BALANCE & UNBALANCE

Discussion in 'Phụ kiện' started by ngtatliem, 8/5/06.

1. tronghai

tronghai Advanced Member

Re:

Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác em cũng thấy như bác. Balanced em nghe thấy âm trầm hay hơn unbalanced một chút. Em thử cùng một loại dây trên cùng một hệ thống cứ bật qua bật lại nghe và cảm nhận thấy như vậy. Và quyết định xuống tiền cho em XLR

2. tronghai

tronghai Advanced Member

Nói chung cứ để cái tai cua mình quyết định có lẽ là sáng suốt nhất vì nhiều khi chất âm của người này thích chưa chắc là người khác cũng thích. Em có xxx ý như vậy

3. dungkts

dungkts Advanced Member

Đọc hết 3 trang, em vẫn lăn tăn vụ dây balanced xlr hay unbalanced rca. Em nên đầu tư dây nào hả các bác? Em ko có điều kiện so sánh 2 loại cùng tầm giá.
    Em dùng Mcintosh 7300 và Oppo 105D, đều có cổng xlr. Oppo thì manual khuyến khích dùng cổng xlr, Mcintosh manual thì có nói nếu dây tín hiệu dài hơn 1,5m thì nên dùng xlr.
    Thanks!

4. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Nhà sx đã khuyến cáo vậy bác nên theo khuyến cáo của họ. Oppo của bác là hàng đỉnh trong dòng Oppo rồi nên bác nên kiếm dây Balance tốt mà xài cho an tâm. Còn khuyến cáo của Mac là trong trường hợp dây IC dài hơn 1,5 m bởi họ đề phòng tín hiệu bị tổn thất và nhiễu khi truyền xa. Nếu bác có dây Balance 1 met dùng càng tốt bác ạ.

5. maquan

maquan New Member

Các bác tư vấn cho em về mua mấy loại dây này ở Hà Nội với:

1. Nhu cầu:
    Nguồn phát: là bộ DJ Pioneer DDJ-SX (ảnh dưới ) - nó có 2 cổng Master out là : TRS và RCA để cắm vào Mixer / receiver bên ngoài ...

+ Với dây RCA: em đang có sẵn 1 sợi cáp 1m loại ông anh cho kiểu như thế này: thấy chất lượng rất tốt so với dây RCA có 2 đầu trắng đỏ người ta bán kèm với loa thường - cụ thể là khi cắm từ bộ DJ qua mixer thì đèn trên bộ DJ chỉ báo ở vạch xanh ko bị báo đỏ đèn 1 tí nào trong khi lắp dây thường thì thấy báo từ vàng đến đỏ tùy vào mức volume mình vặn. Em vốn mù tịt về dây loa nên chịu ko biết nên mua ở đâu ntn. [​IMG]

- Do đi đánh nhạc ở bên ngoài nên phải chuẩn bị cả 2 loại dây (RCA và XLR) với chiều dài tương đối: tầm 3m vì ko phải chỗ nào người ta cũng kê mixer sát trên bục đánh nhạc.

Ngoài ra, nó còn 1 cổng Out là dây TRS để lắp vào loa monitor: cái này thì chỉ cần dây 1.5m - 1m cũng ok vì loa để ngay mặt mình - em cũng chưa có.

2. Cần tư vấn 3 nội dung: Chất lượng thương hiệu (chủng loại), giá và địa điểm mua 3 loại dây trên. Kinh phí: dưới 700k VND / dây - chất lượng yêu cầu trung bình, miễn ko phải hàng chợ quá và ưu tiên mua dây chất lượng cao hàng cũ để
    + RCA: mua dây 2 - 3m giá ntn và ở đâu
    + XLR: mua dây 2 - 3m giá ntn và ở đâu
    + TRS: mua dây 1 - 1.5m giá ntn và ở đâu:

