Bàn về loa field-coil và open baffle

Discussion in 'Loa' started by GOHOME, 29/3/13.

1. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Bác không post sớm, anh em nào đã lỡ chơi rồi thì chơi luôn vậy. Mà loại OB cũng nhiều ưu điểm mà.

2. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Bác chơi driver gì vậy, x-over cắt bao nhiêu? Em nghe qua đt nên có thể không chính xác cảm nhận dải trầm có vấn đề.
    @ Phono của ATM?

3. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Các cụ chơi bạo quá, ae đa phần không đủ sức đu ạh.
    Theo hướng biến mấy loa toàn dải nhỏ nhỏ như coral, LT => FC chất lượng chí ít ngang ngửa khoai tây không các cụ.

4. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Nghe thử trên Ipad bài này, có một số nhận xét cá nhân sau :
    Đây là bản nhạc xuyên suốt dùng bộ gõ trống làm nền và làm nhịp chính cho cả bài nhạc. Có thể chia bản nhạc phối qua 3 phần.
    Phần 1 : chủ đạo là tiếng kèn trên nền nhạc cụ trống, đan xen tiết tấu màu sắc của âm trầm do contrabass đảm nhiệm. Việc âm thanh từ kèn, cũng như từ bộ gõ quá lớn làm mờ và đôi khi làm mất âm trầm. Cũng như đối với contrabass âm thanh rất trầm và mềm so nhạc cụ điện tử, do đó khi chuyển nốt nhạc sang nốt nhạc khác âm thanh thay đổi đôi khi phải tập trung mới mới cảm nhận được. Ở phần này, phối âm cho đàn contrabass nhầm tạo nhiều màu sắc của âm trầm. Các nhịp, phách của âm trầm lúc nghe thấy, lúc không nghe thấy sẽ lẫn đan xen vào nhịp chính gây ra cảm giác tưởng chừng như bị chậm lại hay chăng.
    Không biết Bác cắt tần của bộ dàn này như thế nào. Có thể đây là nguyên nhân dẫn đến dải trầm không được ưng ý chăng.
    Phần 2 : Qua đoạn này chủ yếu solo contrabass trên nền nhịp gõ bộ trống. Chắc chắn điều để thể hiện tốt nhất âm trầm, rõ ràng tiếng trống được đánh nhẹ lại, vì thế các thể hiện búng nhả vuốt từ đàn dây contrabass được nghe rất rõ và rất ổn định trên nhịp trống.
    Phần 3: Phần tập trung chủ yếu vào bộ gõ, lúc này âm bổng của kèn đan xen ít ảnh hưởng đến âm trầm nhiều. Nhưng đôi khi âm thanh từ trống lại trùng nhịp với âm từ đàn dây và làm mờ, làm mất cũng gây cảm giác như đoạn phần 1.
    Có thể nghe qua thiết bị cầm tay Ipad sẽ không được chính xác như khi nghe tại phòng nhạc của Bác. Tuy vậy ngoài cảm nhận âm thanh âm trầm từ tai, còn có thể cảm nhận được bằng xúc giác khi âm trầm qua người như đẩy nhẹ người lên. Lúc đấy cũng có thể xác định đúng nhịp điệu từ âm phát ra.

5. GOHOME

GOHOME Advanced Member

6. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Attached Files:

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Không kịp post bác ời
    Em né ra cho bác vô rồi đó
    Ưu hay nhược nói chung cũng tùy sở thích mỗi người, không ép buộc được

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Maxonic driver đó bác cut off khoảng 500hz

9. GOHOME

GOHOME Advanced Member

http://www.sibatech.co.jp/maxonic/unit.html hehe vừa xem lại , em nghỉ Anh nên kiếm cabinet khác test lại , horn altec góc tỏa lớn quá nhưng mid low lại không có lực chơi horn tròn focus hơn . Em đang đánh cặp M10 ( làm lại rồi ) driver 2440 và 075 chuyển qua field coil cabinet đóng theo jbl vách sau hở 50% nhưng bass vẩn ok .
    @ Có làm clip nhưng bass nghe yếu có lẽ điện thoại cùi bắp quá !

