BACL bị ù nhẹ

Discussion in 'Phụ kiện' started by LeCuong, 28/12/10.

1. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Bác cho em hỏi chút là sao đấu nhiều BA// thì tổn hao cs do non tải lại lớn? em nghĩ nó chảng liên can gì đến nhau cả. Mà đấu // vào, // ra mà ko cẩn thận nhầm cực là ...bùm đó nha hjjj

2. Liam

Liam Advanced Member

Em thì không thấy ra loa, chắc do xài bán dẫn, còn mấy cái lọc cũng rên theo luôn.

3. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Thời gian qua em thấy mặt hàng này khan hiếm quá, quý như sếu đầu đỏ, giá quá cao.
    Mong rằng thời gian tới nó hạ nhiệt, để em có thể mua về dùng thử xem sao :)

4. regular

regular Advanced Member

Nếu BTCL của Bác để trên sàn gác/lầu. Bác thử kê BTCL lên mấy cục cao su xem sao! nếu có mấy cục sillicon càng tốt. :lol:

5. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Trước mua của bác sonaudio một cái của Đức cũng không biết là bao nhiêu kva nhưng nó khoảng hơn 10kg, nhìn xấu xấu bẩn bẩn nhưng xin thề với các bác là phải áp sát tai vào mới thấy kêu hơi o o, sau khi mua BACL em cho lioa nhập kho luôn.

6. nguyenha

nguyenha Advanced Member

BACL của em cũng bị tình trạng tương tự, mở lên là cầu chì trong nhà bị ngắt, bác kiếm con trở khoảng 20Ohm 10W nối tắt qua công tắc, mỗi lần mở thì găm điện vô trước rồi bật công tắc, như vậy sẽ giải quyết được, hoặc kiếm con relay tự động đóng sau khoảng 1s.

Thân

7. pktuong

pktuong Advanced Member

Với trọng luợng tầm 10kg chắc dưới 1 KVA rồi!

Nhiều cục im thin thít. hầu như hỗng nghe thấy gì luôn. :D

8. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Của e là dùng Au tomat để bật nguồn bác ạ, chứ ko phải dùng công tắc, vậy nếu dùng Au tomat thì có dùng được con trở không bác?

Nếu kiếm relay tự động thì kiếm được ở đâu được các bác.

9. minh62

minh62 Advanced Member

Giải pháp đơn giản mà thật hiệu nghiệm :)

10. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Để mai em kiếm thử. hiện tại đang kê lên 2 thanh gỗ nên vẫn ù.

11. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Món này thì nhà em ngày nào cũng bị, bật ít nhất 2 lần mới được. Phát 1 là nhảy át ngay!

12. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Vậy bác cũng bị bệnh giống e rồi, chẳng hiểu sao nữa, bật BACL cứ phải 3,4 nhát mới được thì tức chết được. Bây giờ khắc phục bằng cách nào đây các bác?

13. pktuong

pktuong Advanced Member

Dòng khởi động khá lớn. Em đã đo thử dòng khởi động của BACK 1.5KVA chưa đấu tải đã thấy hơn 5A rồi! (gắn đồng hồ Ampre trực tiếp, loại kim-chẳng biết có ổn không với cách này)

Một số Biến áp có soft start, mặc dù lớn cỡ 5 KVA nhưng khi bật vẫn không gây nhảy CB tổng hoặc CB nhánh có đấu Biến áp.

Vì vậy khi mua BACL lớn cần chú ý vụ soft start này. Thường được thể hiện rõ trong sơ đồ của BACL.

Còn không thì tự gắn thêm "soft start" thôi.

14. thonon

thonon Advanced Member

chính xác,chính xác!!!!!!!!!!!!

15. Nokia123a

Nokia123a Advanced Member

Vậy bác cũng bị bệnh giống e rồi, chẳng hiểu sao nữa, bật BACL cứ phải 3,4 nhát mới được thì tức chết được. Bây giờ khắc phục bằng cách nào đây các bác?[/quote]

E cũng bị tình trạng nhảy CB khi mở BACL... :(
    Có bác nào khắc phục được chưa ạ, chỉ cách cho e với.

