B&W 804S VS PRE 1090 + POW 1080 CỦA ROTEL ???

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by andy, 30/5/08.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. andy

andy Advanced Member

vâng bác nói cũng có lý ah. em nghĩ thì ở đời ai cũng muốn mua đồ mới và đẳng cấp, nhưng do điều kiện kinh tế của mổi cá nhân nên có những lựa chọn riêng cho mình. hiện nay tình hình kinh tế trong nước ngày càng lạm phát, cái gì cũng tăng vèo vèo chống cả mặt. duy chỉ có tiền lương thì cứ ì ạch thôi. :( . nên chắc cũng ảnh hưởng nhiều đến các AE mê Audio của chúng ta. nghỉ càng nhiều càng thấy lo các bác ah :(

2. sea201

sea201 Advanced Member

no chứ, cứ góp đủ tiền mua 803d thì nó lại nên giá .không biết năm nay có mang được ước mơ về nhà đây :(

3. andy

andy Advanced Member

vâng, chúc bác sớm thực hiện được ước mơ của mình. như em tính ra cũng còn hên lắm ah, em mua được cặp loa trước khi giá xăng tăng cả tháng và mới lạm phát chút đỉnh, chứ bây giờ ra mua Loa chắc chết mất các bác ah. Hôm trước em mới dẫn ông bạn ra Đông Thành thử Loa tiện thể hỏi giá cặp 804S xem ntn? nghe nói giá xong em muốn Xỉu bác ah, Đông Thành nói giá 804S tại Đông Thành hiện nay là 5070 usd. và chỉ bớt cho 3% thôi. Khủng khiếp quá các bác nhỉ.

4. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Theo em thì nếu bác máu chơi 1 cái gì đó thì ko là vấn đề, 5070 usd em chẳng thấy khiếp gì cả...tùy theo khả năng thôi...em ví dụ dzui dze thế này....qua trang autosaigon anh kia mới mua chiếc Rollroy 800 ngàn dollar 2 tuần trước thế mà bi giờ lên diễn đàn anh bảo mừng húm vì bây giờ phải 950 ngàn nó mí chịu bán :roll:
    thế mà nếu mình nói dàn máy chắc phải cỡ 2tr dollar mấy bác này mới thấy khiếp nhỉ :mrgreen:

5. andy

andy Advanced Member

bác nì vui nhỉ, mình đang đánh giá cả thị trường trước và sau khi lạm phát, vì trước đây 804S chỉ có trên dưới 4000, bây giờ là cao quá rồi. bác lại lấy 1 cặp loa đi so với chiếc xe hơi thì hơi quá bác ah. và chiếc Roll roce đó lời 150 ngàn là quà bèo rồi bác ah. k đáng để phải nói.

6. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Bỏ ra 4500 USD mua một cặp loa thì cũng không nên quá lăn tăn nữa bác ơi. Thế là quá xa xỉ để thưởng thức âm nhạc rồi.

Nói về hiệu quả mua bán thì em không chắc bác rao 3500 USD đã có người mua đâu. Chơi 5 năm mà còn nửa giá đã là một cặp loa hay rồi :D

Nếu nói về tiền, thì một cặp loa mới giá 4500 USD chẳng là gì cả :lol: . Em mơ tới cặp loa ATC giá 10.000 USD của bác Thanh Tùng Audio. Nhưng nếu bác ấy nhập mới 100% em cũng ứ mua. Em thà múc một cặp secondhand tương tự giá cỡ 5.000 USD. Em thuộc trường phái thích chơi với Hoa hậu secondhand, nhiều khi thấy hay hơn gái quê ở khoản chuyên nghiệp và đỡ phải chạy rà. :lol:

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ

7. andy

andy Advanced Member

vâng em lăn tăn ở chổ nào vậy bác. em k hề lăn tăn mà còn cảm thấy mình hên nửa mà lỵ. Thật ra ở đây mình đang phân tích về bối cảnh hiện nay thôi, nên các audio phile có ít điều kiện hơn vẫn phải thường xuyện hát bài ước gì.
    như bác vậy nếu cặp loa đây theo xu hướng này thì chắc gì giá mới là còn 10.000, và bác mua secondhand cũng chắc gì có giá 5.000 cho bác mua :lol: .

8. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Ầy hà

Chẳng biết phải nói thế nào nữa. Thấy bác cứ nói đi nói lại về giá cả, mua đồ mới vs đồ cũ thì em tính vào động viên bác chút. Xem ra nhầm chỗ rồi. Bác cho em kiếu nhé.

