BACL bị ù nhẹ

Discussion in 'Phụ kiện' started by LeCuong, 28/12/10.

1. freeman1

freeman1 Advanced Member

BA nào cắm điện mà ko ấm là biếp áp hỏng ah :lol:
    Còn bị hum nhẹ như của bác thì hổng sao đâu
    Việc có tải hay ko tải đều hum là do dòng Fuco trong lõi thép gây lên, còn hum nhẹ hay nặng lại phụ thuộc vào chât lượng của lõi thép. cái này được hiểu là độ từ thẩm Tesla :lol:
    Ngày xưa em có đọc một tài liệu nói đại loại thế nay
    Trong BA có hai loại tổn hao là tổn hao sắt và tổn hao đồng
    Tổn hao sắt sẽ làm nóng lõi thép BA và hầu như ko thay đổi, chỉ thay dổi khi tăng hoặc giảm Uvào.
    Em nói sai chỗ nào các bác chỉnh giúp

2. pktuong

pktuong Advanced Member

Em hoàn toàn nhất trí với bác.

Chỉ mua những cục nhỏ nếu không mua được cục lớn mà nó im re. Đây chỉ làm giải pháp tình thế.

À bác TamTam cho em hỏi về mặt thiết kế thì BACL hình xuyến và EI cái nào đem lại chức năng lọc nhiễu tốt hơn dùng cho Audio? (em chỉ quan tâm đến chức năng này thôi, mấy cái khác không quan tâm) Bác tư vấn giúp em nhé.

Cảm ơn bác.

Cảm ơn bác

3. huy_av

huy_av Advanced Member

Bác Tưởng cho em cái PM nữa nhé. Em cũng quan tâm. Tks bác.

4. freeman1

freeman1 Advanced Member

Việc mắc // nhiều BA đều đúng với quy phạm bác ah, điều này lên làm chứ nếu đấu mỗi BA cho từng tbị thì sẽ xảy ra tình trạng chỗ thì thừa nhiều chỗ thì vừa sẽ lãng phí
    Nhưng đấu nhiều BA // với nhau thì tổn hao CS do non tải là sẽ rất lớn lại là nguyên nhân phải trả tiền nhà điện nhiều :lol:

5. tamtam

tamtam Advanced Member

Nếu xét về lọc điện từ nguồn đã bị nhiễu từ đầu vào thì theo em là giống nhau dù giang hồ hay đồn là BACL xuyến có chức năng lọc nhiễu tốt hơn! Tuy nhiên lý thuyết "mỗi bàn thờ có một con ma" là đúng vì bản thân BACL cũng tạo ra những hiệu ứng phụ của nó ví dụ tiếng ồn cơ khí, điện trường,... BACL hình xuyến có những ưu điểm hơn EI. Bác xem trang kỹ thuật này của Plitron là nhà sản xuất BACL nối tiếng cho thiết bị y tế và Audio.

http://www.plitron.com/news/toroidal-advantages/

Mong giúp Bác

6. tamtam

tamtam Advanced Member

Em hoàn toàn nhất trí về vấn đề hao điện. Nhưng khổ cái vì tránh can nhiễu từ thiết bị digital (CDP, HD Player, Tivi, satelite decoder,..) vào Pre và Amp sau phần nguồn BACL đã được lọc em đành phải ... rút ví trả tiền điện.

7. pktuong

pktuong Advanced Member

Cảm ơn Bác.
    Thông tin rất hữu ích.

Nhưng thấy toàn nói cái ưu việt so với BACL EI thôi, không thấy nói cái ưu của EI ra sao!

8. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Xin hỏi thêm các bác là đối với trường hợp biến áp có tụ bù thì liệu có mắc // để gia tăng thêm công suất đc ko ạ. Nhà em đang bị thiếu công suất trầm trọng hic hic

9. regular

regular Advanced Member

Nó chỉ bù lại phần nào đã bị mất đi do: đường truyền dây dẫn đi xa và có tiết diện nhỏ, hệ số cos Phi của biến thế quá thấp...chứ khg tự gia tăng được ạh!

10. tamtam

tamtam Advanced Member

Thì người ta chủ yếu sản xuất toroidal bán giá cao quá trời thì phải nói cái ưu việt của nó nếu không thì người dùng có thể an lòng với EI rồi :wink: . Ưu điểm của transformer EI là giá thành sản xuất thấp, dễ bán.

11. pktuong

pktuong Advanced Member

hehehe

Cảm ơn Anh

Em lại cũng nghe một số cao thủ (chơi auido lâu :D ) lại cho rằng mấy cái amply dùng BACL EI (ở bên trong máy) thì tốt hơn vòng xuyến về khía cạnh cho audio. Còn cụ thể nó là gì chưa thấy ai nói và có cơ sở rõ ràng cả.

