BĂN KHOĂN GIỮA OPPO 93 VÀ DUNE HD MAX

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by cuongnv1409, 19/5/11.

1. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Chào các bác nghiền HD,
    Em đang định mua một đàu phát HD, yêu cầu của em là phải chơi hết được tất cả định dạng đĩa và các file movie từ ổ cứng gắn ngoài. Hiện em đang băn khoăn giữa 2 em này nhưng chưa biết chọn em nào.
    Các bác có kinh nghiệm có thể giúp em so sánh ưu nhược điểm của 2 em này để em có thể chốt hạ được. :)
    Hiện tại em mới thấy là cái Dune HD max rẻ bằng 1 nữa cái Oppo 93 thoai.
    Đa tạ các bác nhiều!

Tags:
  2. TamNhinSo

TamNhinSo Advanced Member

Em nghĩ con nào ngon bổ rẻ, bảo hành chính hãng thì chơi thôi.

3. popcornc500

popcornc500 Approved Member

Hình như cái Oppo 93 đâu phải HDbox đâu bác ,nó là đầu phát bluray không được MKV đâu

4. hoanglongtpt

hoanglongtpt Advanced Member

Mình đang sài DUNE HD đây, cũng good lắm, đánh giá 1 phiếu cho em này.

5. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Dune đi bác, nếu không bác mua Popcorn cũng được đó. Vừa rẻ vừa hay.

6. ar3a

ar3a Advanced Member

OPPO BDP-93 là đầu blue ray nhưng có cổng chơi được các loại files của HDbox.

Em nghĩ nếu bác chủ có thể kiếm dc OPPO BDP-93 đúng giá ở Mỹ ($500) thì nên chơi. Chất lượng hình ảnh và đặc biệt là âm thanh của OPPO BDP-93 tương đương với đầu giá vài ngàn ở Mỹ. Em dùng đầu cỏ của OPPO là 971H mà về âm thanh thấy hơn nhiều CDP giá trên 10tr.

7. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Cảm ơn các bác.
    Nhưng cái oppo nó có chơi phụ đề rời (srt..) và hình như có vấn đề với các loại phụ đề mà ngôn ngữ có có thêm các ký tự đặc biệt khác với Alphabet như tiếng Pháp, Việt..hay sao ấy các bác nhỉ?? Đã có bác nào xem được phim HD từ ổ cứng ngoài mà chạy được cả phụ đề tiếng việt chưa ạ??

8. cuki

cuki Advanced Member

mkv, m2ts, iso, 3d iso... dạng gì cũng chơi....vô tư.

9. cuki

cuki Advanced Member

Theo Oppo manual thì tiếng Việt (code: 8673 Vietnamese) cũng có. Đã thử qua với 1 phim (phụ đề tiếng Việt, ripped từ VN) và xem không có vấn đề gì. Tuy nhiên có thời gian thì mình sẽ thử xem nhiều phim khác và trả lời lại sau.

10. tamtam

tamtam Advanced Member

Oppo có thể chơi AVCHD, MP4, DivX, MKV, FLAC, WAV nhưng vẫn không thể phát định dạng BD.ISO. Yêu cầu của Bác chơi hết tất cả các định dạng movie từ ổ cứng là nhiệm vụ bất khả thi của OPPO vì vấn đề bản quyền mà OPPO phải tuân thủ bởi là hãng sản xuất đầu đọc (DVD/Blu Ray) tại Mỹ phải tuân thủ nghiêm ngặt các quy định về bảo vệ bản quyền.

Điểm nổi trội của Oppo là hình ảnh tuyệt đẹp (bao gồm cả việc upscaling các định dạng hình ảnh thấp của các đĩa DVD) và khả năng giải mã âm thanh rất hay mà Dune hoặc Popcorn khó có thể so sánh.

Nếu Bác không quá cầu toàn về hình ảnh và âm thanh thì Dune hoặc Popcorn đã là lựa chọn tốt cho nhu cầu của Bác. Còn nếu cầu toàn hơn nữa thì sắm một Oppo và mua thêm một em Dune dòng thấp một chút có thể chơi các file hình ảnh mà Oppo không xử lý được.

