BĂN KHOĂN GIỮA OPPO 93 VÀ DUNE HD MAX

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by cuongnv1409, 19/5/11.

1. Mike

Mike Advanced Member

Cám ơn bác nhiều bác Cuki. Em đang nói là chỉ so cd và SACD thì so với Philips LHH900 hoặc Teac 50 thì sao bác?

Em khoái OPPO rồi đấy, vì nhiều lý do, vì Mỹ có người say mê nó dù đã chơi dàn rất khủng. Bác đang ở bển, cho em lời khuyên chân thành thêm nữa nhé.

Thân

2. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Bác tamtam cho em hỏi là oppo load phim mkv có nhanh không? Vấn đề phụ đề thế nào? Nếu phim có file phụ đề riêng thì có load đc không? Ảnh folder.jpg có load lên màn hình đc k?.... Việc tua nhanh có tiện không, tua chọn điểm có đc không?... Tóm lại nó có thay đc kha khá chức năng hdplayer không?

Em có ông bạn dùng con 95 thì chê vấn đề load hd rip lắm nhưng khả năng lớn là ông ấy không cập nhật firmware đc như bác.

3. tamtam

tamtam Advanced Member

[/quote]

Cập nhật firmware em vứa đề cập trên thì Oppo load phim rất nhanh (trước đây phải đợi lâu lắm). Với phụ đề rời thì em nó load được nhưng bị khó đọc được, hình như em nó không support unicode. Theo bÁc Cuki thì một số đọc được. Tiện đây cho em hỏi bác Cuki kiểm tra hộ font Bác đọc được là font gì để chuyển đổi cho thích hợp?

Ở Oppo thì nó chia ra các phần photo, music và movie, Bác vào movie thì chỉ thấy các file mkv hoặc iso để xem phim, không xem được các file jpg, hoặc file nhạc. Ngược lại khi vào music thì chỉ thấy file nhạc mà không thấy hình hoạc film, vaò photo thì thấy hình mà không thấy nhạc hoặc phim. Khà năng tua phim, dùng goto để đến điểm cần xem tốt....

Theo em thì Oppo có bất tiện lớn nhất là phụ đề tiếng Việt. Một số tiện ích về việc xem hình đi chung vói phim thì thua Popcorn hoặc Dune. Nếu ta xem phim có phụ đề tiếng Việt thì chắc ăn nên thủ thêm một em popcorn hoặc Dune.

4. bv

bv Advanced Members

Anh Tamtam ơi,

BV hôm trước đang dùng firmware cũ của mấy tháng trước, thì load phim rất nhanh, cũng như 1219, và đọc được phụ đề tiếng Việt, nhưng không để ý việc đọc file BD-ISO có được hay không. BV có vô đọc bài của anh và upgrade lại thì hôm nay cái Oppo 93 không còn đọc được font tiếng Việt Unicode nữa rồi.

BV vừa tìm ra các firmware cũ, và sẽ thử lần lượt tất cả. Firmware nào phù hợp với VN thì sẽ ghi lại trên đây cho các bạn. Còn 1219 thì không có Unicode cho tiếng Việt đâu ạ.
    Thân.

5. bv

bv Advanced Members

Ôi thôi, Oppo 93 không cho upgrade ngược lại firmware cũ. Nó bảo "The firmware file is incorrect or corrected. The firmware is not upgraded". Thế có chết không chứ.

Xin lưu ý, các bạn có Oppo muốn upgrade thì nên quay ngược lại các bản cũ đầu tiên, và sẽ thử lần lượt xem bản nào giúp:

- Load nhanh
    - Đọc phụ đề Việt Ngữ.
    - Xem file BD-ISO
    - Load 02 ổ cứng 2TB

Sau đó thì dừng lại đừng upgrade nữa. Vì Oppo không cho quay ngược lại bản cũ hơn. Cũng xin các bạn thông báo tên bản firmware đó trên đây giúp mọi người nhé.

Riêng BV thì sẽ tìm cách khác hoặc yêu cầu hãng cung cấp riêng firmware cho thị trường Việt Nam mình.

Thân.

6. tamtam

tamtam Advanced Member

Bàn Firmware theo máy của em vừa không đọc được iếng Việt, vừa không đọc được file ISO (không nhớ số hiệu bau nhiêu nhưng khoảng tháng 8), Thúy Nga cũng không xem được. Cập nhật thẳng lên 1219 la thấy mọi sự OK nhưng vẫn kẹt phụ đề.

