B&W 804S VS PRE 1090 + POW 1080 CỦA ROTEL ???

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by andy, 30/5/08.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. tcs

tcs Advanced Member

Re: ĐÁNH GIÁ CHẤT ÂM PRE 1090 + POW 1080 CỦA ROTEL

Thực ra dòng 8 hơi cao hơn so với khả năng của phần front end của bác. Có nghĩa là không khai thác được hết cặp loa. Mà để khai thác được hết dòng 8 thì tốn kém lắm :D

2. andy

andy Advanced Member

:( . cám ơn bác. vì em cũng rất băng khoăng về vấn đề này, k biết nên hay k nên, chỉ sợ khi mua loa về thì lại tiễn bộ dàn cũ đi rước bộ mới về thì hơi bị mệt ,. vì em thấy B&W quảng cáo thấy toàn ghép với dòng đỉnh rotel k hà, chắc là nó muốn quảng cáo cho Rotel :( . vậy để em từ từ text thử rồi quyết định vậy.
    cám ơn bác.

3. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Bác Andy mê B&W nhưng nếu dòng cao mà ghép với Rotel thì sẽ phí. Bác mới nghe âm thanh sẽ bị chất âm chậm thiên vocal của Rotel quyến rũ nhưng nó chỉ có thế, nói nôm na Rotel cố gắng hay tối đa ở khả năng trình diễn nhưng nếu đòi hỏi cao hơn thì nó ko làm dc....Rotel ko có đồ lớn.
    B&W phải là những dòng lớn sản xuất tại Anh quốc âm thanh mới dữ. Tầm 6000 usd là có thể chơi dc Tannoy khủng rồi....em chỉ có 1 lời khuyên chân thành bác cố gắng đi nghe nhiều và từ từ rút kn dòng loa và đồ phối ghép, âm thanh mà đổi liên tục ko hẳn đã hay vì khi cảm nhận dc sự thay đổi nhỏ nhất của âm thanh thì mới ko bị con "ma" hi-end nó dắt đi từ giàn này đến giàn khác :lol:
    Em ví dụ nho nhỏ thế này....em ko nói là loa B&W dở với giá tiền của nó nhưng nếu bác phối ghép với Pre-Pow Rotel em xin đề cử 1 đấu sĩ loa ra thi đấu với bác, giá rẻ mà nó ghép với Rotel bác nghe coi chừng xỉu...hihi..Loa Mordaunt-short MS 4.5 ( đời trước ) hoặc MS 50i ( đời sau )....
    sự phối ghép hợp lý đem lại 1 chất âm đúng với tầm giá của nó và đáng giá hơn rất nhiều với 1 giàn máy đắt hơn gấp nhiều lần mà những món đồ trong đó ko thể hiện dc hết hoặc ko đúng khả năng của nó :idea:

4. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Bác Tuanphv nói rất chí lý, em nghĩ là "tàu tốc hành" cần giảm tốc :D Đi chậm ngắm cảnh sẽ thích hơn :D

5. andy

andy Advanced Member

vâng cám ơn bác đã góp ý cho em rất nhiệt tình. chơi Audio là vậy bác ah, mình lúc nào cũng muốn vương xa hơn cao hơn, nên con ma hi-end đã dẫn k biết bao nhiêu AE đi từ dàn này đến dàn khác rồi ah.
    tùy theo khả năng ,ngân sách, và thể loại nhạc mà từng thành viên có hướng đi riêng. k có 1 bộ dàn nào có thể chơi hay hết tất cả các loại nhạc, và tai và sở thích con người lúc này lúc khác. vi dụ như em cách đây 3-4 tháng thì thich nghe nhạc rock -pop -dance. nhưng bây giờ nghe sao ồn ào thế, bắc đầu thích nhạc blue, trữ tình , vocal.(ta đã trưởng thành rồi ư :lol: ) và như vậy ta bắc đầu thay đổi bộ dàn đễ phù hợp với loại nhạc đang thích hiện nay v..v...
    cho nên việc nâng cấp hay xuống cấp là việc k sớm cũng muộn thôi, em nghỉ vậy.
    các hãng loa cũng vậy, mỗi hãng thì có ưu thế riêng cho từng thể loại nhạc và từng người, có người nói B&W hay hoặc như bác nói Mordaunt-short hay...đó là cách suy nghỉ của mổi người.
    ví dụ khi mình nghe Mordaunt-short mình nói dở quá, k bằng B&W của mình thì sao nhỉ :?: vì nghe cho mình là chính. nói vậy chứ chắc em phải kiếm loa Mordaunt-short nghe 1 lần cho biết lỡ khi em lại xỉu thiệt k chừng.
    cám ơn bác đã cho em 1 ý tưởng .