Mong giúp Bác

11. teppi79

teppi79 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút là Oppo BDP 93 nghe nhạc 2 kênh có ổn không ạ? có thể so sánh với CDP tầm bao xiền ạ? Và nữa là nếu muốn mua Oppo 93 chính hãng tại VN mình thì mua ở đâu và giá cả hiên thời là bao nhiêu ạ? :D
    Kính

12. bv

bv Advanced Members

13. cuki

cuki Advanced Member

Cái phần này là mình đã thử qua rồi. BD ISO/3D BD ISO chơi tuốt với Oppo 93/95.
    Rip một 3D Blu-ray (gốc) ra 3D ISO khoảng 50GB. Chất lượng hình ảnh và âm thanh khỏi chê.

(Có lẽ máy của TT chưa có firmware mới nên không dùng được).

14. tamtam

tamtam Advanced Member

Oh vậy thì quá tuyệt Bác Cuki ơi! Em mang Oppo BDP-95 về chỉ test được một thời gian ngắn rồi đưa lại vào thùng chờ về phòng HT mới chắc phải đến tết mới setup lại dàn rồi update firmware. Nhưng kể cũng lạ vì trước khi mua em có viết cho oppo hỏi khi nào BDP-95 có thể chơi ISO thì được cho biết không support vì vấn đề bản quyền.

Cảm ơn Bác nhiều.

15. cuki

cuki Advanced Member

Thử lướt qua vài phim với phụ đề tiếng Việt. Kết quả là có phim được, có phim không. Có lẽ là Oppo không có unicode.

16. cuki

cuki Advanced Member

Cho TT yên tâm thêm về vụ firmware cho 93/95 với ISO.

http://wiki.oppodigital.com/index.php?t ... _on_HDD.3F

"Does it support Blu-ray ISO files on HDD?

With the latest 52-0707 Firmware ISO playback is available through eSATA and USB. Blu-ray, DVD-Video, and DVD-Audio ISO backups can be found by navigating MOVIES under HOME Menu."

17. cuki

cuki Advanced Member

Đã so sánh phần Stereo/SACD này của Oppo-93 với Denon 5910 và Denon 3910. Kết quả Oppo nghe hay hơn.

18. peti

peti Approved Member

Nếu bác chủ yếu xem phim qua ổ HDD thì nên mua Dune Max giá hợp lý và chuyên hơn em Oppo về khoản này ,còn so sánh về Bluray giữa 2 em hay về CD thì lại là vấn đề khác.
    1 em thiên về xem phim bằng ổ HDD còn 1 em về công nghệ Bluray ,2 cái 2 giá chênh nhau thì không thể so sánh như thế được.
    Nhu cầu của bác thích tiện dụng thì dùng Dune Max,đẳng cấp hơn chuyên xem phim bằng đĩa Bluray thì Oppo ,còn không cầu kỳ về nhạc cũng vote cho Dune mã ,nghe lossless thuộc top 1 rồi.

19. tamtam

tamtam Advanced Member

Em đã cập nhật official firmware mới nhât BDP9x-61-1219 để có thể tăng tốc độ xử lý dữ liệu của máy cũng như khả năng đọc các định dạng file .ISO rất nhanh và khả năng xử lý âm thanh của máy. Trước đây em dùng cùng lúc 2 ổ 2T cắm trên 1 dock kết nối qua cổng ESATA, trước đây máy chỉ đọc được 1 ổ 2T và rất chậm thì nay có thể đọc cả 2 ổ cứng tổng cộng 4T cùng lúc rất nhanh, các file blueray và DVD.Iso đọc tuốt luốt.

Tuy nhiên Bác lưu ý đừng cập nhật firmware bản Beta test ngày 23/01/2012 vì từ bản này (và theo hãng thông báo là các bản câp nhật firmware về sau), khả năng đọc các định dạng ISO sẽ được gỡ khỏi Oppo do phản ứng của các hãng phim do chống vi phạm bản quyền đối với OPPO. Do vậy em cho là bản firmware BDP9x-61-1219 sẽ là bản tốt nhất và cuối cùng cho những ai dùng phim dowload trên ổ cứng.