Chắc phải hỏi hãng. BV có nhớ firmware nào đọc được phụ đề unicode?

7. bv

bv Advanced Members

Chào anh Tamtam,

Sau một hồi mò mẫm tắt máy đi sau khi upgrade, rồi reset factory default, sau đó mở lại, thử một số phim thì thấy firmware BDP9x-61-1219 thì làm được như sau ạ:

- Đọc file phim từ ổ cứng 2TB qua USB nhanh kinh khủng, còn muốn nhanh vượt các đầu phát HD ở VN. :p
    - Đọc được BD-ISO :D
    - Có hỗ trợ thêm nhiều chọn lựa xem phim qua mạng.
    - Đọc được file phụ đề tiếng Việt, có nhiều phim hiển thị tiếng Việt đầy đủ. Có phim thì có vài ô vuông thay thế cho một số ít các chữ có dấu.

BV xin đưa hình mà BV vừa mới chụp lại như sau, từ Oppo BDP-93 với Epson 8100:

8. cuki

cuki Advanced Member

Đúng firmware này BDP9x-61-1219 là tốt nhất. Hiện tại firmware mà bỏ đi ISO vẫn là beta version nên máy vẫn không tự nhận được ngoại trừ việc download xuống USB hay CD.

Nếu Oppo tạo riêng firmware cho VN theo yêu cầu của BV được thì tuyệt nhất.

9. bv

bv Advanced Members

Dạ chào anh Cuki,

BV đã viết thư yêu cầu cho hãng Oppo từ hồi tối hôm qua, giờ VN để nhờ họ nhúng trong firmware cho một số font Unicode thông dụng mà nhóm sub ở VN hay dùng với đuôi. SRT.

BV vừa mới chụp được vài tấm hình từ Oppo 93 phát với Epson 8350, xin đưa lên đây ạ.

Subtile Vietnamese có đuôi .SUB:

- Hiển thị trên màn hình menu subtile, không có ghi là Vietnamese, thì đọc trọn vẹn tiếng Việt:

Subtile Vietnamese có đuôi .SRT:

- Hiển thị trên màn hình menu subtile, được ghi là Vietnamese, thì đọc bị ô vuông:

Với những phim có để cả 2 bản phụ đề đuôi .SRT và đuôi .SUB, thì subtile menu đều hiển thị cả 2, mình sẽ tùy chọn. Bản đuôi SRT thì có ghi là Vietnamese nhưng đọc không trọn vẹn, còn bản đuôi SUB thì chỉ có hiện số thứ tự của các phụ đề có ở trong phim, nhưng lại hiển thị đầy đủ.

Oppo mới mua về trước khi upgrade:

Oppo sau khi upgrade:

Kết luận:

Bản firmware BDP9x-61-1219 là ngon nhất hiện nay. :D
    Hy vọng Oppo ngày càng nâng cao kỹ nghệ ứng dụng. :p

10. tamtam

tamtam Advanced Member

Cảm ơn BV, Bác làm rốp rẻng quá :D Vậy em khỏi hỏi nữa và mong Oppo nhúng được .srt là tuyệt. Có thông tin gì mong Bác cập nhật.

11. Louispham

Louispham Advanced Member

Bác tamtam lập thớt những người yêu thích Oppo 95 đi ạ, để tiện trao đổi chia sẽ kinh nghiệm phát huy tối đa công lực của em này hơn ạ

12. Mike

Mike Advanced Member

Bác nghe chất âm em 95 thấy sao?

13. Louispham

em mới order bác ơi, chưa nhận được ạ :) khi nào nhận được em sẽ hú bác qua nghe thử

14. choitecga

choitecga Advanced Member

ôi, đọc thớt này xong tê hết cả người. e hơi bị xxx công nghệ nên mấy cái vụ rắc rối về phụ đề thì pó tay. nhưng mê hình ảnh và âm thanh của con oppo này quá. e đang dùng reciver đời cũ, denon ASR, đầu phát hd Dun dual, ti vi LCD, nếu chơi thêm cái oppo nữa thì khỏi lo cái vụ phụ đề và HDMI các bác nhẩy. chờ khi nào bác bv có cách xử lý chuẩn lại bán cái đầu Dun. chắc lại rao bán con cd Arcam 23 thôi.