Attached Files:

ngockcntb likes this.
  10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác lại trái kèo với em về horn rồi
    Horn tròn đương nhiên focus hơn nhưng điều đó cũng chỉ là tương đối nữa là không phải nó là nhất hay Altec horn là nhứt mà là mình sẽ tìm kiếm gì ở mỗi kiểu horn mà mình thích cái nào được nhiều hơn mình sẽ chọn cái đó và không có cái nào chiến thắng đúng nghĩa
    Nếu muốn focus em nghĩ Tannoy monitor là nhứt
    Cặp Maxonic của em không có trong link đó bác nó hầu như không có tài liệu trên mạng, Em chỉ có specs của nó bằng tiếng nhận kèm theo driver với nguyên thùng boxes
    Có thể Em xẽ kiếm thùng khác cho nó vào cuối năm nay khi có thời gian

11. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Trái kèo thì đàm đạo chia sẻ cách chơi mới càng thú , anh nhìn hai cái horn 537-500 vành ngoài có loại kín hết có loại 2 lổ và 4 lổ nếu ở phòng nghe nhỏ mà chơi 2 or 4 lổ âm hình mất tiêu mid nghe " đầy phòng " nhưng ồn lắm , cũng hệ thống trên nếu horn không có lổ thì tất cả đều khác .
    Ngày trước bên kenrich sound có lấy vài cặp cũng có nhận định như vậy .

Attached Files:

12. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Cho xem specs của Maxonic Anh.

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Spec của Maxonic nó nằm trong đống tài liệu hơi mất thời gian để kiếm chúng
    Thực sự nói bác đừng trách dòng horn 537-500 này em gần như không để ý tới chúng mặc dù có biết sơ qua cũng như từng nghe các cặp nhỏ hơn vơi horn len kiểu này là cặp LE175 1" throat
    Không biết bác chọn điểm cut off cho nó bao nhiêu ? nhưng ý em là sẽ rất hạn chế về âm sắc nếu so với Altec 311-60 hay 311-90 Sẽ luôn được và mất nhưng sẽ mất nhiều hơn được nếu so với dòng altec 311
    Bác lưu ý là horn tốt hiệu suất khai thác sẽ có lợi hơn là driver tốt và trong một số trường hợp thì với cái horn bác đưa ra thì với khoảng mid-high sẽ thể hiện tốt và trong setup cái này tùy thuộc người chơi xử lý điểm cut off nhưng với 2 hay 3 đường tiếng thì dòng horn của bác sẽ luôn ở thế bất lợi hơn nhiều khi so sánh với altec 311
    Có thể sang tháng nếu có dịp em sẽ ghé bác cafe nếu bác thấy ok

14. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Ý em là nếu góc tỏa hẹp hơn với điểm cắt giao nhau hợp lí nó sẽ kéo cái bass nhanh và rõ hơn chứ đâu phải so sánh giữa hai loại horn.

15. audi432

audi432 Advanced Member

Chào các bác
    E đang mon men vào field coil. Em có cặp jensen f12n mà không có suply. Các bác tư vấn giúp em vụ này với. Cảm ơn các bác nhiều .

16. Giang Nam

Giang Nam Advanced Member

OK

17. FieldCoil Adventure

Bác tìm nguồn VDC khoảng 100 vôn , có thể dùng đèn nắn hoặc bộ nguồn điều chỉnh điện thế trên thị trường lắp là được

18. Fieldcoil

Fieldcoil Approved Member

Xin chào,

Để biết nguồn cho loa fieldcoil, trước hết bạn phải xem cái fieldcoil bảo nhiêu ohm, từ con số bạn tính ra DC volt là bài nhiêu. Với kinh nghiệm của mình, loa 12" Jensen dùng khoảng 15-20 watts. Niếu bạn có thông số ohm và watts thì sẽ biết được nguồn DC cần nhiêu volt. Chúc bạn thành công.