À quên... Em với nhiều bác ở đây cũng chơi qua tầm đó rồi. Thành ra cũng không phải hát ước gì nữa. May quá :lol:

9. titoet

titoet Advanced Member

Bữa nào qua nhà Bác andy nghe ké B&W nghen. :) Nghe bác loveBasso tấm tắc mãi về tiếng bass mà.
    Còn chuyện về Pre + Pow Rotel thì em xin k có ý kiến vì chưa nghe cũng như chưa bao giờ nhìn thấy nhưng em chỉ nghĩ đơn giản " Hạnh phúc là chúng ta đang đi trên đường". Cái cảm nhận mỗi thay đổi cũng đáng giá lắm àh nghen.

10. andy

andy Advanced Member

Bác cũng hiểu sai ý em, ý em ở đây đang bàn về chuyện lạm phát giá cả tăng nhanh khỏ cho anh em chơi Audio chúng ta, chứ em có bao giờ lăn tăn về giá đâu. mà em cũng nói cho bác biết là mỗi người mỗi hoàn cảnh khác nhau, đừng bao giờ phân biệt trong thế giới Audio này, nhìn lên mình chưa là gì đâu bác ah.\
    em chỉ có ý vậy thôi, mong bác hiểu em. em chưa hề khoe khoang khoắc lát trên diễn đàn nay. chỉ nêu ra nhưng cái mà ai cũng biết để cùng nhau tham khảo thôi.
    kính bác.

11. percussion

percussion Approved Member

Brand new hay second hand đều có cái giá của nó các bác à. Vấn đề là chủ đầu tư muốn mình có 1 bộ dàn mới toanh với chất lượng nhất định trong tầm tiền hay muốn 1 bộ dàn đã qua sử dụng nhưng chất lượng nhỉnh hơn hoặc có khi hoàn toàn ở 1 đẳng cấp khác. Ví như (ví như thôi nhé) bác Andy gì đó bây giờ nâng cấp lên nữa và bán đi bộ pre+pow và cả cặp 804s thì bác í lổ ít nhất 1/4 giá trị ban đầu (ý kiến chủ quan thôi nhé), điều đó có nghĩa là: trong tình huống này, người chơi đồ second hand (mà bác Andi gì đấy vừa bán ra) chỉ bỏ ra 1 khoản đầu tư bằng 3/4 giá trị thực của bộ dàn mà thôi. Hoặc nói 1 cách khác, tổng kinh phí để mua 1080+1090 và 804s mới toanh có thể đầu tư vào 1 bộ dàn hàng khủng second hand đáng để mọi người ngước nhìn đấy. Cón các bác gì đấy kêu rằng đồ second hand chất thành bãi rồi dùng xà phòng đánh cho sạch thì quả thật đó là những món đồ "ngoại hạng" rồi các bác ạ, bác nào thấy đồ hifi tầm giá trên một hai nghìn USD nằm ngoài bãi rồi dùng xà phòng mà đánh thì chụp hình 1 phát rồi up lên cho anh em mở mang tầm mắt nào... Ngược lại, bác Andy có được cảm giác tự tin về 1 bộ dàn mới tinh cho chính mình bóc tem; một cảm giác an toàn và tinh tưởng tuyệt đối vào độ bền và ổn định của nó mà không một tay chơi đồ second hand nào có được...

12. anvn

anvn Advanced Member

Tình huống mà bác Andy này lên đời rồi bác ấy bán đôi loa vừa mua đi thì quê em gọi là đồ lướt bác ạ.Rất thú vị phải ko bác,vấn đề là lại phải phân biệt giữa lướt và mới toanh vì 1 vài cửa hàng sẵn sàng nhập lại rồi lơ lớ lơ đi bán cho khách như đồ mới in box :(

13. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Oài có gì ồn ào ở đây vậy các cụ, nhà em tóm lại nhé.
    Bác andy gì đó mua 1 bộ Pre-pow của Rõ tèn ( Madein China hoặc đại loại vậy)
    Trước đây ghép với B&W còi của Anh ( 684 thì phải) một hồi phối ghép và chiêm nghiệm thấy hông hạp...tính chuyện đổi sang 804S...lại phối với ghép theo bác đó là hạp rùi và theo cái tai...của bác ý là hay.
    Còn về giá cả thì cặp Rotel nghe đâu hơn 2 ngàn ( đồ mới) ghép với cặp 804s hơn 4,5 ngàn ( đồ lướt ợ)
    Tổng cộng đồ ghép hơn 6,5 ngàn đó chứ. Ối bác mơ đó nhưng nói nó không hay...híc nói như đúng rồi.
    Nhiều bác nói giá trị trên không ổn có thể vì mất giá trị theo thời gian...đúng thôi xài đồ mới phải chấp nhận.
    Có bác nói cái cặp amp không tương xứng với cặp loa...khổ chủ phải kiếm thêm xiền để nâng cấp lên cặp amp bự con hơn ( Passlab chẳng hạn)
    v.v....
    Theo em đây là một sự phối ghép quá lý tưởng ý chứ lị, thế nài nhá: Bác chủ thớt đã hoàn toàn thỏa mãn đôi tai và muốn lên đây khoe thui, tại sao các bác lại làm vậy cà, lẽ ra phải khen thật lực ý chứ. :D
    Bác Andy cũng cứ yên tâm mà chơi, bác khoe thì làm cho mấy bác lại bẩu là này nọ...mệt lém.
    Nhà em dám chắc là mấy bác phản biện bộ của Bác Andy chưa chắc đã dám dùng 804s đâu, hoặc là hổng có tiền hoặc là hổng thích B&W...chẳng biết khi nói xong thế nèo....chắc là thấy sướng cái mồm thoai.
    Em trốn đây...đừng đâm em tội nghiệp :(
    :( :(

14. andy

andy Advanced Member

ĐẦU TIÊN EM XIN CÁM ƠN CÁC BÁC ĐÃ GÓP Ý , KHUYÊN BẢO,VÀ CHIA VUI VỚI EM NHỮNG LÚC VUI BUỒN CỦA EM TRONG THỜI GIAN QUA.
    NHƯNG ĐẾN THỜI ĐIỂM NÀY EM THẤY ĐÃ QUÁ ĐỦ ĐỂ TIẾP TỤC CÁI TOPIC NÀY. LÊN ĐÂY CỐT Ý ĐỂ CHIA SẼ VỚI NHAU NHỮNG KINH NGHIỆM VUI BUỒN. NHƯNG EM THẤY CÓ 1 SỐ BÁC ĐÃ K ĐƯỢC VUI (K RỎ NGUYÊN DO) VẬY THÌ EM XIN PHÉP CHẤM DỨC CÁI TOPIC NÀY TẠI ĐÂY.
    CÁM ƠN TẤT CẢ CÁC BÁC ĐÃ NHIỆT TÌNH THAM GIA.
    ANDY

15. bidovn

bidovn Advanced Member

theo em thấy là nên hoan nghênh bác Andy mạnh dạn chơi "đồ hiệu", các yếu tố đánh giá và cảm nhận về phối ghép sẽ phát ra trong quá trình, đôi tai mỗi người sẽ tự tìm ra các gì hay, cái gì chưa hay các bác ah! chờ bác Andy sẽ định ra cái gì là hợp tai mình nhất! Em xin có ý kiến góp với các bác!

16. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Chơi đồ mới có cái hay cái dở ai cũng biết, đồ cũ cũng vậy. Tùy suy nghĩ và quan điểm của mỗi người thấy nên chơi cái nào ít nhược điểm nhất thì chơi. Cái này cũng giống gu nghe và sở thích của mỗi người thôi. Nguyên nhân là do dân mình nghèo nên mới phải chơi đồ cũ nhiều thôi. Theo em nghĩ thì chúng ta nên tôn trọng gu và sở thích của mỗi người. Nhiều khi cái mình không thích mà người khác lại thích và chơi, thì mình cho ngay là người ta ... dở hơi :lol:

Bác nói đến từ "gà" hơi nhiều :mrgreen: Em thì cho rằng chơi audio, ai cũng là gà hết :lol:

17. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Em đã "nếm mùi" cả cũ lẫn mới, theo em nếu đk kinh tế cho phép thì nên chơi những đồ mới đẳng cấp hi-end, tận hưởng được sự tiến bộ của công nghệ audio của thế giới. Tuy nhiên, do đk của mình còn hạn hẹp nên đành chơi đồ cũ, nhưng điều kiện là đồ dùng lướt, có tuổi đời cách nay 5 năm! Em đã phát ngán cái cảnh đưa đồ 2hand đến "thăm khám" tại các phòng mạch lắm rồi! :(

18. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Phen này mấy ông bán JBL L200, 4344, Tanoy Wes, Memory...chết rồi. Bỏ ra mấy ngàn $ ai mà chơi mấy đồ đó nữa :lol:

19. tuck

tuck Advanced Member

Còn nỗi lo nữa là chơi đồ mới nếu không hiểu biết dễ dính đồ anh Ba lắm. Cái này mới làm em sợ nhất ạ :D

20. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Các bác ơi.