20. tamtam

tamtam Advanced Member

Em đoán là Bác chưa so sánh Oppo 95 với Dune Max hoặc PopCorn trên cùng một phim đọc từ ổ cứng và trên màn hình lớn. Về hình ảnh Oppo 93/95 xử lý đẹp nhất mà em từng thấy dù fille đó là DVD, MKV hay ISO. Oppo 93 và 95 xử dụng video proccessor Qdeo của hãng Marvell thế hệ thứ 2 thể hiện độ phân giải và màu sắc tuyệt hảo trên màn hình lớn mà hãng marvell tự hào với slogan " The World as You can See It"

21. cuki

cuki Advanced Member

@TT: ừ.. cảm ơn TT nhắc nhở cho cái beta firmware 23/01/2012 (bỏ đi khả năng đọc ISO). cuki đã biết và tắt luôn phần auto detected new firmware trong máy cho chắc ăn...

22. Mike

Mike Advanced Member

Bác Cuki cho hỏi là chất âm con Oppo 95 so với những cdp như Wadia giá khoảng 6-7 ngàn USD có hơn kô? Em đang quan tâm.

Tks bác

23. bv

bv Advanced Members

BV xin cảm ơn anh Tamtam,
    Cũng cùng suy nghĩ với anh, BV nghĩ rằng nếu ai đã được sở hữu chiếc Oppo 93/95 thì người ấy sẽ đâm ra nghiện cái Oppo của mình. Anh Gia Hy đã vừa mua của BV một chiếc Oppo 95 xong, thì sau đó, lại mua của BV thêm một cái nữa. Anh ấy viết cho BV: "Cảm ơn BV về 2 chiếc Oppo 95, các cháu và bố mẹ của các cháu đều rất thích. :D Nó rẻ hơn rất nhiều so với những gì mà nó đem lại". (Xin phép anh Gia Hy).

Thật vậy, nếu ai đang xem phim bằng máy chiếu, hay là muốn cầu toàn cho sự tuyệt đối của cả hình ảnh lẫn âm thanh, thì xin đừng tiếc tiền với Oppo. Bạn sẽ bất ngờ với những gì mà nó đem lại cho bạn. Một sự mãn nguyện.

Hình mà Oppo đem lại đây ạ. BV đã chụp lại từ màn hình 120" Sunbeam China, với đầu phát phim HD Oppo BDP-93 và projector JVC DLA-RS40U (hình chụp auto cẩu thả), xin gởi tới các bạn.

Hình rất chi tiết. Màu đen cho ra rất sâu. Màu sắc chuẩn mực và vững chắc không thiên lệch!
    Nếu ta xem thực thụ ở ngoài thì đẹp hơn rất nhiều.

24. asas

asas Advanced Member

Bác cứ hỏi thế này thì chết chúng em :roll:

25. cuki

cuki Advanced Member

Không thể so sánh như vậy được đâu, Mike. Câu hỏi của Mike chỉ khiến chúng................chửi thôi.. :mrgreen:

Theo cuki, Oppo 95 (cho nghe nhạc) hay ở 2 điểm:
    1. Cái gì cũng chơi được hết: SACD, HDCD, CD, DVD-A.... Wadia không có máy nào như vậy.
    2. Trong những máy universal players (thứ gì cũng gặm, bất kể giá) thì Oppo theo cuki là nhất.

Oppo 95 có thể nghe hay hơn một vài CD players (đắt tiền/đời cũ) ở một vài điểm nào đó (nhờ DAC mới 32bit) nhưng không có nghĩa là Oppo 95 hay hơn những CD players (chuyên một thứ) này được. Tuy nhiên, vài CD players giá tầm trung (<= $1600.00) cũng có phần nhún nhường trước Oppo 95.

Share This Page

Loading...