Audio Nirvana fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tcqanh, 28/1/11.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tình hình là có nhiều bác trong chúng ta đã có hoặc đang mua loa Nirvana này về dùng. đây là 1 dấu hiệu tốt cho thú chơi loa tự làm và phát huy truyền thống loa DIY mà đây chính là khởi thủy của 4rum này.

nay em mạo muội thay mặt các bác lập topic này. topic bên kia chúng ta chỉ để là nơi giao dịch và đặt hàng mua. topic này sẽ bàn về loa, cách tình thùng, phân tần, xử lý những vấn đề của loa Nirvana. qua topic này chúng ta có thể chia sẽ nhiều thứ từ kinh nghiệm chơi, phối ghép cho đến... nhường loa lại cho nhau khi nâng cấp :D

mở đầu có 3 cái yêu cầu về tính thùng loa và phân tần.

Tags:
  2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đây là mẫu thùng do Nirvana đề nghị cho loa của mình. thùng 5.6 cubic feet. với chiều cao thùng gần 1.2 mét thì nó thích hợp cho kiểu thùng chỉ có 1 loa, tức là các bác chơi thùng cho loa toàn dãi.

nếu dùng 2 củ loa, 15CF cho bass và 8CF cho mid và treble thì thùng này sẽ không còn thích hợp nữa. và đây chính là cái vui của DIY.

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

với thùng 5.6cf này, lỗ thông hơi 152mm không có ống thông hơi thì tần số cộng hưởng thùng 50 Hz. với mức này không thỏa mãn cho các bác mê bass sâu :wink: .

để bass sâu, chúng ta phải chọn ống thông hơi dài 13cm để có tần số cộng hưởng 35Hz. nếu lỗ thông hơi dài 20cm thì cộng hưởng xuống đến 30hz luôn. em đã tính cái này từ trước và xúi cụ Mưa làm. hiện tại cụ ấy khá hài lòng vì thùng loa cho bass tốt. nhìn hình đáp tần bass tốt quá :D :D

4. music_lover

music_lover Advanced Member

Bác ngâm cứu và giới thiệu lên đây cho em cái thú DIY này đi bác :) . Trước bác có đề xuất cắt củ 15CF tại 500Hz còn Mid và treble thì có cặp 8'CF. Em đang chơi SS và đang muốn chuyển qua đèn đóm cho ấm nhà (HN mấy hôm nay lạnh quá) nên cái croos của bác đừng làm giảm quá nhiều độ nhạy của cặp loa này nhé :D

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đúng bác ạ. đáp tần của 15CF là quá đẹp cho đoạn dưới 500Hz. 2 loa cùng hãng, độ nhạy na ná thì chỉ cần cắt bậc 1 với một cuộn cảm và 1 cái tụ là ngon. bác đi mua lõi cho cuộn cảm đi, em bày cách quấn chi tiết luôn cho.

đối với loa bass, chọn dây 1.2 - 1.5mm là ok. với đường kính này, trở kháng thấp vì thế ít ảnh hưởng đến độ nhạy loa.

mà bác thích thùng loa kiểu nào :

1. thùng bass riêng, mid-treble chơi open baffle. em đang chơi cách này.
    2. một thùng có cả 2 loa, trong đó bass và mid 2 ngăn riêng.
    3. hai thùng riêng cho bass và mid.

6. tuan rau

tuan rau Advanced Member

Thế này thì quá tuyệt rồi . em cũng đang có dự án làm 01 cặp như cụ Mưa. Bác tư vấn cho em với nhé.
    Cặp củ của em là 15" coax
    thanks bác !

