Audio Nirvana fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tcqanh, 28/1/11.

1. vducuy

vducuy Advanced Member

Vậy là bác biết 1 không biết 2 rồi, củ alnico bác vẫn có thể kéo lên được và nó thấy đổi bác ko thể ngờ được. Em mới biết và thử được 1 tuần.

2. vducuy

vducuy Advanced Member

Có tấm hình đang test hơi thô thiển và chưa fix giá trị bác xem thử. Thay đổi 1 ít giá trị trở và tụ sẽ cho sự thay đổi là rất lớn. Bác có thể điều chỉnh tiếng Bass từ rất nặng đến rất nhẹ mà có khi trước đó bác phải dùng 1 đống tubetrap để trị.

Anh MyFB đã chỉ hết rồi. Việc còn lại là nêm nếm cho vừa tai thôi.

Attached Files:

3. single end

single end Advanced Member

mạch zolel mà bác , mạch này dùng ở một số đời loa nổi tiếng của hãng ví dụ : Mạch JBL N1200 dùng cho củ D130
    trích dẫn lời của bác Câu Yếm : Mạch zobel được người ta dùng đến để làm "cân bằng trở kháng" cho vùng cộng hưởng tần số (fs) của củ bass. Tại tần số này trở kháng của củ loa nhảy lên cao (khoảng 30-50 Ohms). Mạch nay dùng một tụ và một trở mắc nối tiếp vào nhau rồi nối ssong song với củ loa. Người ta tính toán bằng cách sau:

Le is the inductance of your driver's voice-coil (in henries).
    Re is the D.C. resistance of the voice-coil (ohms). The design equations for this type of filter are:
    Capacitor = Le/Rc^2
    Resistor (Rc) = 1.25 X Re

Thông thường thì người ta dùng tụ 100uF và trở 12 Ohms cho mạch 8 ohms.
    Nhiêu người lầm tưởng rằng gắn mạch Zobel vào thì sẽ làm "cân bằng" được cho toàn dải hay ít nhất cũng làm cân bằng cho toàn phần hoạt động của củ bass nên cứ gắn bừa vào.

Nhiệm vụ (nếu có) của mạch Zobel là làm giảm bớt trở kháng "cây đinh" của cái củ loa, nhưng lại làm hại hơn cho một cái mạch phân tần "thông thường" (giống như của cái loa B&W bên trên) vì nó sẽ làm tăng trở kháng tại điểm cắt vốn đã cao lại càng cao hơn. Khi đó tai fs, độ nhạy của củ loa thường đã rớt xuống rất nhiều cho nên khi gắn mạch zobel vào thì mình chẳng giúp gì cho về âm thanh cả.

Theo em thì không nên gắn thêm mạch Zobel vào vì chỉ làm tốn thêm linh kiện mà chẳng lợi ích gì thực tiễn cả!
    Thà cạp đất nước Nam...!
    link tham khảo : http://en.wikipedia.org/wiki/Zobel_network

4. vducuy

vducuy Advanced Member

Nhưng mà bác chưa gắn và chưa nghe. Còn em đang gắn và đang nghe với nhiều anh em khác.
    Bác nói ko thấy đổi gì. Nhưng mà em thấy nó thay đổi nhiều và có thể làm cho rất nhiều. Vậy có chổ nào ở đây không đúng à.

5. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Theo như giải thích ở đây thì mạch Zobel để chỉnh trở kháng của loa ở đoạn tần số trung cao, chứ không đụng chạm gì đến trở kháng ở tần số cộng hưởng cả. Tất nhiên em nghĩ có thể thay đổi trị số L-C để gọt cái đỉnh đó xuống nhưng sẽ lợi bất cập hại. Ngoài ra thông số Le em thấy nhà sản xuất thường đo ở 1 kHz thì sẽ không đúng để tính cho tần số cộng hưởng thường dưới 100 Hz.

6. single end

Bác thay mạch zobel vào chỉ có gọt bớt cho bass trội lên thôi ,gắn vào hay dở cho cá nhân cảm nhận , em không phán đúng sai . Lợi thế của mạch zobel là làm cho các khoảng giải tầng phẳng hơn , hại là giảm độ nhậy loa và đối với loa toàn giải thì tính tự nhiên của loa không cần phân tầng sẽ không còn nữa , điều này có người thích và người không

7. vducuy

vducuy Advanced Member

Mấy cái này nó cũng như phụ kiện, phù hợp với dàn này và có thể không phù hợp với dàn khác. như bác DanienTran đã nói ở trên, mạch này có tác dụng làm cân bằng trở kháng cho loa, làm cho trở kháng loa không bị phụ thuộc vào tần số. có lẽ vì vậy mà amply của em nó chơi tốt hơn, tiếng sáng lên và nhẹ hẳn ra.
    về vụ cái tính tự nhiên của loa không phân tần thì nó trừu tượng quá nên em ko dám bàn. em chỉ thấy có thể điều khiển cặp loa theo ý của mình được là em chơi thôi.

có thể đến thời điểm hiện tại các bác đang ở một đẳng khác, xài 1 cặp loa khác đẳng cấp hơn, nhưng cho là mình đã am hiểu và khai thác hết cặp Nirvana thì có gì đó chưa đúng cho lắm.

Cặp loa người ta sản xuất nó có thế thôi, còn lại phụ thuộc trình độ người chơi.

8. My FB

My FB Advanced Member

Qua Mini contest EL84PP em mới thấy giá trị của cặp loa bác Uy đang chơi. Nó thể hiện khá tốt "mầu âm" của các thí sinh => loa "trung tính"

9. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Hội mình lâu nay có bác nào có kiểu đóng thùng gì mới cho AN không ạ?