16. anhdiep

anhdiep Advanced Member

cắm thẳng vào ổ điện thì hết ù đỡ đau đầu hihi.

17. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Em không có nhiều kinh nghiệm nhưng qua việc sử dụng em thấy: Không cái biến áp nào không "rung" nó rung với tần số rất cao ( bác nào có biến áp mà nghĩ nó không rung thì bác cứ lấy miếng kim loại phẳng áp vào fe biết liền) biến áp của em đem nối đất thấy bớt rung, nếu rung tạo ra tiếng kêu khi áp tai vào thì có lẽ xem lại tiếp giáp fe E, I.
    Việc cắm BACL ngắt mạch theo em xem lại rơle và đầu vào ( trước cuộn và tại cuộn sơ cấp) thiết bị sau BACL khó làm ngắt mạch ( cái này em suýt chết nên nghiệm ra, em dọn dẹp đồ sang phòng khác không rút BACL , 2 đầu ra em để trần không gắn ổ cắm thế là em cầm vào nó, lúc cầm một đầu không sao khi em quệt vào đầu ra khác thế là đánh lửa ngay nhưng 2 lần rồi mà em thấy apto và chống rò nhà em không ngắt ( vẫn ngắt bình thường khi chập trước biến áp). Từ vụ đó em mới lắp rơle cho phía cuộn thứ cấp..............

TRANDAIARC likes this.
  18. veenave

veenave Advanced Member

1, Thay CB loại lớn hơn 1 tý xem thử bác
    2, Tắt hết các thiết bị gắn vào BACL trước khi bật BACL

19. anhdiep

anhdiep Advanced Member

các bác bàn về atomat mà cái quan trọng ko đưa ra ngoài dòng tải còn cái cực quan trọng đó là dòng ngắn mạch bác chỉ cần chọn dòng ngắn mạch cao lên là hết hiện tượng đó.

20. loclocphatphat

loclocphatphat Advanced Member

Các bác cho em hỏi? Bacl chạy có tốn điện khi mà chạy không tải không các bác?

21. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Em cũng sài BACL, đúng như bác nói, U vào giảm cũng gây ù ! Lúc đầu e tưởng hỏng, vì BACL đang chạy ngon tự nhiện um rất lớn, hóa ra gấu bật máy sấy tóc ở phòng bên ! tắt máy sấy tóc là BACL hết ù ! Em nghĩ còn vì lý do BACL chưa có lọc nguồn ??? Còn em thấy hầu như BA nào cũng um, và khi lắp vào thùng thì tiếng um to hơn với để trần, có thể do cộng hưởng với vỏ ,

22. tai63

tai63 Advanced Member

Đây cũng là một thách đố lớn cho các Bác iêu Diy.tạo ra sản phẩm mà mình mơ ươc cả là một tâm huyêt nhưng cao hơn vẫn là niềm khát vong đươc cùng anh,em chia sẻ.xin được cảm ơn.

23. anhtrang

anhtrang Advanced Member

Có tốn điện chứ bác, nhưng tốn ít. NẾu biến áp đc quấn tốt thì tốn rất ít. BÁc chạy ko tải mà sờ vào mát mát thì đỡ tốn nhất, còn thấy ấm ấm thì nó tốn hơn do tốn điện gây nóng biến áp

24. Phuaudio123

Phuaudio123 Advanced Member

nghe nhạc bạn ko nên để bacl gần dàn máy . thuờng thì chỉ để lọc điện gần để cắm day điện . nếu bác nghe dàn hi-end thì càng để xa dàn máy . bacl sẽ gây tiếng nhiểu rất cao . bác có thể kéo dây nguồn từ bacl đến lọc cắm điện là ok rồi .

25. emngheo

emngheo Advanced Member

E có cục 2kva của nhật cũng thiết kế 200-220V 50/60hz out 100-110V. Cắm điện qua đêm nóng rát tay có thể rán đc cả trứng. E hoang mang quá

Share This Page

Loading...