7. music_lover

Nghề của em bị bác ThànhVNS gọi là "Keyboard" :mrgreen: . Cái này giúp em cập nhật tiến độ nộp tiền của các bác mua loa rất nhanh :) . Vậy mà bác lại xúi em đi quấn dây :( .
    Đã có bác làm chuột rồi thì em theo bác cái option 1 vậy

8. Novemberrain

Novemberrain Advanced Member

Ý kiến của bạn David về tube port:
    I will paste an explanation of port 'tubes' below.
    Our speaker is designed without port tubes.
    When you insert a port tube in the hole, you are changing the tuning.
    A port tube will take away midbass and add some very lowbass.
    The important thing is to achieve the correct balance for your room.
    In simple terms, if you are getting too much midbass, insert a tube to lower the tuning.
    If you are not getting enough midbass, remove any port tube.
    Our cabinet designs actually do have a port tube........the thickness of the front baffle, or 3/4 inch (19mm), is the length of that tube.
    Most people don't understand the role that a port tube plays. It has the effect of making a large hole smaller. For example, in a given size enclosure.......a four inch hole, with a three inch long port tube inserted, will be acoustically the same as a simple 3 inch hole with no port tube.
    So why do some manufacturers use them? There are primarily two reasons. One is for appearance. The tube hides the internal details of the enclosure. The other is that the larger area of a bigger hole will allow more airflow from a long excursion driver. This may prevent 'chuffing' when a long throw driver moves a lot of air in and out of the port.
    But this is not important for 8 inch fullrange drivers, for example, which don't move that much air. And the port sizes we select make this a non-issue for even our 10 and 12 inch models. Our research has shown that the long tube hurts the free movement of the air and the bass response is not as good, or quite as natural sounding, with long tubes inserted.

- Nếu ẻm để tube port thì bass tunning khoảng 35-40hz nhưng bị rền trong phòng em, em bỏ ống ra thì bass tunning khoảng 40-45hz nhưng bass nhanh và không rền. Em chưa thử cắt ngắn ống tubeport. Cái này còn phụ thuộc phòng nghe.
    Thùng của em chắc vẫn bị to hơn thùng 5.6 khoảng 10 lít, vì khi xưa em trừ cho mớ thanh giằng và bông lót 20 lít nhưng nhìn thực tế thì mớ đó chỉ khoảng 10 lít thôi.
    - Tóm lại nên làm 1 cái adapter gắn tube port rồi tùy thích mà để, cắt, bỏ.
    - Treble: Đo bằng tact thì 15 Coax suy giảm 8db ở 20Khz.

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

về mặt thùng loa thì thùng cho 15CF và 15 Coaxial giống nhau. bác cứ chọn kiểu thùng, cao bao nhiêu, lỗ thông hơi hình gì mặt trước hay sau... nói chung là tùy bác chọn. kích cỡ của hãng Nirvana đưa ra là tốt bác ạ. với thùng loa này, bác dùng ống thông hơi từ 13 đến 20cm.

em tính design cho anh Music loa dạng thế này. ý anh sao ? (nhớ trả công thiết kế đấy nhá, cái này quy ra Heineken :lol: )

đây là mẫu Sophia của Wilson.

10. music_lover

:lol: :lol: :lol: . Em đăng ký cái kết thúc là đặt tên cho cặp loa nhé. Em tình gọi nó là người tình trăm năm vì khó mà bán được cho ai cặp loa đóng cho riêng mình :lol:

11. Novemberrain

Post thùng lên cho xôm, đặng kiếm tiền hoa hồng từ bác Thanhvns :D

12. Novemberrain

Em còn cặp thùng Open baffle, bác nào thích nghịch bê về thử, giá 800K (hehe, bán bậy trộm mod), trước em đo ở phòng bé tý của em nó thế này:

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác nói đúng rồi. việc tính toán loa cho chúng ta mức độ ước chừng. thực tế còn tùy thuộc vào ampli vào phòng nghe, vào gu nghe nhạc nữa. trước kia em dùng ống thông hơi dài hơn thiết kế cho loa. em nghe 1 thời gian, cắt ống dần cho đến khi cảm thấy được :D .

việc cộng thêm vài lít cho thùng 5.6cf là không cần thiết vì đây là thùng to, vài lít tăng thêm không ảnh hưởng gì. lưu ý các bác chúng ta tính thể tích của loa trên các bản vẽ là thể tích trong nha.

thực tế diện tích chiếm chổ của củ loa và thanh dằn sẽ được bù lại bằng lót bông bên trong. khi ta lót bông thì xem như thể tích thùng loa sẽ tăng lên chút đỉnh. cái này người ta gọi là virtual volume. nếu các bác đọc các sách về loa, người ta dùng từ Fill- tức là lót bông bên trong loa.

fill này khác nhau, đáp tần sẽ khác nhau chút ít. fill có các dạng từ không có lót đến minimum, đến normal và heavy.