6. andy

andy Advanced Member

:) . bây giờ em phải kiếm con loa Mordaunt-short nghe thử thôi, nếu xỉu thì phải nâng cấp tiếp :lol: .
    cám ơn các bác rất nhiều

7. trantu

trantu Advanced Member

:) . bây giờ em phải kiếm con loa Mordaunt-short nghe thử thôi, nếu xỉu thì phải nâng cấp tiếp :lol: .
    cám ơn các bác rất nhiều[/quote]

Nếu bác nghe thấy xỉu thì nó là vì ghép hợp đồ thôi, vì mấy em mordaunt-short cỡ MS50; MS50i chỉ khoảng 5-5.5tr thôi...ít tiền hơn loa của bác :D

8. andy

andy Advanced Member

Nếu bác nghe thấy xỉu thì nó là vì ghép hợp đồ thôi, vì mấy em mordaunt-short cỡ MS50; MS50i chỉ khoảng 5-5.5tr thôi...ít tiền hơn loa của bác [/quote]

oh vây là xuống cấp rồi nhỉ.
    theo em nghỉ mỗi người có 1 cái tai riêng, lở khi em hợp với B&W thì em khen, còn Mordaunt-short thì chê thì sau nhỉ :lol: :?: .
    mà xét về thương hiệu thì Mordaunt-short phải sách dép cho B&W rồi. (ý kiến của riêng em thôi). các fan của Mordaunt-short đừng giận em nhé.

9. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Đúng là xét về thương hiệu thì Mordaunt-short chỉ đáng xách dép cho B&W nhưng ý em nói có lẽ bác ko rõ....
    Em ko chê B&W tầm 6000 usd là dở, cũng ko chê Rotel mà ý em nói ghép với Rotel là phí.
    Mấy món này em có dịp dc nghe và sở hữu qua 1 thời gian nên cũng biết chút ít.....
    Bác đi mua B&W trị giá 6000 usd thì về để kế bên bộ Rotel nó buồn vì nó chỉ đáng xách dép cho cặp loa B&W serial 8 mà thôi.
    Em nói là nói về tính phối ghép hợp lý chứ ko phải nói về giá tiền, bác chưa hề nghe âm thanh phối ghép giữa mordaunt với Rotel mà....góp ý để bác có 1 dàn nghe hợp lý bác ah mà tiền cũng ko phải tốn nhiều chứ bác mạt sát loa Mordaunt thế tội nghiệp em nó.
    Bởi vì bác có nhiều xiềng nên sẽ có nhiều lựa chọn nhưng nếu bác có ý định rước em B&W serial 8 về thì chắc phải nâng cấp hết mấy món còn lại vì để nghe ko tương xứng...Jonny Tri Nguyen thì phải đi với Ngô Thanh Vân bác nhỉ :mrgreen: :lol:
    Chúc bác vui :D

10. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Em biết chắc bác đem về nghe vẫn hay chứ em ko hề nói sẽ dở mà em nói bác sẽ chóng chán nếu bác lỡ đi nghe B&W ở 1 chỗ nào đó có kinh nghiệm phối ghép hơn-Nó sẽ có dc 1 chất âm kinh hồn bạt vía :twisted: với những loại pre pow hybrid....Rotel nghe nhạc chậm rất hợp, ghép với loa Ang le thi ko có gì để chê nhưng nó lại mang trong mình dòng máu lạnh vì thuần sò domino, nó cố để có dc chất âm chậm rãi của đèn nhưng dc cái này mất cái kia....chậm thì có chậm nhưng lại ko thể ấm áp như đèn mà thành âm thanh lạnh luôn...cái này là cảm giác của em mà cũng đã từng có mấy bác trên này cũng có nói qua về Rotel...
    Chắc bác Andy cũng có nghe qua câu Slogan của hãng Rotel : Thích hợp cho những ai mới bước vào thế giới Hi-end....
    5 năm trước em là tín đồ của Rotel đó bác....em nghe nhạc chậm : Như Quynh, Tuấn Ngọc, Quang Dũng thì ko thể chê dc Rotel....cực chi tiết ở tiếng mid, tiếng trebb nhuyễn và tơi....mỗi lần nghe Như Quynh nhả chữ thì tay chân bủn rủn cả ra :lol:
    Nhưng nghe dần....nghe hoài...nghe mãi và nghe ...ké dàn người ta em mới phát hiện ra điểm yếu ở Rotel là âm thanh lạnh và công suất giới hạn( nên tiếng bass ko tròn và đủ lực), mở lớn vượt ngưỡng 10h thì âm thanh rối loạn ngay....
    Em có hỏi thăm và dc nhiều tiền bối chỉ bảo cũng như cho nghe những dàn âm thanh cao cấp hơn mới nhận ra điểm khác biệt....dàn phối ghép hợp lý và công suất đạt tiêu chuẩn thì mở to nghe mới hết tiếng và âm thanh cực chuẩn, với những đồ nhỏ thì ko thể làm dc điều này đơn giản là bộ nguồn ko đủ công suất.....
    Hồi trước em mới nghe nói có người mua dàn máy vài chục ngàn về rồi thay nguyên dàn dây điện nhà em thầm chửi trong bụng...đồ khùng....ấy thế mà bi giờ em mới hiểu công suất và độ ổn định điện quan trọng như thế nào với 1 bộ dàn cao cấp thì em tự cho là em khùng vậy, ko biết gì mà bày đặt chửi người ta trước :D
    vài dòng kính bác....em cũng chỉ là tầm newbie thôi bác ạh, chủ yếu là đi nghe có kinh nghiệm rồi về nói lại, chủ yếu là học hỏi chứ ko đủ năng lực đổi đồ liên tục....vả lại nếu đổi hoài mà chưa nghiệm ra dc cái hay cái dở của dàn thì chỉ tổ cúng xiềng cho mấy ông buôn đồ....sory mấy bác bán đồ nhe...chúc bác vui :p

11. sea201

sea201 Advanced Member

Bài của bác viết chân tình quá.Bác cho em hỏi BW dòng 8 mà cụ thể là BW 803s phối với amp và cdp gì mà bác dợn tóc gáy quá vậy.

12. andy

andy Advanced Member

em rất cám ơn lời nhận xét đầy tâm huyết và chân tình của bác ah, em cũng chỉ là newbie nên phải qua từng cấp và từng giai đoạn như bác trước đây ah, bộ dàn của em so ra cũng chỉ là cỏ thôi ah. nên em mới cố gắn càng lúc càng vươn lên đến 1 mục tiêu nào đó :) . như bác đi trước chia sẽ như vậy thì tụi em đi sau đỡ đóng xxx phí 1 chút.
    cho nên em còn phải hỏi các bác dài dài. khi nào có đủ lúa lại làm phiền các bác tiếp.

13. trongcuchi

trongcuchi Advanced Member

bác Andy ạ, hôm mình ghé nhà bác nghe như thế là ấn tượng lắm rồi! .bác đừng có nóng vội mà đốt cháy giai đoạn như vậy,hãy thư thã mà nghe để biết hết cái hay,cái dở của nó rồi đổi chác cũng ko muộn,vì điều kiện kinh tế của bác cũng tương đối thoãi mái muốn đổi lúc nào chẳng được.vài dòng chân thành khuyên bác :)

14. andy

andy Advanced Member

cám ơn anh đã quan tâm, em sẽ nghe bộ dàn này đến khi nào chán rồi tính tiếp anh ah, vì em cảm đã cảm gíac được sự thay đôi nhiều quá thì cũng mất hay anh ah, vì thật sự em chưa nghe hếi cái hay và dở của các món mà em đã chơi qua. bây giờ nghỉ lại cũng thất tiếc ah.
    cám ơn bác

