BACL và lọc nguồn cần thiết như thế nào

Discussion in 'Phụ kiện' started by TranAn, 1/9/09.

1. pktuong

pktuong Advanced Member

Chỉnh rất dễ nếu biết bác ạ.

Còn không bác mang ra thợ, nhờ người ta chỉnh cho rồi học luôn.

Chỉ mất vài phút mở vỏ ổn áp ra, dùng tuốt nơ vít chỉnh chút xíu à.

2. totorauxom

totorauxom Advanced Member

Dạ em hỏi thợ kỹ thuật bên sản xuất standa họ bảo là do dùng động cơ sẹc vơ gì gì đó nên sai số là bình thường.sai gì mà 100v lại ra 110v thì bó chiếu :cry: :cry: :cry:

3. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Chỉnh cái này đơn giản thôi bác ah, không cần phải mang ra thợ làm gì cho mệt vì phải vác đi bác lại với lại bị mất tiền vô ích. Bác mở vỏ máy ra nhìn trên mạch điều khiển của nó có 1 cái chiết áp nho nhỏ, sau đó bác dùng tuốc nơ vít chỉnh từ từ ( bác để ý đồng hồ ở đầu ra ổn áp nhé, nếu bác dùng đồng hồ vạn năng đo đầu ra là chuẩn nhất chứ cái đồng hồ báo áp ra trên ổn áp đó nó không chính xác lắm với lại thang đo của nó không mịn nên lên xuống vài vol bác không nhìn rõ đâu ). Vặn không đúng là bác sẽ nhìn thấy điện áp đầu ra nó cao dần lên ngay, khi đó chỉ vặn ngược chiều lại là được thôi. Nhớ cẩn thận điện đóm vì bác đang thao tác trên máy sống nhé. Chúc bác thành công

TRANDAIARC likes this.
  4. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Theo yêu cầu của bác pktuong, cái Biến áp cách ly của Đức của e đây các bác. sau 1 tuần làm đẹp cho e nó e nó mới được thế này ạ. Cái màu sáng nằm trên cái BACL Diy màu đen ạ.

Attached Files:

5. totorauxom

totorauxom Advanced Member

Em cảm ơn bác nhiều, nhưng em chỉnh điện sống em cứ ghê ghê thế nào, em hỏi ông kỹ thuật bên nhà sx thì ổng bảo nếu chỉnh xuống bằng điện áp vào tức là đủ 100v thì thiết bị mình chỉ nhận được 97v thì lại hơi yếu ạ, sao mà sai số nhiều thế,
    để em mở nắp loay hoay nghịch thử xem, tks các bác

6. duccuong

duccuong Advanced Member

E đang có một vấn đề lăn tăn muốn tham khảo các bác về BACL:

Hiện nay trên thị trường e thấy có 2 loại BACL:
    - Loại hình xuyến
    - Loại Frit chữ E (ko biết e tả vậy có đúng ko nữa) vì e rốt về điện tử lắm nên chẳng hiểu mấy.

Vậy loại nào hiệu quả hơn vậy các bác?

7. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Hi bác, thứ tự từ tốt đến giảm dần theo e là: C-core (hay gọi là móng ngựa) > xuyến > chữ E.

8. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Em đang định đặt 01 BACL 2kVA của một cơ sở chuyên quấn biến áp, theo các bác chất lượng có thua kém nhiều so với hàng ngoại nhập không ạ?

9. bqtcgd

bqtcgd Advanced Member

Bác cầu kỳ quá, theo em bác làm luôn con lioa hàng nội chất lượng cao, em đang dùng thấy rất ổn bác ạ.

10. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

E đang dùng BACL DIY cũng có mà hãng cũng có, cảm nhận của e khi dùng BACL.

- Nếu dùng đồ DIY thì đặt thợ quấn Ferit phải là của ngoại, dây đồng cũng phải của ngoại, thợ quấn có nhiều kinh nghiệm quấn mới đều tay được. Khi thi công các điểm tiếp xúc tới ổ cắm dây phải tốt, to khỏe thật chắc chắn.

Chất âm e này thì chấp nhận được, nhưng tâm lý sử dụng vẫn ko bằng đồ hãng làm được, nhưng được cái re rẻ.

- Dùng BACL đồ hãng thì tâm lý yên tâm hơn, nhưng đồ hãng thì rất đắt.

Chất âm rất tốt, tốt vì tâm lý vững vàng hơn.

11. hieuqb

hieuqb Advanced Member

Mình thì phải dùng ổn áp nhưng chẳng có biến áp cách ly hay lọc nguồn gì cả. Thấy cũng ổn.

12. snel

snel Advanced Member

Em cũng chỉ dủng mỗi ổn áp , bật điện đóm máy móc không thấy phát tín hiệu ra loa nên cũng an tâm xải .

13. thocon87207

thocon87207 Approved Member

Em mới mua cái Lioa Sh2000, hết 1T65 thấy cũng ổn, tính mua cục lọc về gắn vô nhưng ko biết gắn chỗ ngõ vào hay ra vậy các bác

14. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Ổn nhưng chưa đạt, nếu có biến áp cách ly thì bộ dàn sẽ phát huy hơn về chất âm đó bác

15. asap

asap Advanced Member

Em đang dùng cục lọc Noise filter như hình, AE xem giúp em có ổn không về mặt kỹ thuật nhé. Nguồn tổng --> Noise filter --> Ổn áp --> MD và Amply 100V.