10. nhatle

nhatle Advanced Member

Các bác lên "niết bàn" hết rồi, chẳng ai màng đến thùng bộng đâu bác ui :lol:. Ai chưa đóng thùng thì chơi Open Baffle cho nó lành :D

Attached Files:

11. Anaksulnamun

Anaksulnamun Advanced Member

Chậc chậc...hồi đó em bán cặp củ Nirvana 20cm nên chỉ còn lại thùng...
    Bi h baba em lại khoái karaoke, mà ko biết cụ bị thuốc cái vụ loa "center karaoke" ở chỗ nào nên cứ đòi em kiếm
    Mà tính ra nó là cái loa toàn dãi chớ đâu.
    Nên bác nào có cặp củ nirvana 20cm ko dùng thì thanh lý lại cho em nhé :)

12. ngvtanhb

ngvtanhb Advanced Member

Em có cặp củ Nirvana coxial 15" fullbox
    Bác nào muốn trải nghiệm em share giá 10 củ nhé.

13. ngvtanhb

ngvtanhb Advanced Member

Hú hồn.
    Loa nirvana của em lại hợp với âm ly sumo các bác ah.
    Em lấy con PSE 40 oát. Vật cái củ 15" coxial này lòi phèo ra.
    Dù nghe nhỏ xíu, bass nó ra kinh và rất rất phê. Nhích cao tý thở kg nổi với cái bass. Các giải còn lại nirvana luôn thừa.
    Trước em nghe ampl 300b mà nãn, lấy cái Pp 20 oát cũng chẳng ăn thua.
    Chốt, lam ampli càng gấu vật mấy cái loa vành to này càng phê.
    Em dẹp cái dụ phân tầng rồi. Tép chỉ nối cái tụ là xong, nghe ngọt mà kg thừa
    Vài trải nghiệm của em.
    Chứ ampl lèo tèo, đầu tư cốt xô vơ chẳng có lối thoát.

dungbeo likes this.
  14. single end

Chúc mừng bác đã lên tới thiên đàng, con nir đánh bởi sumo ở nhà bác Mr seven bass nhiều muốn bịt lại luôn . Loa 10 củ thì con Nir trở thành lựa chọn hoàn hảo

15. My FB

My FB Advanced Member

Một năm trước em cũng đánh bằng em này nghe rất phê :D

Attached Files:

chiêunam likes this.
  16. My FB

My FB Advanced Member

Năm nay em cho ghép thử với em này xem sao :p :p

Attached Files:

17. ngvtanhb

ngvtanhb Advanced Member

Kinh. Chơi loại 2 sừng.
    Em đang lên cõi rồi, sẽ ngủ ngon giấc.
    Vì đã có cao nhân ấn nhẹ vài lá bùa xanh loẹt. Thế là lên cõi niết bàn.
    Em tưởng năm nay anh @My FB ghép 4 quả m79 với adren chứ :lol:

Vậy là bữa ghé nhà anh. Anh dấu bộ m79, kéo cái 300b tý tẹo ra gạt em phải kg :)

18. My FB

My FB Advanced Member

Mình vẫn nghiện chất âm của "nữ hoàng" ghép với Nivana coaxial 15 hơn bất kỳ các loại bóng khác :p

TRANDAIARC likes this.
  19. ngvtanhb

ngvtanhb Advanced Member

Hâm mộ anh @My FB,
    Kiên trì và bền bỉ ghê. Em kg hiểu sao "nữ hoàng" cứ mãi cao giá. Chắc là ....
    :mrgreen:

Bữa nào nối dây bộ đầu trâu nghe, rủ em với hen.

20. binhcn

binhcn Advanced Member

Đúng đấy,

Nirvana mà hát Karaoke và xem phim thì đúng bài rồi, em thấy hợp đấy

21. ngvtanhb

ngvtanhb Advanced Member

Nirvana nói chơi 10 củ thôi. Anh em gọi quá, mình ken sồ giá này nhé. Mong các bác thông cảm. Em để dành chơi rồi. So qua, so lại Nirvana nghe chẳng thua kém loa hàng hiệu nào trên thị truờng. Đang phê với Nirvana

TRANDAIARC likes this.
  22. newceco

newceco Advanced Member

Hội nirvana kín tiếng quá, chắc các bác cùng em nó lên niết bàn hết rồi chăng. Hồi cách đây hơn năm em bị hư cục sub sửa ko được nên nghe nhạc từ em nó tiếng bass nó cứ tạch tạch cạch cạch bị cụt đuôi làm mất hết cả hứng. Mãi đến gần đây em mới tìm được hướng xử lý cục sub cũng đồng thời là cải tạo lại cả bộ dàn luôn, vì ko sửa được amp của cục sub nên em biến nó thành sub hơi còn phần amp em chơi luôn cục đẩy cs của karaoke dư sức tẩn em nó lòi phèo, còn phần điều phối tần số các kiểu em chơi con mixer số 5.1 chỉnh vài chế độ để nghe các thể loại nhạc rồi lưu lại nên bây giờ cặp niết bàn được đánh bằng ampli 300b SE có vài w với sự hỗ trợ của cục sub & trung tâm điều phối tín hiệu mixer thì em nó chơi tốt mọi thể loại nhạc từ ngọt ngào êm dịu đến nhạc sàn giật đùng đùng nên giờ em đang phê quá các bác ạ.

23. vvxuan

vvxuan Advanced Member

24. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Hôm nào em ghé nhà nghe ké bộ của anh nhé. Trước em ghép thử 300B chả hay gì, có khi do cấu hình ampli không hợp.

25. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Dù sao Bác
    cũng không nên phá giá thế ạ. Hehe.

Share This Page

Loading...