Phải có người dùng đồ mới thì mới có cái cũ để các bác mua chứ.

Chứ 100 người đều cả 100 cứ thích đồ cũ thì các hãng sản xuất ra để trưng bày khoảng 3, 5 năm cho nó cũ rồi mới bán được hàng quá.

Vì chẳng ai chịu bỏ tiền mua đồ mới hết á .

21. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Vâng em ko nói em hay bác ah....vậy bác cứ chơi đồ mới đi chứ đâu cần tìm ngọc trong đá làm gì. Triết lý em chẳng đi đến đâu cả chỉ có điều em nói theo số đông...ông bà ta xưa nay vẫn nói : đa số thắng tiểu số đó sao....1+1=2 xưa nay ai cũng thừa nhận đúng ko bác :D nhưng nếu bác thích thì bác cứ nói 1+1=3 vì đó chỉ là quy định do con người đặt ra còn bác chơi theo ý riêng thì ko ai cấm nhưng mọi người sẽ quay ra nhìn bác với 1 cặp mắt khó chịu vì đường cấm bác chạy bon bon thì công an bắt bác tốn tiền...thế thôi!
    Nếu nói như bác thì có lẽ bác là người ko bao giờ xài đồ cũ đúng ko bác....và mấy người xài đồ cũ nhu' tụi em là ko thực tế và bị "Hâm" vì cứ tưởng là sẽ có "Ngọc" trong đống gạch đổ nát....vâng!! vậy chỉ có mấy người chơi đồ mới như các bác mới là "tỉnh" thôi...còn nếu bác cũng đã từng xài qua một cái gì gọi là đồ cũ, hay đơn giản ví dụ là đóng lại 1 cái ghế gỗ cũ đã sụt sịch chân để ngồi thì bác đùng post lên để dạy đời em bác ạh....bác ko tìm thấy dc mấy con gà trong trò chơi audio này đâu vì gà nó bị mần thịt hết rồi :mrgreen:
    em nói thật tình mong bác đừng giận :lol:[/quote]

Nói để bác hay tôi chơi đồ cũ từ lúc bác còn đứng ....đầu đường.nhưng thôi bác cứ tiếp tục chơi đồ cũ để tìm hiểu những huyền thoại :) :) và tích kiệm tiền sau này chơi đồ mới.[/quote]
    @Bác Sea201.
    Bác nói thế thì hơi nặng lời rồi.Em ko biết bác chơi audio từ năm nào nhưng theo em biết thì ở trên forum này chắc chắn cũng còn nhiều bác có thâm niên chơi audio lâu năm còn hơn bác nhiều lần nhưng cũng đâu có nói như vậy đâu bác.

22. Pé Péo

Pé Péo Advanced Member

Chả hiểu mấy cái đồ 30 - 40 chục năm tuổi còn cái gì để các bác hưởng thụ từ nó nữa nhể :lol: Sau mấy mươi năm, linh kiện teo tóp chết lên chết xuống không biết bao nhiêu lần, trị số sai bung bét cả, giá trị sử dụng đã khấu hao chỉ còn lại cái vỏ đem bán sắt vụn :lol:.

23. loveBasso

24. loveBasso

Em đọc những dòng sau của 1 bro bên audio thấy rất đáng suy nghĩ:

"...Nói tóm lại, Tannoy, Altec, JBL cổ mà anh em đang săn lùng chỉ là mớ lạc xoòng của bộn Tây mũi lõ thôi, cứ học theo bọn Nhật nhặt nhạnh về rồi có ngày hối không kịp đấy các bác ạ!
    Bọn Nhật nó còn biết tái chế nam châm sắt hay phân kim củ loa Alnico, còn Việt Nam ta thì chỉ có nước lên đường sang Văn Môn thôi. Rõ là béo mấy ông chuyên nghề đào đồ đồng nát.
    Đúng là chẳng biết thế nào mà lần....
    Thời thế thay đổi rồi anh em ơi! Tannoy, Altec, JBL cổ đi đời rồi.
    Sắp tới, sẽ đến thời hoàng kim của những Wilson Audio, Kharma, MBL, Burmester, Focal JMLab, Avalon, Pagadirm, Sonus Faber, Revel... "

25. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Nếu bác tin lời bác ...kia nói thì là bác ko biết bác kia là ai roài. Cái nhà ông đó xài toàn đồ cổ he he :lol: Với lại bác cũng chưa hiểu hoàn cảnh ra đời của topic đó đâu...em thì...b

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...