15. trongcuchi

trongcuchi Advanced Member

giống như cái marantz 8260,không biết ở nhà của bác đã khai thác hết chưa chớ về nhà của mình thì em nó cống hiến hết sức mình.nghe hay hơn denon 1650AR nhiều! thôi ráng vui vẻ với những em mới đi khi nào chán hả tính tiếp :lol:

16. andy

andy Advanced Member

DẠ THƯA BÁC, MỖI NGÀY EM CHỈ NGHE NHẠC CÓ KHOẢNG 45 PHÚT THÔI AH, VÀ EM CƯỚI EM 8260 KHOẢNG 1 THÁNG :lol: , NÊN EM CHƯA KHÁM PHÁ HẾT EM NÓ AH, NÊN NHƯỜNG LẠI BÁC XEM VỢ CŨ CỦA EM NÓ NTN THÌ REVIEW CHO EM BIẾT NHÉ :lol: .

17. andy

andy Advanced Member

B&W 804S + ROTEL Pre 1090 + POW 1080 + CDP 1072

KÍNH THƯA CÁC BÁC,
    SAU 1 THỜI GIAN LĂNG TĂNG TÌM KIẾM LOA SỨNG TẦM VỚI BỘ ROTEL thì cuối cùng em đã rước em B&W 804S về nhà rồi ah,
    một cảm giác hoàn toàn mới mẻ. 1 bộ dàn lột xác . và Rotel khiển em 804S hoàn toàn tốt, rất chi tiếc và bass làm em rất ấn tượng, rất sâuuu mà êm ái.
    đối với em đây là một cảm giác thăng hoa trong âm nhạc mà lâu nay em đang tìm kiếm.

18. Truong Quang

Truong Quang Approved Member

Xin chúc mừng bác!
    Lên đời như bác là niềm ước mơ của rất nhiều anh em đấy.
    Bác thưởng thức kỹ rồi rì-vieu cho anh em học hỏi với nhé.
    Thân
    Quang

19. andy

andy Advanced Member

cám ơn bác, hiện nay do mới mua loa và trong thời gian chạy rà, em sẽ thưởng thức thật kỹ rồi review sau ah.
    mời các bác góp ý tiếp cho em, sau này em có up grade thì còn biết hướng mà đi ah.
    cám ơn các bác

20. hellboy

hellboy Advanced Member

Re: B&W 804S VS PRE 1090 + POW 1080 CỦA ROTEL, tuyệt!!!

chúc mừng bác andy vừa nâng cấp lên seri 8xx B&W. bác cho ae vài kiẻu ảnh chiêm ngưỡng bộ dàn đi bác!!!!
    bộ dàn của bác nghe chắc phê lắm nhỉ?? mai mốt cho em sang ngắm va nghe ké với!!!!!

21. Vincin

Vincin Advanced Member

Bác Andy, welcome to Audio Hell....

22. andy

andy Advanced Member

mai mốt rảnh rổi em chụp rồi post lên sau ah :)

23. andy

andy Advanced Member

oh my god, but i'm a man full of nervous energy. :lol:

24. liubitel

liubitel Advanced Member

Bác nâng đời nhanh quá, chuẩn bị đến amp, CD và dây thôi, nói thật em vẫn lăn tăn về vụ pre-pow Rotel ghép với 804S của bác đấy

25. andy

andy Advanced Member

vâng, mới đầu em cũng lăn tăng lắm, nhưng sau nhiều người tư vấn nói 804S thì nhẹ đánh lắm nên em đành yêu cầu chủ shop phối ghép y chang bộ dàn của em, nghe hay thì mua còn k thì k mua, cuối cùng thì thấy chấp nhận được, nên em mua về thôi ah. vì mình k thể yêu cầu Rotel làm tốt hơn như Krell , acc, hay mcsintos rồi. nói chúng là chấp nhận được bác ah, vì so sánh giá với mấy cái hiệu trên thì Rotel sách dép còn k được :lol:

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...