15. Louispham

Rec ASR không có HDMI in, dùng với Oppo cũng bị hạn chế chút đó bác. Bác bán hết đi làm cái pow nối thẳng từ em này ra chuẩn hơn

16. giahy

giahy Advanced Member

Em mua của chị Bích Vân 2 cái Oppo 95 để phục vụ cho hệ thống HT của mình. Hình ảnh và âm thanh rất tuyệt.

Em đã thử dùng Oppo làm nguồn phát cho hệ thống 2 kênh được kết nối qua cổng XLR Stereo output. Như các bác cũng đã biết, Oppo 95 được trang bị 2 DACs ES9018 SABRE 32-bit, 1 cho 7.1 channel output và 1 cho stereo output.
    Thử với một số Cds quen thuộc, chất âm của đầu chuyên phát Blu-ray này thật sự làm em ngạc nhiên. Âm thanh mộc mạc, mượt mà, rộng mở. Độ động và sound stage được Oppo thể hiện rất tốt. Tiếng treble cao và trong, tiếng bass  rõ nét, gọn gàng và sâu lắng. Dải trung, nghe gần giống như chất âm của đĩa vinyl đem lại cảm giác mời gọi và lôi cuốn người nghe đến với từng ca từ.
    Em chưa có điều kiện thử so sánh Oppo 95 với các đầu CD chuyên dụng khác ngoài bộ Dcs Scarlatti của mình. Tất nhiên không thể so sánh được, nhưng với giá trên dưới 1.500 Usd cho cả Blu-ray lẫn nhạc 2 kênh với chất lượng âm thanh stereo mà nó thể hiện thì đây thật sự là 1 sản phẩm đáng để bác quan tâm và thử nghiệm trên hệ thống của mình.

17. Mike

Mike Advanced Member

Cám ơn bác nhiều, em lại kô xài cho dàn HT lắm mà đang nghiên cứu 2 kênh nghe Stereo và SACD thôi. Để em hỏi thử vài chuyên gia về Stereo rồi em sẽ quyết. Cái mà em lo là tiếng có ấm áp kô, vì nhiều người nói tách bạch quá sẽ bị lạnh lùng. Bác tư vấn giúp em nhé. Tks

18. choitecga

đúng vậy đó bác. nhưng vì oppo đã cho hình ảnh quá đẹp thì cần đến Re làm j hả bác. trước mắt cứ dùng con re này làm pow cái đã bác nhỉ.

19. Louispham

vâng vậy chắc tạm thời bác làm cái Oppo hình ra bằng HDMI lên thằng ti vi, tiếng ra bằng 7.1 analog tới rec, sau này mua pow sau. Em cũng đang nghiên cứu em pow nào mà vừa xem film, vừa nghe nhạc hay để phối với em này

20. taigl

taigl Advanced Member

Các bác cho em hỏi ké chút. Em đang dùng Oppo DVD 971H rồi,nay muốn mua em BDP-83 nữa. Xin hỏi giữa BDP-83 và 93 có khác biệt gì nhiều không ạ? Xin chân thành cảm ơn các bác!

21. Louispham

khác nhiều chứ bác, bác cứ xem cấu hình 2 em sẽ rõ, theo em bác để xem film đa kênh nên lấy luôn 93 đi cho khỏi phải lăn tăn :D

22. Mike

Mike Advanced Member

Bác Lu ít Phạm khi nào hàng về cho em nghe ké nhé, để em quyết xem có nên đầu tư cho Stereo. Tks bác nhìu.

23. Louispham

Kính bác ! dự kiến 2 tuần nữa hàng về ạ, có em sẽ pm bác ngay

24. choitecga

cụ Roney chạy đua vũ trang ah? mua oppo chỉ để nghe nhạc ste thì hơi bị quái. Lấy con arc 23 về mà chơi đê. hehe. :mrgreen:

25. taigl

taigl Advanced Member

Thật ra em cũng đang dùng đầu Bluray Sony BDP-S360 và đang chơi đầu HD rồi...nhưng cũng lăn tăn xem Oppo -93 này khác biệt gì nhiều khg ah...

Attached Files:

Share This Page

Loading...