3. Lướt qua anh Google thì có mấy cái này, ko biết thương hiệu và chất lượng cửa hàng bán ntn ( nếu ai đã mua qua thì tư vấn giúp ):
    - dây RCA: thấy có cửa hàng Hypershop ở Thụy Khuê chuyên bán đồ cho DJ: báo giá rất hạt dẻ: 300k dây monster 3m (fake chắc nhưng mà miễn sao mà lắp vào mà ko bị quá tải, đèn báo lên vạch đỏ khi vặn to là ok chứ còn cái nhạc sàn ko vặn to ko ổn): http://hypershop.vn/store/accessories/cables/day-tin-hieu-monster-thx-3m.html

Bên Musicstore.vn Trần Duy Hưng bán dây thương hiệu gì đó tên là CORDIAL ghi là làm ở Đức và bên Melodyvn.com ở Hào Nam cùng bán - anh em cho cái đánh giá về hãng và cửa hàng với ạ...

Giá rổ cũng có vẻ trung bình, ví dụ giá 350k sợi 1.5m ko biết CORDIAL có phải loại được ko? http://musicstore.vn/day-tin-hieu-cable/cordial-ccm-1.5-fm.html [​IMG]

bên SVHouse bán dây nuforce thì chính hãng chắc nhưng giá 869k cho sợi dây đôi RCA 2m, hình thức thì rất đẹp nhưng có điều sợi cáp bé tí tẹo nên hơi nghi ngờ:

6. vitduc

vitduc Advanced Member

Dây cho đồ DJ của bác chắc không cần dùng dây chất lụợng cao đúng không ạ, bởi nhạc sàn có lẽ cần kêu to là chính :D Nếu bác có số mobile em có thể chia sẻ cùng bác đề xuất của em.

7. maquan

maquan New Member

Cái ảnh này là cụ biết dây ở DJ Booth nó ntn: http://9life.vn/upload/album/2014/12/08/EYE_1105.JPG
    ( ảnh này quá 810px nên diễn đàn ko cho up)

Từ CDJ qua mixer nói chung đoạn ngắn người ta vẫn dùng RCA 2 đầu trắng đỏ bình thường, ko ảnh hưởng lắm nhưng đã là Master Out từ mixer (DJM - DJ Mixer) ra thì phải dây to... nói là ko cần dây chất lượng cao thì hơi đúng là ko quá cần thôi, căn bản khi chơi nhạc thì vặn to sẽ ảnh hưởng đến công suất phát, càng vặn to nguy cơ méo càng nhiều nên dây bắt buộc ko thể hàng chợ (vì nếu ko đã ko hỏi ở đây ) chỉ cần trên hàng chợ là ổn ổn rồi

8. hellomotoman

hellomotoman Advanced Member

Đường XLR nhà sx tăng Gain một chút so với RCA nên âm lượng ra lớn hơn => nghe tưởng hay hơn thôi ạ.

9. xxphungxx

xxphungxx Advanced Member

theo cảm nhận của em đầu balance cho tín hiệu dòng khoẻ hơn rca vì thế mà cho ra chất âm chắc cứng vững vì vậy mà người ta chủ yếu sử dụng trong các sân khấu lớn đẻ kéi dài tín hiệu mà không bị xuy hao .còn nếu và nghe gia đình theo đánh giá của em thì cũng không hay hơn rca là máy chỉ có điều là âm thanh nhỉnh hơn 1 chút thôi

10. tuongphong86

tuongphong86 Advanced Member

Cổng balance nghe tiếng lớn hơn cổng rca, mình test thử trên cùng một bộ dàn máy và dây tín hiệu cùng một model luôn.

DongLe likes this.
  11. duyen38

duyen38 Advanced Member

Với hệ thống nhà e lại thấy ngược lại, khi nối với cổng XLR nghe tiếng nhỏ hơn hẳn so với cổng RCA (từ CD sang pre), e có mở CD ra thì thấy các chân của đường XLR được đấu nối trực tiếp với chân của đường RCA, có phải vì thế mà làm đường tín hiệu suy giảm ko mong các bác cho ý kiến, thanks.

12. tuongphong86

Bác đang nghe CDP nào vậy, những CDP có kết nối cổng XLR có hẳn một cái bo mạch riêng chứ ít khi đấu dây trực tiếp như CDP bác đang dùng. CDP Denon có một model nhưng em không nhớ model nào, bên trong củng như bác nói đấy.