Em cảm ơn rất nhiều.

By abc1111111 at 2011-11-13

16. pktuong

pktuong Advanced Member

Nếu là nguồn dùng cho amply, em sẽ không dùng noise filters. Vì nghe tiếng có vẻ bị hẹp hơn. Nhất là dải dưới.

Em cũng từng săn lùng và dùng vài cục rồi. Cuối cùng thì bỏ hết và không dùng Noise filter nữa!

Ổn áp cũng vậy, đã từng dùng rồi cũng bỏ ra luôn không dùng nữa. Tuy nhiên còn tùy theo nguồn điện nhà bác nữa. Nếu nó trồi sụt quá nhiều (hơn +-10%) thì mới phải dùng nó.

17. asap

asap Advanced Member

Em mua cục Noise filter được 1 tuần, có cục này thì amply SS alpha607i của em nghe có vẻ hay hơn...Nhưng em lăn tăn là cục này có ảnh hưởng gì đến các thiết bị điện khác trong nhà không nữa (em cũng nghĩ là chỉ những thiết bị gắn sau cục này mới chịu ảnh hưởng...cụ thể là Noise filter --> ổn áp --> MD JA30ES + SS alpah607i nhưng vẫn lăn tăn...), nhờ anh tư vấn với nhé.

Cảm ơn anh nhiều.

18. pktuong

pktuong Advanced Member

Con SS alpha 607i nghe rất khá trong tầm tiền.

Nếu bạn đã mua Noise filter rồi thì hãy dùng. Và cách đấu nối như trên là OK.

Vì noise filter lẫn ổn áp chắc chắn sẽ giúp bảo vệ các thiết bị đấu nối sau nó và sẽ tốt hơn là không dùng.

Nhưng về chất âm và dải tần thì bác cứ nghe một thời gian nữa đi, sau đó bỏ Noise filter , bỏ ổn áp ra nghe thử xem sao. Nếu có thấy khác biệt thì xin chúc mừng vì khả năng nghe của bác đã nâng cao.

Nếu bỏ ra mà nghe thấy thích hơn thì bước tiếp theo bác nên muợn thử Biến Áp Cách Ly để nghe thử.

Nếu nguồn điện nhà bác không ổn định thì mới phải dùng Ổn áp. Còn không thì dùng BACL là đủ

Nếu nguồn điện biến đổi điện áp lớn (hơn +-10%) thì đấu như sau: Ổn Áp + BACL + thiết bị audio.

Còn nếu dùng noise filter + Ổn áp hoặc không dùng mà nghe cũng như nhau thì tốt nhất bác nên dùng Noise filter + Ổn áp.

Mong rằng thông tin hữu dụng với bác

JupR74 likes this.
  19. asap

asap Advanced Member

Cảm ơn anh rất nhiều về nhưng chia sẻ hữu ích này.

20. halong_audio

halong_audio Advanced Member

Với quan điểm của bác Khánh Hùng như trên thì em xin hỏi về trường hợp sau:
    Hiện nay được biết một số hãng, cụ thể là hãng ISOTEK đã nghiên cứu và sản xuất ra lọc nguồn có tính năng đặc trung cho từng loại thiết bị, cụ thể:
    - Lọc ISOTEK NOVA được tối ưu hóa khả năng và chất lượng chuyên dùng để lọc điện cho các thiết bị như CD, DAC, Pre.
    - Lọc ISOTEK TITAN được tối ưu hóa khả năng và chất lượng chuyên dùng để lọc điện cho các thiết bị Power Amply công xuất và công xuất lớn.
    Như vậy việc dùng lọc này cho Pow Amp có nên dùng không?

Xin cảm ơn!

21. halong_audio

halong_audio Advanced Member

Bác nào đã dùng qua Biến áp cách ly Tice Power Block có hình như dưới đây, cho em xin một chút đánh giá về em nó, chất lượng đóng góp cho bộ dàn và giá cả hiện nay.

22. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Bác tư vấn giúp e về cách đấu nối nhé.dàn nhà e đang đấu nối như sau:
    nguồn từ ổ cắm tường------>ổ cắm có filter của nhật (tiếp địa tại đây)------->BACL (loại out 100v và 220v)------->CD, Amply. cách đấu nối như trên đã đúng kỹ thuật chưa bác?
    E có cần phải đầu tư thêm lọc nguồn cho CD, đi từ BACL ra hay đi từ đâu?

23. Phungtq

Phungtq Advanced Member

Chao cac bac, em moi vao nghecnen khong biet chon BACL hay on ap. Cac bac tu van giup. Cam on.

24. trai168

trai168 Advanced Member

Có bác nào thử dùng UPS "tru online" cho dàn âm thanh chưa ạ? Dòng điện lưới dùng sạc ắc quy, sau đó ắc quy qua inverter thành 220 lại, sóng sine sạch, chuẩn
    Giống kiểu nhà có bể nước riêng .... hihi

25. luutoan89

luutoan89 Advanced Member

lọc điện không cần thiết đâu. gắn vào nghe cũng không cảm được

Share This Page

Loading...