19. tuluck

tuluck Advanced Member

Em cũng thích chủ đề này mỗi toi ko biết j về điện

20. binhcn

binhcn Advanced Member

Theo tôi chơi field coil đừng quá quan trọng là bao nhiêu Vol
    Vì cái hay của field coil là điều chỉnh Vol để ra kiểu âm.... Đây là cái hay đặc biệt của field coil mà nam châm vĩnh cửu không bao giờ mơ ước tới được...... Khà.......... khà..........
    Vol, đừng làm nó nóng quá hoặc yếu quá là được !!!

cottu and Nghiadalat like this.
  21. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Các Bác giúp em:
    Em chơi cặp Field coil 21cm của telefunken. 1800ohm 4ohm. Em đánh bằng mấy cái amp cả đèn và bán dẫn không sao. Em có cái pow đèn Cll80 đầu ra 4ohm đánh các loa ok. Sự tình là khi gép 2 thằng lại thì cụ Field kêu kiểu rất khó tả (ậm ọe, gừ gừ). Em không hiểu tại sao. Em thử cực tính của cuộn field đúng.
    Các Bác chỉ giáo giúp em

22. chuotmicki

chuotmicki Advanced Member

Em có cặp loa fielcoil 30cm của Magnavox mà không biết đóng thùng. Bác nào giúp em đc ko?

23. quynhhung

Các bác giúp em:
    Em đang tìm kiếm thông số của kèn vuông cho loa field của Rullit. Một số thiết kế có cùng kiểu kèn, kích thước miệng với kèn rullit, nhưng em không rõ thiết kế đó có giống của rullit không. Bác nào có thiết kế kèn vuông của rullit chia sẻ cho em bản thiết kế.
    Em xin cảm ơn

24. quynhhung

Các bác chơi field im lặng quá. Em mua cái biến trở công suất để chỉnh điện áp cho cuộn field đang tính lắp trước đèn không biết có ổn không. Nếu lắp sau đèn thì tổn hao công suất qua trở lớn quá đèn không tải nổi. Có bác nào qua giúp em. Em muốn chỉnh áp từ 70-220v để trải nghiệm các dòng field (hiện em chỉ có Telefunken 8 và 10", điện áp yêu cầu 120v).

25. FieldCoil Adventure

Em sử dụng áp thấp (dưới 24 vôn) cho các bộ Fieldcoil nên vấn đề điều chỉnh áp thì cũng dễ vì độ chênh lệch áp không nhiều, có thể dùng các máy cấp nguồn DC điều chỉnh áp hay quấn nguồn áp thấp cũng dễ dàng.

Công suất cấp cho cuộn Fieldcoil cũng không đòi hỏi quá lớn (khoảng trên dưới 20 W trở lại), tuy vậy như trường hợp của Bác dùng nguồn cấp điều chỉnh trong khoảng rộng (áp từ 70 vôn đến 120 vôn) cũng phát sinh một số vấn đề xảy ra.

Trường hợp nếu dùng trở công suất chỉnh áp trước đèn (nhất là mức điện áp thấp để cho ra 70 vôn) nhất thiết phải xem đặc tính áp có phù hợp đèn không, vì khó tìm được bóng áp thấp. (em không rành nhiều về đèn nắn nên phán đoán như ý nghĩ, nếu không đúng chỉnh giúp em).

Trường hợp nếu dùng trở công suất chỉnh áp sau đèn, sẽ suy giảm dòng rất nhiều (sau đèn nắn dòng đã thấp mà còn giảm dòng tiếp), E là không đủ công suất cấp cho cuộn Field.

Tốt nhất khi thiết kế hay chọn loa, Bác phải chọn dòng loa (loa thiết kế hay loa có sẵn) có cuộn Fieldcoil được cấp ở mức gần như nhau để có thể sử dụng các bộ nguồn cấp được làm với áp chỉnh trong khoảng không chênh lệch vừa phải thì tối ưu nhất.

Một chút góp ý cá nhân, sai các Bác chỉnh giúp.

quynhhung likes this.

Share This Page

Loading...