhà, phân vân giữa đầu bluray hoặc PC để xem. Tuy nhiên vân muốn dùng PC để tiết kiệm chi phí vì đã có sẵn, không hiểu có đáp ứng được yêu cầu không. Không dài dòng, cụ thể em đang có những thứ sau:

1) PC đồng bộ HP compaq Dx7510 cấu hình: Chip core 2 duo E7500 2,93Ghz, ram 6GB, VGA Palit GTX 950.
    2) Smart Tivi 4k Sony 49inch
    3) Loa samsung soundbar HW-K950
    Cấu hình này có đủ để xem dạng phim Dolby Atmos không, em vẫn chưa hiểu phim nào hỗ trợ dolby và tải phim ở đâu để xem, có xem online được không?? Nếu dùng đầu bluray thì có ra hàng chép phim bluray và xem qua HDD, usb được không. Xin các bác có kinh nghiệm về home theater chỉ giáo.

Share This Page

Loading...