14. music_lover

Tuyệt vời bác ơi. Ủa vậy là bác phải Mod lại để cặp 8"CF chơi OB phải không ạ.
    Vụ beer thì em có thể chiều bác bác :)

15. Novemberrain

Đúng là tính thể tích bên trong đó, thùng mình cỡ 182 lít so với số đúng phải là 162 lít = 5.6cuft. Thực ra to hơn chút ít chả hại gì thì phải, có khi còn tốt hơn? Bây giờ có muốn giảm xuống 162 lít cũng khó rồi.
    Bác nào nhà to thử thùng 13.6 đi.

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

loa mid OB của em hiện tại là 10cm, bằng đúng kích cỡ của loa 8" CF này. vì thế loa về, em chỉ việc tháo loa cũ, gắn loa mới vào là xong. phân tần em cũng đã chuẩn bị cho em nó luôn rồi. 1 cuộn cảm 0.4 mH. mấy bữa rảnh, em quấn cuộn 0.2 mH.

sở dĩ em cho loa mid ngữa lên 1 chút, có 2 cái lợi:

- trường âm rộng hơn, đặc biệt khi anh nghe nhạc giao hưởng, hòa tấu dàn nhạc lớn như Yanni, Kitaro. anh sẽ cảm giác sân khấu rộng lắm.
    - đáp tần treble sẽ bớt chói hơn. em dự tính góc nghiêng tầm 15 độ.
    - nhiều hãng loa nổi tiếng cũng cho loa mid ngữa lên như Wilson, Avalon...

em bắt tay vào thiết kế đây. bác chuẩn bị Ken gởi vào SG đê :lol:

17. Novemberrain

Bác sỹ thử xem thông số và chạy test xem loa 15" coax cắt ở điểm nào là đẹp nhất? Lưu ý là có cái peak ở loa treble cỡ 1,2-1,4khz.

18. music_lover

Em rất mừng vì bác mê cái Ken này :) . Bật mí để bác biết, sự nghiệp của em gắn với Ken này hơi nhiều đấy. Em có thể tiếp bác về lịch sử cái Ken này, từ Hà Lan nó qua Sing rồi đến VN ra sao :D . NÓi tóm lại là vì cái Ken này mà em đang có một happy family :D và một sự nghiệp như ngày hôm nay.
    Bác cứ giúp em vụ loa này đi, em hứa là có thể chiều được bác vụ Ken này mà.

19. music_lover

Bắt lỗi bác một chút. 8' = 20cm cơ ạ :)

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em gõ nhầm. loa mid đang dùng là 20cm ạ vừa khớp cái 8" :wink: .

em tính xong cái thùng cho mid rồi... đẹp lắm. để em vẽ ra giấy thực tế ướm thử với loa 20cm nhà em rồi mới post lên nha bác :D

bác Mưa, gắn cái cuộn cảm 0.4 mH là trị được chổ chói tiếng treble sau đoạn 1.5khz trở đi. em đã thử rồi.

21. Novemberrain

Gắn vô loa treble hay bass bác sỹ? Cái nào cho kết quả tốt hơn?
    - Gắn loa treble: thì gắn với tụ 5.1 uf hay 3.3uf cho hợp? Hiện loa treble đang cắt = tụ 5.1uf (chắc cỡ 4khz). Nếu gắn vô thì thành phân tần bậc 2?
    - Hay gắn vô loa bass? treble vẫn để 5.1uf hay 3.3uf?
    - Nếu phân tần cỡ 2Khz thui thì thế nào nhỉ?

22. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Nhiều dự án quá bs ơi? :lol:
    Hứa lần này làm thiệt nha? :(

23. music_lover

Bác nào định đóng thùng của lão này thì tập hợp nhau lại yêu cầu discount nhé :) . Lão ấy đã hứa như thế bên cái topic mua loa rồi :)

24. music_lover

Bác Lít làm em lo quá. Hóa ra ông bs này hay bỏ bệnh nhân hả bác :lol:

25. tuan rau

tuan rau Advanced Member

dạ em muốn có cặp thùng giống như của bác Mưa đấy bác .

Share This Page

Loading...