Bác nào biết thì chia sẻ để anh em học hỏi

Xin cảm ơn

12. regular

regular Advanced Member

Người ta đưa biến thế xuyến vào amp để có hiệu suất cao trong 1 BT thể tích nhỏ. Ngoài ra, anh xuyến ít gây nhiểu điện từ ra các thiết bị xung quanh hơn. Nhớ khi xưa có gia công BThế cho anh bạn SX mấy cái Main amp cho trình diễn. Anh ấy và mấy anh thợ lắp ráp khẳng định BT xuyến cho tiếng bass tốt hơn khi test và ít bị tiếng ù nền so với EI
    Đặc biệt, các lọai Biến thế hình xuyến thường là SD phe tốt hơn (loại định hướng) EI (thường dùng lọai không định hướng).

13. Liam

Liam Advanced Member

Cục BACL của em là loại xuyến tròn 2,5KVA, trước đó em có gắn thêm ổn áp Robot 3KVA phía trước nhưng không hết ù, bình thường thì hum nhẹ, nhưng khi em xài máy nước nóng thì kêu rất lớn, đo lúc đó thì điện thế giảm khoảng 5v. Sau này em thay ổn áp bằng BA vô cấp của Nhật 4KVA, tùy ý chỉnh được điện thế ra thì hết, kể cả khi điện thế giảm 5v em không chỉnh thì BACL cũng không còn kêu.

14. pktuong

pktuong Advanced Member

Cảm ơn bác.

Vậy là nguồn U vào sụt áp cũng gây hừm cho BACL. Em sẽ test thử.

15. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Em nghĩ đây không phải là nguyên nhân gây ù đâu.
    Cái BACL của em cỡ 4KVA cũng bị ù (tải nặng thì ù to, tải nhẹ ù nhỏ, không tải không ù-hiển nhiên rồi, do Fe bị rung). Bực mình quá, em xách cỗ nó ra đổ vecni, lắp vô chasic rồi cắm điện không tải để sấy khô. Kết quả hết ù cho dù với tải nặng (trong mức chịu đựng của BACL).

16. Liam

Liam Advanced Member

Của bác chủ topic và của em để không tải cũng ù nhẹ, em đã kiểm tra rất nhiều lần và khẳng định khi xài máy nước nóng nó kêu rất to, lúc đó điện thế vào giảm khá nhiều, có thể lúc đầu em xài ổn áp không hết là do chưa đủ tải, mấy hãng VN mình làm ăn gian dối quá.

17. GRF

GRF Advanced Member

của em thì chỉ phát hiện ra khi dùng tải nặng, mà nó làm biến áp nguồn của tube amp cũng kêu te te luôn, thế mới tức
    em thử rút ra cắm vào điện nguồn thì con amp lại ko kêu gì nữa

Mà đau nhất là nó ù luôn cả ra loa :shock:

18. pktuong

pktuong Advanced Member

Cụ có PM :D

19. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Trước đây thì ù xì là đặc sản của tube, nay ta đổi món là đặc sản của BACL .

Tóm lại là sống chung với lũ thôi, bao giờ không chịu được nữa thì ta đóng thùng cách âm.

halongaudiophile likes this.
  20. khuehn

khuehn Advanced Member

Các bác bàn về chuyện ù của BACL như thật ấy, chắc mình cũng phải kiểm tra nghiêm túc cái BACL của mình, nói thế thôi chứ dùng quá tải thì BA gì cũng rung và ù, còn nếu nó được sản xuất theo quy trình tốt thì không ù được, cái BACL của mình là hàng văn phòng có 2,5KVA khi cắm điện nó khực một cái rồi im re luôn (vỏ của nó = tôn mỏng) BA được tẩm vecny nên không kêu gì cả, BA nào không được ngâm tẩm và gông chặt sẽ bị rung và ù, các bác kiểm tra lại và xiết lại gông BA xem có khắc phục được không :idea:

21. thonon

thonon Advanced Member

chuẩn nhất ạ

22. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Nhân tiện đây e ké topic các bác chút, e cũng có cái BACL DIY, 2,5kva. Ko hiểu sao e cứ bật attomat là at tomat ko đóng ngay, cứ bật khoảng 3 -4 lần mới được. E đo các kiểu thì ko bị chập ở đâu cả.

23. freeman1

freeman1 Advanced Member

Nếu BACL ko sao thì Attomat bị hỏng rồi, bác thử thay cái Attómat khác xem sao.

24. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

E thay thử cái At tomat khác rồi vẫn bị bác ạ, anh bạn e bảo có khi At tomat nhỏ A quá ko chịu được, phải dùng cái nào A lớn chút. Vì chiếc At tomat a bạn e mua của hàng cũ tháo máy nên ko rõ là loại bao nhiêu A.

Vậy BACL của e 2,5 kva thì dùng At tomat bao nhiêu A thì đủ vậy các bác?

25. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

BACL của bác và cả cái MCB ko bị sao cả, có lẽ do cái MCB bác dùng <=10A nên nó ko chịu đc dòng khởi động, BACL 2,5kVA thì bác dùng cái 16A là được. Bật MCB sau đó mới đến bật tải. MCB ko nên mua hàng cũ tháo máy vì nó có hạn mức số lần đóng cắt, tiếp điểm bị hao mòn hoặc sau nhiều lần bảo vệ từ sự cố ngắn mạch...tiếp xúc dẫn điện sẽ ko còn tốt nữa.

Share This Page

Loading...