13. duyen38

duyen38 Advanced Member

E đang dùng Metronome CD tube, đường XLR nó làm giả hay sao mà e thấy mấy chân XLR nó đấu thẳng vào chân đường RCA bác ạ! thất vọng quá.

14. tuongphong86

Vậy có cổng XLR củng như không có, bác thử nghiên cứu con CDP khác rồi rướt về nghe xem sao

15. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Bộ nhà em Wadia 121 và Primare i30, dùng công balanced lại cho tiếng nhỏ hơn RCA các bác ạ. Em tính mua 1 dây Balance mà nghe như vậy lại lăn tăn.

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thực ra CDP có 2 loại: balance "chính hiệu" là loại có bo mạch thiết kế riêng nên nghe chất âm dày và to hơn, một loại "gỉả balance" là loại đấu nối từ RCA, cái này các bác cứ mở máy ra là thấy rõ liền à! :wink:

17. cmv534

cmv534 Advanced Member

Topic gần năm nay rồi nay em lại đào lên
    Chả là em đang lăn tăn cái vụ RCA sang XLR này quá. Cái mixer của em đường master nó lại xuất RCA(-10dbv) trong khi nếu muốn cắm xuống EQ thì lại là đường XLR(+4dbU). Bó tay bó tay...
    Có cao thủ nào qua đây chỉ cho em cách khắc phục với!

18. vinh67

vinh67 Advanced Member

Bác vào shop Dungaudio mua căp jack chuyển RCA sang XLR đủ loại cho bác chọn.

19. cmv534

cmv534 Advanced Member

Nếu chỉ dung cái jack chuyển này thì đơn giản bác ah! Cái tín hiệu -10dbv và +4dbU mới là cái chính

20. dinhvan52

dinhvan52 Approved Member

Cám ơn bài viết của bạn đã cho mình được thêm hiểu biết về balance. Chúc bạn một ngày vui.

21. phamthach

phamthach Advanced Member

Còn cổng acss trên krell và audio gd thì sao hả các b.m đào mộ tí

22. ancola66

ancola66 Advanced Member

Máy có cổng Blance chính hiệu thì đều có Switch chuyển RCA và Blance.

23. trongnghiaa2

trongnghiaa2 Approved Member

Em được nghe bác Le Kim Thạch chuyên amply đèn chia sẽ thì nếu dây dẫn ngắn tầm 3m đổ lại thì AV và XLR như nhau , còn nếu xa hơn thì XLR sẽ tốt hơn .

24. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Đọc tới trang 3 Topic này thì thấy có 1 số vấn đề là :
    1- các bạn chỉ quan tâm tới dây dẫn,và có vẻ ưu ái dây XRL hơn,k ít bạn cho rằng nó hơn RCA,nhưng lại k chú ý Pre amp,power amp của mình có phải là thiết kế Full Ballance hay k. Thiết bị Full ballane đắt tiền,nên đa số Thiết bị là unballance,ngõ XRL chỉ là thêm vào cho tiện dụng và k loại trừ để dễ bán giá cao hơn.Người mua trả tiền cho “Ballance” kiểu này chỉ để sở hữu 1 tín hiệu “Ballance” đã chuyển đổi từ Unballace qua 1 mạch chuyển đổi(Splitter). Nói nôm na đây lả XRL giả ! Khi thiết bị k phải là Full ballance thì dùng XRL liệu có ích gì k,tự các bạn có thể trả lời cho mình rồi phải k ?
    2-K phải XRL luôn hơn RCA nếu dây ngắn (<10m). Nhiều Thương hiệu nổi tiếng k bao giờ có ngõ XRL mà vẫn hay (Ví dụ Conrard Johnson).

Last edited: 23/4/22
    Langtu1983 and caoductho like this.
  25. FarmerAudio

FarmerAudio Advanced Member

Có thể số đông hơn sẽ chọn XLR . Nhưng em vẫn bảo thủ dùng RCA .

Wilson Fans likes this.

Share This Page

Loading...